Hỗ trợ khởi hành ngang dốc, dốc lên và dốc xuống của Fiesta Sport

FiestaS

Xe tải
Lúc mới bật khóa điện em để ý có hình xe xuống dốc và lên dốc, ở cần số có 1 nút nhưng ấn vào thì nó hiện hình đang dốc xuống, hỏi các cụ nút đó có phải là hỗ trợ khởi hành ngang dốc hay không và sao lại là hình xe cắm đầu xuống dưới? Và khi kích hoạt chế độ này em leo vỉa hè vẫn bị trôi ngược?

HNmember

Xe tăng
Ko phải kụ ợ. Mời Kụ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.Hehe.
Cái nút đó nó hỗ trợ kụ khi Kụ đi đường đèo dốc thôi, theo catalog thì là cả lên và xuống dốc, nhằm giúp xe ko chuyển số liên tục khi leo dốc và kiểm soát được tốc độ khi xuống dốc- tối đa chạy đến số 5(mặc dù khi E ấn thử thì nó chỉ thấy hiện cái hình xe xuống dốc thôi). Để lúc nào đi Tam đảo E thử phát.

puremoon

Xe buýt
Cái này nó tự kích hoạt mà cụ. Khi nào ở chỗ đủ dốc hình như cụ sẽ nhìn thấy Icon HLA ạ . Còn bình thường nó sẽ tắt ngóm.

HamLong3.0V

Xe điện
Cái này nó tự kích hoạt mà cụ. Khi nào ở chỗ đủ dốc hình như cụ sẽ nhìn thấy Icon HLA ạ . Còn bình thường nó sẽ tắt ngóm.
Nhầm, có thể kích hoạt bằng tay, nút bấm bên trái cần số nhá :D

nguyenducduy

Xe điện
Em nghĩ cái nút đó chỉ để khi cần tăng tốc đột ngột thì nhấn thôi ví dụ như vượt xe khác, sau khi vượt rồi thì phải nhấn lại, khi nên xuống dốc nhấn nút đó cũng Ok để xe không chạy số lớn nhất

yetnavis

Xe hơi
Em nhớ ko nhầm đây là chức năng hỗ trợ khởi hành ngang dốc. Khi bấm nút này xe sẽ đứng im trong một khoảng thời gian để ta chuyển từ chân phanh sang chân ga.
Còn hỗ trợ lên hay xuống dốc thì dùng số L chứ ạ.

Em chưa thử mấy cái này khi nào.

TSTA

Xe container
các cụ hiểu sai về Neutral Coast Down rồi.

HNmember

Xe tăng
Em nhớ ko nhầm đây là chức năng hỗ trợ khởi hành ngang dốc. Khi bấm nút này xe sẽ đứng im trong một khoảng thời gian để ta chuyển từ chân phanh sang chân ga.
Còn hỗ trợ lên hay xuống dốc thì dùng số L chứ ạ.

Em chưa thử mấy cái này khi nào.
Ko phải Kụ ợ! Khi xe đỗ bị nghiêng thì cảm biến trên xe tự kích hoạt chức năng hỗ trợ, E đã thử rồi, thoải mái nhấc chân phanh chờ...mà ko thấy xe bị trôi. Còn nút bấm bên trái cần số là hỗ trợ đi đường đèo dốc- cái này E chưa thử vì phải đi dốc dài, cao mới chính xác được.

yetnavis

Xe hơi
Ko phải Kụ ợ! Khi xe đỗ bị nghiêng thì cảm biến trên xe tự kích hoạt chức năng hỗ trợ, E đã thử rồi, thoải mái nhấc chân phanh chờ...mà ko thấy xe bị trôi. Còn nút bấm bên trái cần số là hỗ trợ đi đường đèo dốc- cái này E chưa thử vì phải đi dốc dài, cao mới chính xác được.
Vậy ạ, thanks cụ, để hôm nào em phải leo đồi phát mới được

digger

Xe tăng
Nhầm, có thể kích hoạt bằng tay, nút bấm bên trái cần số nhá :D
Cái này HL nhầm rồi nha

các cụ hiểu sai về Neutral Coast Down rồi.
Cái này TSTA cũng nhầm đó nha
Các cụ đọc hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhá.

Ko phải kụ ợ. Mời Kụ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.Hehe.
Cái nút đó nó hỗ trợ kụ khi Kụ đi đường đèo dốc thôi, theo catalog thì là cả lên và xuống dốc, nhằm giúp xe ko chuyển số liên tục khi leo dốc và kiểm soát được tốc độ khi xuống dốc- tối đa chạy đến số 5(mặc dù khi E ấn thử thì nó chỉ thấy hiện cái hình xe xuống dốc thôi). Để lúc nào đi Tam đảo E thử phát.
Cụ lày chuẩn lày
Trước đây có một bài nói về vụ lày đây lày
http://www.otofun.net/threads/238032-thong-tin-them-ve-f-fiesta/page3

TSTA

Xe container
Cái này HL nhầm rồi nha

Cái này TSTA cũng nhầm đó nha
Các cụ đọc hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhá.

Cụ lày chuẩn lày
Trước đây có một bài nói về vụ lày đây lày
http://www.otofun.net/threads/238032-thong-tin-them-ve-f-fiesta/page3
bác HL trả lời đúng rồi, nút bên phải mà anh, nhưng bác puremoon lại nói về HLA, 2 cái khác nhau.

Về mặt nào đó, Nó cũng như O/D OFF bác puremoon nói đến đó.

Còn vụ Neutral Coast Down em nói đến thì lại khác hoàn toàn. Nó tích hợp trực tiếp vào Powershift rồi.

Chỉnh sửa cuối:

TSTA

Xe container
Hỗ trợ xe trên dốc
Ghi Chú: Hộp số ở chế độ bình thường khi chọn tay số D.
Ghi Chú: Hộp số sẽ hoạt động lần lượt từ số 1 đến số 5 khi chức năng hỗ trợ xe trên dốc hoạt động.
Ghi Chú: Khi đi xe xuống dốc, chức năng này cho phép chạy số thấp trong thời gian dài và giúp tăng khả năng phanh bằng động cơ.

Khi lên dốc, hộp số có xu hướng chuyển số liên tục. Nếu điều kiện này xảy ra, nhấn nút để kích hoạt chức năng hỗ trợ xe trên dốc. Việc
này sẽ cho phép cải thiện khả năng chạy xe khi đi trên dốc.
Đèn báo hỗ trợ xe trên dốc sẽ sáng.
Trích dẫn sách HD đây

Chỉnh sửa cuối:

FordAT

Xe tăng
Tức là khi lên dốc cao hoặc xống vừa đi số L và bấm thêm nút hỗ trợ này . Không biết no có tự kích hoạt ko hay phải bấm.
Mà còn 1 điều nữa em ko dám thử sale Ford trả lời dùm cái: Khi đi số D chuyển sang L luôn có dc ko hay phải đạp phanh dừng hẳn xe mới sang dc.

OmegaO9

Xe container
Đấy là nút ODO On/Off mà cụ .
O/D nó khác HLA nhiều lắm đấy cụ nhá, một thằng OD là nó mặc định tự giảm một cấp số (có thể ví dụ một số xe có OD như Everest,Pride,Morning 2008...),còn thằng HLA nó kìm cho xe không bị trôi,nó bật tự động khi xe đỗ trên dốc > 3 % (cái này thực ra là hơi thừa so với xe AT,thằng Mer nó cũng ứng dụng công nghệ này,nhưng thời gian ngắn hơn ) :P.

TSTA

Xe container
O/D nó khác HLA nhiều lắm đấy cụ nhá, một thằng OD là nó mặc định tự giảm một cấp số (có thể ví dụ một số xe có OD như Everest,Pride,Morning 2008...),còn thằng HLA nó kìm cho xe không bị trôi,nó bật tự động khi xe đỗ trên dốc > 3 % (cái này thực ra là hơi thừa so với xe AT,thằng Mer nó cũng ứng dụng công nghệ này,nhưng thời gian ngắn hơn ) :P.
cái nút đó ko phải HLA đâu cụ à,
cụ muốn thử HLA thì ra dốc đê sông Hồng ở Long Biên. AT ko đủ sức giữ xe đứng im đâu. :-t

HamLong3.0V

Xe điện
Vậy kết luận lại cái nút bên phải cần số hỗ trợ cái gì ah ? Nhà em đồng bằng, cũng ít khi leo dốc nên cũng chưa tìm hiểu về nó. Còn Focus thì lúc leo dốc cao quá, đường lại đông thì phải dùng thêm...phanh tay :D

digger

Xe tăng
Vậy kết luận lại cái nút bên phải cần số hỗ trợ cái gì ah ? Nhà em đồng bằng, cũng ít khi leo dốc nên cũng chưa tìm hiểu về nó. Còn Focus thì lúc leo dốc cao quá, đường lại đông thì phải dùng thêm...phanh tay :D
Thì đó HL ơi:
- Thứ nhất là ló lằm ở bên trái chứ không phải là bên phải
- Thứ hai là ló dùng để hỗ trợ xe trên dốc, ví dụ như đi Tam Đảo mà ấn một cái thì đỡ hại bộ chuyển số hơn (vì ló sẽ ngăn bộ số tự động không để xu hướng chuyển số liên tục).

digger

Xe tăng
Tức là khi lên dốc cao hoặc xống vừa đi số L và bấm thêm nút hỗ trợ này . Không biết no có tự kích hoạt ko hay phải bấm.
Mà còn 1 điều nữa em ko dám thử sale Ford trả lời dùm cái: Khi đi số D chuyển sang L luôn có dc ko hay phải đạp phanh dừng hẳn xe mới sang dc.
Đang đi D về N hoặc sang L đều được hết, chỉ có không vào R và P thôi nhá