Hỗ trợ đề-pa giữa dốc!

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Hôm nay tôi thử Hold. Rất tiện lợi. Khi mình đạp phanh dưt khoát, màn hình sẽ hiện Hold. Cực an toàn. Cám ơn bác nhé!

quantrungyen

Xe tải

tungchi1987

Xe hơi
Xe cụ At thì tụt sao đc, với lại Mec còn có chức năgn hỗ trợ đõ đốc mà.

TruongLienMinh

Xe đạp
Ở xe merc các đời từ 2009 trở lại đây có trang bị chức năng dừng Hold và khởi khành giữa dốc.
Hold cho phép các bác dừng đèn đỏ, dừng giữa dốc mà không phải đè chân phanh hoặc về số P. Thao tác: Đạp Phanh cho xe dừng hẳn rồi nhồi thêm một lần phanh nữa khi màn hình xuất hiện chữ HOLD thì bỏ chân phanh ra. Muốn đi tiếp thì chỉ cần đạp nhẹ vào chân Phanh hoặc Ga là xe đi tiếp.
Còn chức năng khởi hành giữa dốc thì cho phép bạn chuyển từ chân Phanh sang chân Ga mà xe không bị trôi trong khoảng thời gian từ 0.7-1.5s: Đây cũng là khoảng thời gian đủ để các pác, chị em đủ để bình tĩnh để chuyển chân Phanh sang chân Ga.
Chúc các pác thử chức năng này an toàn. hehe

Bonhim

Xe tải
Hôm nay em thử ở giữa dốc cao, để D bỏ chân ga ra ko phanh thấy nó đứng im chứ có trôi đâu nhỉ, ga phát lại đi luôn, ko cần hold gì đâu ợ.
Chắc chức năng này chỉ tiện khi đèn đỏ, xe em đời 2004 ạ.

Venza174

Xe tải
Hầu như xe ga đời cao nào cũng thế

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Cụ ở giữa dốc, để D rồi bỏ chân phanh, xe sẽ đứng im tầm 1-2 giây gì đó, mục đích là để cụ chuyển sang chân ga và lại tiếp tục leo dốc ngon lành. Còn cái chế độ hold lại khác cụ ạ! Tức là đang đi ở đường bằng (hoặc dốc tùy cụ) cụ phanh lại, tiếp tục cụ đạp phanh một nhấn dứt khoát, như kiểu phanh tay (loại đạp bằng chân đó), trên màn hình lúc đó sẽ hiện HOLD, tức là xe dừng rồi đó. Muốn tiếp tục đi, cụ chỉ việc đạp ga như bình thường, xe sẽ tự nhà phanh và đi luôn đó. Chức năng này tuyệt lắm đó cụ ạ! Cụ thử đi nhé!

Bonhim

Xe tải
Vote cụ em hiểu cụ nói gì rồi.\:D/

Hà Lội

Xe hơi
Chức năng khởi hành giữa dốc mẹc hay bim đời 2003 trở về đây đã có ( còn trước đó em ko biết ), ngang dốc đạp phanh, khi bỏ chân phanh xe "ko bị tụt dốc" và đủ thời gian để đạp ga leo dốc tiếp.Còn chức năng hold để "giải phóng cái chân phanh" cho các bác thoải mái khi cần dừng xe lâu lâu chút.( ko phải giữ lỳ chân phanh nữa )
Bác nào nói xe AT nào cũng có chức năng khởi hành giữa dốc là sai bét nhé, kể cả Camry hay Accord cũng chả có, chưa nói đến dòng xe thấp hơn.Còn Ford Focus hay Fiesta hoặc các dòng khác thì em mới nghe nói chứ chưa đi chưa biết nên ko dám nói.Nhưng em đi nhiều dòng xe Đức thì có hết ( Bmw, Mẹc, porsche, audi...)

involio

Xe hơi
Cụ nào mới đi xe, thậm chí như tôi thì đã lái xe lâu rồi, nhưng vẫn ngại nhất cái món dừng xe giữa dốc, nhất là những dốc cao chót vót. Khốn khổ nhất là lại bị dừng xe do phải tránh một bác nào đó đang hùng hục lai từ trên dốc xuống, nhất quyết không chịu nhường đường cho mình.

Mercedes có chức năng hỗ trợ dừng xe giữa dốc. Tôi biết có chức năng này nhưng hôm nay mới thực sự được thử nghiệm.

Số là đang lên cái dốc ở hầm 88 Láng Hạ thì một bác hùng dũng lao xuống, không nhường mình một phân nào. Đành phải đạp phanh dừng ngay giữa dốc. Sau khi xe bác kia đi khỏi, theo lẽ thường, phải dời chân phanh để nhanh chóng đạp chân ga không xe bị tụt xuống dốc. Chợt nhận ra là hình như xe đứng im. Bèn buông cả chân ga. Đúng là xe vẫn đứng im giữa dốc thật!

Đúng là Mercedes thật là tuyệt! Chỉ cần tiếp tục đạp chân ga là lại đi xe như bình thường. Cụ nào chưa có dịp tử thì thử đi nhé!

Viết đến đây chợt nghĩ, hay là cả nhà đều thử rồi, biết rồi, mỗi tôi quê quá nên giờ mới thử nhỉ? Hic!
Vâng, đây chính là điểm hữu dụng nhất của SBC Hold cụ ạ.

involio

Xe hơi
Cái này em chưa thử nhưng trước em đi C- 2004 hình như ko có, công nghệ này tất cả các xem đều có hả các cụ?
Cái mà cụ chủ nói là tính năng SBC Hold. Nó có trên các xe W211 đời 2003-2009. Nhưng không phải là tất cả.

Nó không giống với chức năng hỗ trợ dừng giữa dốc trên một số xe SUV.