[Funland] Hộ khẩu thay bằng Giấy xác nhận thông tin về cư trú ?

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Làm như Cụ bẩu thì đày tớ mãi vẫn là đày tớ thôi ah! họ bao giờ mới thành tỉ phú được?
Vậy mà trong này rất nhiều người vẫn mặc nhiên là xxx phải quản lý theo CCCD. Trong khi chỉ cần tra số CCCD là biết người đó đang làm việc gì, đóng thuế ở đâu là đủ. Còn nó tạm trú ở đâu, nguyên quán ở đâu thì quan tâm làm gì.
Túm lại XXX không nên quản lý hộ khẩu nữa, và cũng bỏ khái niệm tạm trú tạm vắng đi. Bởi đơn giản, lúc ông kiểm tra tôi (kể cả 2h đêm), tôi đang ở số nhà này, nhưng 5 phút nữa tôi lại phải đi chỗ khác.

Bomva

Xe điện
Phải thay đổi bản chất và mục đích thì tự khắc thay đổi cách làm. Còn thay đổi cách làm thôi chả giải quyết được mấy

Tueminh2626

Xe điện
Đúng là thủ tục mêt mỏi thật các cục ạ. Đợt chưa thu SHK e mang lên nhập khẩu cả tháng không xong. Giờ e muốn báo mất SHK để sau làm thủ tục khác cho khỏi phiền phức. Mà F1 của em sắp đi học, chưa có tên trong sổ hộ khẩu. Cụ nào rõ thủ tục xin thông não giúp e với ạ.
Cụ phải làm thủ tục nhập khẩu cho cháu, lên CA phường hướng dẫn hoặc tiện nhất là nhờ CSKV luôn cụ ạ

victory_1980

Xe điện
Chả biết mấy chấm nhưng nhìn hồ sơ xin học vẫn có mục nộp SHK bản photo thì e còn phải giữ lại cẩn thận chưa dám cho vào số hoá k thì vỡ mồm ;))
Giai đoạn trước mắt thôi, khi các cơ quan ban ngành còn chưa liên thông trong việc sd thông tin từ định danh cá nhân.
Sau này ngành giáo dục họ ko cần mình nộp nữa đâu, cứ từ từ khoai sẽ nhừ.
Ví dụ: giờ các cụ đi tích hợp stk, đăng ký xe vào CCCD gắn chip. Sau họ chỉ cần phạt nguội, trừ tiền và thông báo đến cho biết, ko cần ra kho bạc, hoặc đuổi bắt phương tiện vi phạm. Và các cụ khi bán xe cũng phải yêu cầu sang tên vội,.....
Mình chưa thể bằng ngay đội tây lông, nhưng học hỏi kn và bắt đầu áp dụng dần dần ...

Vậy mà trong này rất nhiều người vẫn mặc nhiên là xxx phải quản lý theo CCCD. Trong khi chỉ cần tra số CCCD là biết người đó đang làm việc gì, đóng thuế ở đâu là đủ. Còn nó tạm trú ở đâu, nguyên quán ở đâu thì quan tâm làm gì.
Túm lại XXX không nên quản lý hộ khẩu nữa, và cũng bỏ khái niệm tạm trú tạm vắng đi. Bởi đơn giản, lúc ông kiểm tra tôi (kể cả 2h đêm), tôi đang ở số nhà này, nhưng 5 phút nữa tôi lại phải đi chỗ khác.
lý thuyết là rứa nhưng thực tế ngược lại. nói chung dân cứ im lặng đợi mấy ỗng thí điểm mô thí điểm tê . ê đồ rằng bản thân mấy ỗng cũng đang mày mò ... nói chung giữ hk lại đến khi đâu ra đó , ngô ra ngô khoai ra khoai :)

SƠN HÀ

Xe tải
Cụ nào rành em xin hỏi câu này với. Em vẫn dùng cmt 9 số và shk giấy. Con em có giấy khai sinh muốn nhập hk cùng em thì lên cơ quan giải quyết ng ta có thêm vào trên shk giấy đó k ạ? Hay bỏ hẳn

keeponlylove

Xe điện
E đi nộp hs học cho con, vẫn thấy yc phô tô sổ hk và mang bản chính đối chiếu

phuongmit

Xe cút kít
Giai đoạn trước mắt thôi, khi các cơ quan ban ngành còn chưa liên thông trong việc sd thông tin từ định danh cá nhân.
Ví dụ: giờ các cụ đi tích hợp stk, đăng ký xe vào CCCD gắn chip. Sau họ chỉ cần phạt nguội, trừ tiền và thông báo đến cho biết, ko cần ra kho bạc, hoặc đuổi bắt phương tiện vi phạm. Và các cụ khi bán xe cũng phải yêu cầu sang tên vội,.....
Mình chưa thể bằng ngay đội tây lông, nhưng học hỏi kn và bắt đầu áp dụng dần dần ...
Cái đó e biết, nắm dc nhưng trc mắt năm học 22-23 đi xin học cho con mà k có shk trong tay là xịt từ vòng gửi xe rồi mà cụ :)) những thứ còn lại chỉ là viển vông tại thời điểm này

pk2018

Xe tải
Mấy cái thủ tục này quá mất thời gian, cán bộ thì lươn lẹo.

Tuấn_132

Xe tải
Nay em đi nhập khẩu cho vợ thì ca xã ko nhận hs, kêu nhập thông tin dân cư gì đó ở nơi cũ, rồi chuyển thông tin, không làm hs giấy nữa( nghe bảo từ 1/7 có qđ mới...) Lại đi 1 vòng

lighting

Xe tải
Tại sao chưa hoàn thiện hệ thống và dữ liệu lại vội vàng tịch thu hộ khẩu giấy của người dân (?)
Cứ để người dân giữ HK giấy thì chết thằng Tây nào à (?)

Gây ra bao nhiêu phiền toái và mất thời gian của XH

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào rành em xin hỏi câu này với. Em vẫn dùng cmt 9 số và shk giấy. Con em có giấy khai sinh muốn nhập hk cùng em thì lên cơ quan giải quyết ng ta có thêm vào trên shk giấy đó k ạ? Hay bỏ hẳn
Giờ mà bạn lên nhập hk cho cháu là CA thu cái sổ hk giấy của bạn ngay tắp lự nha

icemain

Xe tăng
Thu thì mình có cái tờ giấy xác nhận cư trú mà. Đem ra công chứng hoặc xin luôn CAP vài bản lại gọn hơn cả cuốn sổ :))

Lái xe máy

Xe tăng
Thu thì mình có cái tờ giấy xác nhận cư trú mà. Đem ra công chứng hoặc xin luôn CAP vài bản lại gọn hơn cả cuốn sổ :))
Xin xin. Xin dễ thế.
mà nhiều nơi nó cần xác nhận tươi mới khổ. Chứ giấy xác nhận lâu k chịu.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
chỉ có thời hạn 30 ngày thôi cụ nhé

keeponlylove

Xe điện
Tại sao chưa hoàn thiện hệ thống và dữ liệu lại vội vàng tịch thu hộ khẩu giấy của người dân (?)

Báo cáo thành tích.

MEC V6

Xe điện

Thu để có người lên xin và cơ hội kiếm tiền cụ ạ

otothanglong

Xe điện
Trước đây: Có hộ khẩu giấy ra phô tô chứng thực 30 phút hoặc thường là phô tô chứng thực chục bản cất đi lúc nào cần lấy ra dùng
Bây giờ: xin xác nhận thông tin cư trú theo mẫu CT07 Thông tư 56/2021/TT-BCA chỉ có giá trị 30 ngày, khi ra CA phường xin phải ngồi khai 1 tờ thông tin dài, nộp, và chờ vài ngày , phường nào nhanh lắm 1 ngày. Sau này cần dùng lại ra phường lại ngồi khai lại 1 tờ thông tin y như vậy lại chờ vài ngày. Cứ như vậy đấy, đặc biệt các cháu thi vào 10 kiểu gì cũng phải xin 2 lần vì quá 30 ngày
thế lại cải lùi hả cụ, em chưa phải xin xác nhận gì nên không nắm rõ, tưởng có cc gắn chip hại điện rồi thì chỉ cần quẹt 1 cái rồi nhấn trợ giúp món cần là ok, có lẽ cũng nên cấp tiến áp dụng thu phí không dừng và trả kết quả nhanh ở những nơi hành chính cụ nhỉ