[Funland] Hộ khẩu thay bằng Giấy xác nhận thông tin về cư trú ?

buicongchuc

Xe ba gác

SuHaoMuoi199

Xe tải
Giờ hộ khẩu hết hiệu lực thì có cay hay không cũng làm gì đâu :D
có mấy việc em kẹp shk photo công chứng vưỡn ok cụ ạ.
thế em mới bảo trốngđánh xuôi, kèn thổi ngược.
Dân toàn làm chuột bạch, 4.0 và như thời 0.4

SuHaoMuoi199

Xe tải
Có bác chỉ đường là lại có mặt ngay.
Lúc nào em cần gấp, em sẽ nhờ bác chỉ đường, còn lại ko gấp thì em chơi đến cùng, hôm lâu lâu em chờ 5 ngày ko xong, em ra em hỏi luôn cậu conan khu vực: anh sẽ chờ sếp em ở đây từ 5h30 đến đêm luôn, cán bộ bận thì anh cũng thông cảm và chịu khó cùng cán bộ, người ta bảo cán bộ ăn với dân, ở với dân thì nay anh là dân anh ăn với cán bộ, a ở chờ cán bộ.
Cậu em conan khu vực bảo thôi anh cứ về nhà đi, đầu giờ chiều em báo anh luôn. đúng 13h30 em thấy đt reo báo ra nhận kết quả.
Có giá trị 30 ngày thì mất toi 1 tuần chờ đợi + đi lại.
không biết bộ trưởng có trải nghiệm phong cách cấp dưới của mình phục vụ dân ko.
Thế là em kiên quyết giữ cuốn shk đến hơi thở cuối luôn.

SuHaoMuoi199

Xe tải
Ko cần hộ khẩu nhưng cần giấy xác nhận cư trú, muốn giấy xác nhận cư trú cần xin công an phường cấp, bao gồm 2 bước là khai online, nộp giấy offline. Theo lý thuyết sau 3 ngày sẽ có nhưng thực tế sẽ phụ thuộc vào lịch họp, lịch văn nghệ, lịch hội thao... của công an.
Giấy này chỉ có giá trị trong vòng 1 tháng.
Theo cụ cái nào sẽ tiện hơn
Cụ tính lịch vợ hàng xóm, em gái mưa, em gái nuôi, em bé pha nước đường của cán bộ bị đau bụng, đau lưng, đang mông, đau đầu và đặc biệt khi các em ấy không vui chưa.

Bâng khuâng lắm cụ ạ

TamAn7810

Xe tăng
nghe cụ nói thế này , mai em fai đi công chứng 20 bản hộ khẩu cũ để dành thôi hic
Như ngân hàng em bây giờ yêu cầu xác nhận kia rồi không chấp nhận SHK nữa :))) thế nên cụ có công chứng đôi khi k có tác dụng gì ;))

dongphuong031

Xe tăng
Rất phiền hà,
Khổ nhất những người lao động khác địa bàn, xa nhà.

Vienxu

Xe tăng
Em xa Vn gần 2 chục năm, hôm rồi em về thăm quê, mọi người bảo đi đổi chứng minh thư cũ thành căn cước công dân mới đi. Em cầm chứng minh thư lên công an thị trấn thì họ hướng dẫn mình cầm chứng minh thư và hộ khẩu photo lên công an huyện làm. Gia đình em mấy lần chuyển nhà và trong những lần làm sổ hộ khẩu mới thì lại ko có tên em, thế là đành chịu. Có Cụ nào biết trường hợp như em thì phải làm thế nào mới có căn cước công dân mới ko ạ?

SuHaoMuoi199

Xe tải
Em xa Vn gần 2 chục năm, hôm rồi em về thăm quê, mọi người bảo đi đổi chứng minh thư cũ thành căn cước công dân mới đi. Em cầm chứng minh thư lên công an thị trấn thì họ hướng dẫn mình cầm chứng minh thư và hộ khẩu photo lên công an huyện làm. Gia đình em mấy lần chuyển nhà và trong những lần làm sổ hộ khẩu mới thì lại ko có tên em, thế là đành chịu. Có Cụ nào biết trường hợp như em thì phải làm thế nào mới có căn cước công dân mới ko ạ?
Cụ về làm trích lục những nơi mà có tên cụ trong sổ hộ khẩu ( ở xã vẫn có 1 cuốn hộ khẩu hộ tịch gốc hay còn gọi là sổ cái lưu thông tin, cụ cầm theo cả giấy khai sinh có chỗ nơi sinh, hộ khẩu ) trình bày với công an xin xác nhận trước đó thường trú ở đây, sau đó cầm qua các nơi mà cụ đã di chuyển qua, chỗ nào ko có tên cụ thì dừng ở đó, trình bày và họ cấp cho 1 cái là : xác nhận cư trú.
Sau đó cầm đi lên huyện, hoặc không thì cụ cứ trình bày thẳng với công an huyện cho nhanh cụ ạ

kienvinh

Xe lăn
"Hôm rồi" là sau 1/1/2023 - thời điểm hết hiệu lực của hộ khẩu giấy - hả cụ? Ra CA họ vẫn yêu cầu hộ khẩu ư?

Vienxu

Xe tăng
Cụ về làm trích lục những nơi mà có tên cụ trong sổ hộ khẩu ( ở xã vẫn có 1 cuốn hộ khẩu hộ tịch gốc hay còn gọi là sổ cái lưu thông tin, cụ cầm theo cả giấy khai sinh có chỗ nơi sinh, hộ khẩu ) trình bày với công an xin xác nhận trước đó thường trú ở đây, sau đó cầm qua các nơi mà cụ đã di chuyển qua, chỗ nào ko có tên cụ thì dừng ở đó, trình bày và họ cấp cho 1 cái là : xác nhận cư trú.
Sau đó cầm đi lên huyện, hoặc không thì cụ cứ trình bày thẳng với công an huyện cho nhanh cụ ạ
Nghe Cụ hướng dẫn em chóng hết cả mặt. Thôi em đợi bao giờ 4.0 thực sự là 4.0 thì em đi đổi sau vậy.

agrimeco

Xe lăn
Nghe Cụ hướng dẫn em chóng hết cả mặt. Thôi em đợi bao giờ 4.0 thực sự là 4.0 thì em đi đổi sau vậy.
20 năm cụ mới về vn? Vậy cụ về bằng hộ chiếu gì nhỉ, hay việt kiều rồi ạ? Cmnd cũ nó có thời hạn 20 năm thì phải, cụ nên đổi luôn khi còn thời hạn và hiện cq đang tạo điều kiện cho việc số hoá dữ liệu. Sau này có khi còn phức tạp khó khăn hơn. Trường hợp của cụ em nghĩ nên bắt đầu từ đc xxx khu vực :D

Shadow381

Xe điện
2 cụ nhà em năm nay 75 tuổi, con cái cũng 50 rồi, sắp có chắt; vừa rồi ra ủy ban xã để xác nhận lại giấy đăng ký kết hôn vì giấy đấy ngày xưa là giấy đen, thời gian lâu quá mờ hết chữ thông tin trên giấy ko rõ nữa mà xã bảo vì ko có sổ hộ tịch nữa lên sang tuần mới 2 cụ lên đăng ký kết hôn lại! Ô hay, đăng ký kết hôn ở với nhau 50 năm rồi giờ phải cưới lại!

SuHaoMuoi199

Xe tải
2 cụ nhà em năm nay 75 tuổi, con cái cũng 50 rồi, sắp có chắt; vừa rồi ra ủy ban xã để xác nhận lại giấy đăng ký kết hôn vì giấy đấy ngày xưa là giấy đen, thời gian lâu quá mờ hết chữ thông tin trên giấy ko rõ nữa mà xã bảo vì ko có sổ hộ tịch nữa lên sang tuần mới 2 cụ lên đăng ký kết hôn lại! Ô hay, đăng ký kết hôn ở với nhau 50 năm rồi giờ phải cưới lại!
thì tiện thể cụ làm cho 2 cụ nhà cụ cái đám cưới kim cương đi, để lấy bằng chứng là cưới rồi, ra đăng kí cán bụ ko hoạnh hoẹ.
Trước khu em cũng có vụ 2 cụ có tuổi rồi, giấy đkkh từ đời tám hoánh nào rồi, cầm bản gốc ra "xin làm cái mới" mà sau đó vưỡn bị cho về, hẹn 2-3 tuần sau ra lại.
Chả biết ra có phải nhờ bác chỉ đường dẫn lối ko mà nhì nhoằng mãi mới xong.

SuHaoMuoi199

Xe tải
em sợ lúc đạt 4.0 rồi thì thị trường đã lên 8.0 cụ ạ.
Cái gì cụ làm sớm được thì làm đi, nhất là mấy cái thiếu sót này

sakai_yo

Xe lăn

Vienxu

Xe tăng
20 năm cụ mới về vn? Vậy cụ về bằng hộ chiếu gì nhỉ, hay việt kiều rồi ạ? Cmnd cũ nó có thời hạn 20 năm thì phải, cụ nên đổi luôn khi còn thời hạn và hiện cq đang tạo điều kiện cho việc số hoá dữ liệu. Sau này có khi còn phức tạp khó khăn hơn. Trường hợp của cụ em nghĩ nên bắt đầu từ đc xxx khu vực :D
Em vẫn quốc tịch VN Cụ ạ. Thực ra như trường hợp của em nếu có việc gì liên quan đến pháp luật thì khi xuất trình em phải đưa hộ chiếu đang sử dụng mới đúng. Nhưng trong những dịch vụ thương mại, ví dụ như mua vé máy bay, thuê phòng ở Đồ sơn vv… em ko muốn có yếu tố nước ngoài nên muốn đổi cái chứng minh thư cũ thành căn cước cho tiện thôi, chứ em cũng ko có nhu cầu.

agrimeco

Xe lăn
Em vẫn quốc tịch VN Cụ ạ. Thực ra như trường hợp của em nếu có việc gì liên quan đến pháp luật thì khi xuất trình em phải đưa hộ chiếu đang sử dụng mới đúng. Nhưng trong những dịch vụ thương mại, ví dụ như mua vé máy bay, thuê phòng ở Đồ sơn vv… em ko muốn có yếu tố nước ngoài nên muốn đổi cái chứng minh thư cũ thành căn cước cho tiện thôi, chứ em cũng ko có nhu cầu.
HC nó cũng có thời hạn chứ nhỉ, khi hết hạn phải đổi lại liên quan tới cccd, nếu lúc đó ko có cccd mới cũng lằng nhằng đấy cụ :D

Vienxu

Xe tăng
HC nó cũng có thời hạn chứ nhỉ, khi hết hạn phải đổi lại liên quan tới cccd, nếu lúc đó ko có cccd mới cũng lằng nhằng đấy cụ :D
Em đang sinh sống ở nước ngoài nên khi đổi hộ chiếu trên sứ quán họ ko yêu cầu Cụ ạ.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]