[Funland] Hộ khẩu thay bằng Giấy xác nhận thông tin về cư trú ?

Moriarty

Xe container
Các cụ thật thà quá. Nói nhanh cho nó vuông, nếu áp dụng 4.0 thì sở cẩm đói meo à, nên đừng nằm mơ nhá các cụ :)). Mỗi cái thu phí tự động, em sang bên Singapore năm 1995 đã thấy có từ đời nào, mà VN thì đến bây giờ vẫn còn đang hô hào :)).
Hiện tại là em thấy đang giật lùi!
Chủ trương thì lúc nào chả đúng nhưng đội ăn bám quá đông và nguy hiểm.

fstorelaptop

Xe máy
Trước đây: Có hộ khẩu giấy ra phô tô chứng thực 30 phút hoặc thường là phô tô chứng thực chục bản cất đi lúc nào cần lấy ra dùng
Bây giờ: xin xác nhận thông tin cư trú theo mẫu CT07 Thông tư 56/2021/TT-BCA chỉ có giá trị 30 ngày, khi ra CA phường xin phải ngồi khai 1 tờ thông tin dài, nộp, và chờ vài ngày , phường nào nhanh lắm 1 ngày. Sau này cần dùng lại ra phường lại ngồi khai lại 1 tờ thông tin y như vậy lại chờ vài ngày. Cứ như vậy đấy, đặc biệt các cháu thi vào 10 kiểu gì cũng phải xin 2 lần vì quá 30 ngày
e vẫn giữ sổ hộ khẩu, dù bị con nó xé nát tươm, vẫn dán lại để dùng, nọ đi mua nhà vẫn phải cần cái đó, hay gần đây đi lấy số định danh để làm căn cước vẫn phải lôi cái sổ ra để ng ta kiểm tra thông tin. Đang chưa rõ sau này k còn sổ thì sẽ phải cung cấp giấy tờ gì

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay e ra phường đc nhận hồ sơ bảo bao giờ có em gọi anh, sếp đi vắng rồi:D mà theo quy định là tối đa 3 ngày. Thêm nữa theo Điều 8 Luật cư trú thì xinxác nhận ở CA phường nào cũng được nhưng thực tế ra phường khác đki thường trú Thường là bị yc quay về CA phường nơi cư trú mà làm

Moriarty

Xe container
Sáng nay e ra phường đc nhận hồ sơ bảo bao giờ có em gọi anh, sếp đi vắng rồi:D mà theo quy định là tối đa 3 ngày. Thêm nữa theo Điều 8 Luật cư trú thì xinxác nhận ở CA phường nào cũng được nhưng thực tế ra phường khác đki thường trú Thường là bị yc quay về CA phường nơi cư trú mà làm
Quả này e gặp rồi nhưng là trên quận hồi làm chuyển khẩu. Bảo là cán bộ đi tập huấn khi nào về thì gọi, thế là e yêu cầu đồng chí trực viết cho e 1 cái giấy hẹn ghi rõ lý do vào đấy thì lần lữa, e mất công viết cái đơn khiếu nại, sáng đưa cho đọc chiều có luôn.

SuHaoMuoi199

Xe buýt
Em đag đổi lại cái sổ hộ khẩu đã cũ, ko biết có nên báo mất sổ hộ khẩu đag giữ ko các cụ nhỉ:(
Giữ lại đi cụ ơi.
Đcm nhà chúng nó, hô hào 4.0 cải cách hành chính rồi thì chuyển đổi số mà làm ăn như cớt.
Thay vì ngày xưa, thông tin trên sổ có, cần gì tự đi làm, giờ nó bỏ đi, dân cần gì đều phải ra để chúng nó xét duyệt rồi cấp.
Nhanh thì nó trả trong tuần, mà ko nhanh thì bố nó ốm, mẹ nó ốm, con nó sổ mũi, vợ hàng xóm nhức đầu, thế nên chưa xong, có gì em báo anh hoặc tuần sau anh đến nhé.
Tuần sau đến thì sếp đi họp, sếp đi có việc, sếp đi học, con sếp ốm, vợ sếp đau bụng, bồ sếp đau mông, em gái nuôi sếp thất tình bla blo nên chưa kí được. Anh cứ về đi, có mỗi cái giấy gì cứ nhặng lên ( mất 3 tuần cmn rồi )
Em chứng kiến bao nhiêu trường hợp lỡ việc, mất công xin nghỉ, mất cả tiền để xin rồi chuốc bực vào người.
Khi hỏi thì tụi nó bảo : bỏ sổ hộ khẩu chứ ko bỏ quản lý bằng hộ khẩu. Nghĩa là bỏ cái mình đang tự cầm tự có, để đi xin cái của mình nhưng nó cấp, quì lạy van xin.
Đúng là độc lập tự do hạnh phúc

Chỉnh sửa cuối:

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Quả này e gặp rồi nhưng là trên quận hồi làm chuyển khẩu. Bảo là cán bộ đi tập huấn khi nào về thì gọi, thế là e yêu cầu đồng chí trực viết cho e 1 cái giấy hẹn ghi rõ lý do vào đấy thì lần lữa, e mất công viết cái đơn khiếu nại, sáng đưa cho đọc chiều có luôn.
Đc trực nhận hồ sơ mặt như đâm lê ý cụ ạ

TÔN

Xe container
Em mới làm hôm 4/7 và 1/6
Hôm thứ 6 e đi làm cái xác nhận cư trú,nó hướng dẫn e phải làm trực tuyến.mà e nghĩ làm trực tuyến thì nó có thời gian của nó nên chắc phong bì thì vẫn phải chờ nên e chả phong bì làm như bình thường

TÔN

Xe container
e vẫn giữ sổ hộ khẩu, dù bị con nó xé nát tươm, vẫn dán lại để dùng, nọ đi mua nhà vẫn phải cần cái đó, hay gần đây đi lấy số định danh để làm căn cước vẫn phải lôi cái sổ ra để ng ta kiểm tra thông tin. Đang chưa rõ sau này k còn sổ thì sẽ phải cung cấp giấy tờ gì
Hôm nọ e bán nhà nó đâu có đòi e shk gốc đâu,vì lúc đấy shk của e bị thu rồi,nếu nó đòi thì chả bán đc nhà
Đến nay đi mua nhà,có giấy biên bản thu shk ( nhưng mẹ e ko phải chủ hộ nên ko có tên trên tờ giấy đó ) có cccd gắn chíp, có shk photo công chứng mới làm tháng 5 mà bên công chứng nó ko chấp nhận,bắt phải có cái xác nhận cư trú

fstorelaptop

Xe máy
Hôm nọ e bán nhà nó đâu có đòi e shk gốc đâu,vì lúc đấy shk của e bị thu rồi,nếu nó đòi thì chả bán đc nhà
Đến nay đi mua nhà,có giấy biên bản thu shk ( nhưng mẹ e ko phải chủ hộ nên ko có tên trên tờ giấy đó ) có cccd gắn chíp, có shk photo công chứng mới làm tháng 5 mà bên công chứng nó ko chấp nhận,bắt phải có cái xác nhận cư trú
Cơ bản theo e sẽ là 4.0 nhưng mà chắc phải vài năm nữa mới tiện đc, chứ giờ còn lằng nhằng lắm, riêng cái việc e đi làm căn cước công dân mới mà chạy đi chạy lại mãi k xong, vì e ở thanh xuân mà hộ khẩu bên hoàng mai, thành ra tra mã định danh bên này k có, chạy đi chạy lại phải tìm đúng ông ca khu vực mới đc, mà ông toàn đi quái đâu ấy, hẹn mãi mới xong

Moriarty

Xe container

HanoiCorner

Xe tải
Các cụ cho em hỏi giờ mình mang sổ hộ khẩu ra phòng công chứng tư để sao y chứng thực thì có được ko nhỉ? Làm vậy vừa nhanh mà vừa giữ được sổ hộ khẩu để dùng lúc nào cần việc gấp chứ cứ 4.0 như cụ chủ nói thế thì đúng mệt thật!

Ruabo

Xe buýt
Quá phức tạp, con tôi có trong sổ hộ khẩu giấy, nhưng chưa được cập nhật thông tin về hộ khẩu thường trú tỏng dữ liệu dân cư, giờ muốn chuyển nơi thường trú, phường nơi tôi muốn chuyển thì bảo phải đến phường hiện tại, phường hiện tại thì bảo bên phường chuyển đến làm thủ tục nhập mới. Cứ vậy, chạy đi, chạy về giữa hai phường cách nhau cả 10Km, mất cả vài tuần, cuối cùng phường hiện đnag cư trú làm công văn lên quân để được cập nhật thông tin, rồi đợi, rồi chờ, rồi đủ các thứ. Tấy công dân thời 4.0 sao vất vả thế, trong khi thời gian đang ký học cho con thì đến nơi rồi, huhu

xedieu

Xe cút kít
Các cụ cho em hỏi giờ mình mang sổ hộ khẩu ra phòng công chứng tư để sao y chứng thực thì có được ko nhỉ? Làm vậy vừa nhanh mà vừa giữ được sổ hộ khẩu để dùng lúc nào cần việc gấp chứ cứ 4.0 như cụ chủ nói thế thì đúng mệt thật!
Sao y không thay được. Nhà em báo mất làm lại được thêm 1 cái từ hồi trước. Giờ thu mất 1 vẫn yên tâm nốt mấy tháng cuối 2022.

Koka2015

Xe tăng
Khi giao dịch bất động sản, văn phòng công chứng yêu cầu mang Sổ hộ khẩu bản gốc đến để kiểm tra, sổ hộ khẩu sao y chứng thực không có giá trị, tôi có cả chục bản sao y chứng thực nhưng vẫn phải về quê xin giấy xác nhận cư trú.

HanoiCorner

Xe tải
Sao y không thay được. Nhà em báo mất làm lại được thêm 1 cái từ hồi trước. Giờ thu mất 1 vẫn yên tâm nốt mấy tháng cuối 2022.
Thế thôi cứ ra phường báo mất sổ hộ khẩu rồi làm ở phường vậy ạ.
Sổ cũ giữ làm kỷ niệm sau này mang bán đấu giá :D

vt2phuc

Xe điện
Lúc lùa dân đi làm cccd với hk điện tử thấy nói hay lắm. Có mấy cụ còn tranh thủ tuyên truyền trên of nữa.
Em thì nghĩ đơn giản: đến cửa xxx k có gì nhanh cả, muốn nhanh thì phải abcxyz
Còn đòi cấp gplx sang đấy thu cơ. :))) ko học nhanh sau này sang xx thì còn lâu mới học ra bằng nhá. :v