[Funland] Hồ Kẻ gỗ, Hà tĩnh nguy cấp, tính đến phương án xấu nhất phá tràn

Hiendai

Xe tăng
Người ta trả lời do mưa quá lớn thì cụ bảo "nhưng đến lúc có mưa thì lại đổ tại mưa nhiều quá là sao?". Nếu đó không phải là kết tội không cần tìm hiều thì em không biết nó là cái gì.
Bởi vì các cụ nói không có số liệu, nói chung chung do mưa lớn (mà kiểu đó thì cụ thừa biết là ai hay trả lời) thì em đặt câu hỏi phản biện lại.
Có cụ đưa ra số liệu thì em đặt câu hỏi khác, có tính toán.

Toietmoi

Xe điện
Em là dân ngay cạnh hồ đây cụ, xóm mỹ trung, cẩm mỹ.
Em xin xác nhận là mùa hè vừa rồi hồ cạn trơ đáy, bọn em đi bộ qua đảo Lê Duẫn giữa hồ mà ko cần đi trên cầu mới xây.
Tuy nhiên, đợt mưa này quá lớn, mà lưu vực đổ nước về hồ lại rất rộng, nguyên cả khu bảo tồn thiên nhiên Kẻ Gỗ nên mức nước lên rất nhanh. Mọi năm lũ về, hồ chỉ xả tầm 100 đên 250m3/s, nhưng năm nay phải xả hết công suất 950m3/s, cộng vs các cửa phụ tầm 200m3/s. Đợt mưa này quá lớn, hồ ko thể ko xả mạnh. Vỡ đập là nguy cơ có thể xảy ra cao.
Cả ngày hôm nay, em chỉ lo đi tìm số đt cứu hộ, gọi giúp di tản dân ở xóm.
Chào cụ đồng hương!
Em từng tham gia đắp đê Kẻ Gỗ đây, hồi ở quê cũng thường lên hồ chơi, thích nhất đi thuyền và tắm trên hồ.
Em cũng nhớ mỗi khi hồ Kẻ Gỗ xả nước để dân trồng trọt, mỗi xã được mở nước bao lâu đấy là phải nhường xã khác, những làng xã đó thành lập các đội tuần tra để nước về được đến ruộng nhà mình, tránh bị vỡ mương hoặc làng xã khác tháo trộm, mệt mà vui.

Hiendai

Xe tăng
Xả trước thì nó ngập Hà Tĩnh như cụ đang thấy đấy. Nó ngăn lại không xả lớn để Hà Tĩnh có thời gian di dân còn gì. Em chỉ giả thiết hồ cạn trơ và không xả thì chịu được bao lâu để trả lời thắc mắc "Dù có mưa nhiều thật nhưng làm gì mới có thế mà đã đầy ngay được (nếu cạn khô)" của cụ thôi.
Vâng, ý em là cụ không trừ lượng xả đi khi tính thời gian nước đầy hồ.

A98

Xe container
Bởi vì các cụ nói không có số liệu, nói chung chung do mưa lớn (mà kiểu đó thì cụ thừa biết là ai hay trả lời) thì em đặt câu hỏi phản biện lại.
Thế cụ không hề suy nghĩ đến tự tìm hiểu bằng phương tiện khác à? Người ta khác nhau ở chỗ biết tìm thông tin nhiều nguồn, biết lọc thông tin nhiễu, biết tìm hiểu để mở rộng vấn đề đấy cụ ạ.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Khi thiết kế hồ đập thì luôn phải có cấu phần đập sự cố (thường là đắp bằng đất, lợi dụng các khe núi, đồi, sông suối tự nhiên hoặc tự tạo và phải tránh/cấm các khu dân cư ở phía dưới phần đập này)

Khi lương nước về hồ vượt quá mức độ cho phép (quy đinh theo thiết kế và an toàn vận hành) thì sẽ xả nước ở các cửa đập, đập tran để điều tiết lượng nước trong hồ

Khi lượng nước đã vượt mức độ an toàn, có nguy cơ vỡ đập thì sẽ phải phá đập sự cố cho nước thoát thật nhanh (cùng với xả nước qua các cửa xả, đập tràn). Đây là trường hợp bất khả kháng - như là 1 giải pháp tình thế để đảm bảo an toàn cho hồ và đập chính.

Nhà cháu cầu mong Kẻ Gỗ sẽ đứng vững và không cần tới biện pháp xử lý tình thế này.

Cortana

Xe tải
Thế cụ không hề suy nghĩ đến tự tìm hiểu bằng phương tiện khác à? Người ta khác nhau ở chỗ biết tìm thông tin nhiều nguồn, biết lọc thông tin nhiễu, biết tìm hiểu để mở rộng vấn đề đấy cụ ạ.
Cụ kiên nhẫn thật. Cụ kia cùn và nhây vãi. E chặn cho đỡ rác :(

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Mưa Tàu rồi đến mưa mình cụ chuẩn. Nhưng đấy là mưa núi, do dải mây núi gì đấy em quên tên rồi. Cái này dự đoán được. Nhưng đây là combo mưa núi + bão đổ vào cùng lúc, cái này chả ai dự đoán được hết. Mà giả sự dự đoán được, cũng không đỡ được.

Vì sao em nói không đỡ được, cụ thích số má tính toán phải không, để em hầu cụ nhá. Đầu tiên cụ xem cái công văn này:

View attachment 5570948
Thế xong cụ rút ra điều gì. 8 tiếng nữa cao trình hồ tăng 1.4m. Mặt hồ rộng 30km2, tức là 8 tiếng nữa hồ chứa thêm 30km2 x 1.4m = 42tr m3 nước, tức là tốc độ tăng nước trong hồ là 42tr m3 /8/3600 = 1458m3/s.

Hồ sẽ xả với lưu lượng 1100m3/s. Vậy tổng nước đổ vào hồ là 1100+1458 = 2558m3/s.

Hồ có tổng dung tích 345tr m3. Giả sử đầu cơn lũ này hồ cạn trơ (mà chắc chắn nó không cạn vì gánh lũ cho Hà Tĩnh nửa tháng nay rồi), vậy với tốc độ nước đổ vào hồ thế này thì cần 345tr m3 / 2558m3/s ~ 37 tiếng rưỡi là đầy hồ.

Đó, giả sử hồ cạn trơ thì với lưu lượng nước đổ vào này nó cũng chỉ gánh được hơn 1 ngày là phải xả. Mà hồ này là hồ rất to đấy, có dự đoán được thì cũng thế thôi.
1 cái văn bản cấp tỉnh mà cứ nhầm chính tả xả với xã thì đọc phát chán luôn , các Cụ đừng bảo E khó tính nhá, nhưng cái quy chuẩn văn bản hành chính nó chặt chẽ lắm đấy, từ căn lề trở đi

mitdac1819

Xe điện
Cụ nói kiểu đổ tại ông trời rồi. Lúc làm đề án xây hồ, xây đập kiểu gì chả đưa lợi ích điều tiết lũ lụt vào, nhưng đến lúc có mưa thì lại đổ tại mưa nhiều quá là sao?
Các cụ nghĩ là em chỉ trích, nhưng em thì viết ra là để những người có trách nhiệm phải có áp lực trách nhiệm hơn nữa (dù việc dự báo vốn dĩ là không chắc chắn). Các cụ vang em cũng chịu.
Năm 2005, bão katrina, Mẽo quốc của cụ còn vỡ mẹ nó cả đê, cả đập. Ngập cả bang lousiana kia kìa. Dân cú quá, kiện công binh Mẽo xây đập vớ vỉn, con kiến kiện củ khoai. Đã là thiên tai, mà cứ ngồi nhà gõ phím, sao ko thế này mà lại là thế kia, éo ai chả gõ đc :)) :))

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em đảm bẩu giờ trống chắc ko chọi luôn :) Mà hồ Kẻ Gỗ ổn đấy chứ, gần 34m nc vẫn ổn. E chỉ sợ như chỗ nào dám dút duột hồ thủy lợi thì mới vỡ mặt ..
Vâng,khó khăn quá cụ nhi

meomun346

Xe container
1 cái văn bản cấp tỉnh mà cứ nhầm chính tả xả với xã thì đọc phát chán luôn , các Cụ đừng bảo E khó tính nhá, nhưng cái quy chuẩn văn bản hành chính nó chặt chẽ lắm đấy, từ căn lề trở đi
Uh, em cũng giống cụ, hôm qua đọc cái này em đã ức chế lắm. Mịa cái thằng làm ra và cả cái tay kí nữa. Chắc chúng lại bào chữa là lo đi cứu lũ. Nhưng em vẫn cho rằng đã chuẩn thì ở đâu cũng chuẩn.

newoner

Xe buýt
Miền Trung cực quá :((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((:((

Hiendai

Xe tăng
Nói như cụ thì dẹp cái OF đi là vừa nhỉ?

salestumlum

Xe tăng
Cách đây 20-30 năm, thời e còn đang đi học, năm nào đến mùa mưa bão, cũng đóng góp ủng hộ đồng bào miền trung. Hồi ấy còn đầy rừng, cũng bão lũ chết mẹ, cụ biết vụ lụt năm 99 ko, bao nhiêu người chết, thiệt hại bao nhiêu ko? Thiên tai nặng nề, đen thì phải chịu, các cụ cứ mượn cớ thiên tai, để rao giảng đạo đức, nghe tởm lắm
xa hơn tý nữa cho dân Mạng đỡ chửi cụ, 99 họ vẫn còn chửi ạ, sang 79, sang năm 54 đi... Nước tràn đê, vỡ đê,...... ( Hưng Nguyên - Nghệ An). Bão thì năm nào chả ít nhất chục cơn.

congchi

Xe điện
Cụ không đọc báo mấy hôm nay à.
(Baohatinh.vn) - Từ 13 - 19h ngày 18/10, chỉ trong vòng 6 tiếng đồng hồ, lượng mưa tại địa bàn TP Hà Tĩnh đạt 249 mm, cao gấp nhiều lần so với lượng mưa phổ biến khu vực toàn tỉnh (9 - 55 mm).Theo đó, nếu tính cả lượng mưa kể từ thời điểm 7h sáng ngày 15/10 đến nay, tổng lượng mưa tại khu vực TP Hà Tĩnh đạt 842mm.
Trong 6h đạt 249mm, trong khi lượng mưa trung hình cả năm ở Hà tĩnh là 2500mm.
Nói thật chứ em biết chắc bác không biết được mưa 50mm nó lớn thế nào đâu.

vutuanlong

Xe điện
Sơ qua cái văn bản cấp tỉnh mà có đủ lỗi từ hình thức đến nội dung, quá cẩu thả hay tình huống nguy cấp quá, người soạn và người duyệt không đọc kỹ.
1- Dòng ngày tháng căn ngang hàng với số v/b
2- Tít của văn bản phải được căn tràn chứ ko căn giữa
3- Xả - xã (giọng địa phương, ko thể có trên văn bản hành chính)
4- UND tỉnh: UBND tỉnh
5- ...xả tràn Kẻ Gỗ (phải ghi đầy đủ hồ Kẻ Gỗ)
.....

Hieumos

Xe container
Cụ không đọc báo mấy hôm nay à.
(Baohatinh.vn) - Từ 13 - 19h ngày 18/10, chỉ trong vòng 6 tiếng đồng hồ, lượng mưa tại địa bàn TP Hà Tĩnh đạt 249 mm, cao gấp nhiều lần so với lượng mưa phổ biến khu vực toàn tỉnh (9 - 55 mm).Theo đó, nếu tính cả lượng mưa kể từ thời điểm 7h sáng ngày 15/10 đến nay, tổng lượng mưa tại khu vực TP Hà Tĩnh đạt 842mm.
Trong 6h đạt 249mm, trong khi lượng mưa trung hình cả năm ở Hà tĩnh là 2500mm.
Nói thật chứ em biết chắc bác không biết được mưa 50mm nó lớn thế nào đâu.
View attachment 5573449
Cái ông đấy không quan tâm đến những gì cụ nói đâu. Lý luận của cụ ấy sẽ là mưa nhiều thì phải biết trước mà xả lũ từ trước để cắt lũ chứ, các hồ phải xả cạn sạch nước từ trước 1 tuần, để còn đón lũ. Hoặc phải xả dần từ khi có thông tin mưa lũ tận bên TQ ấy, như ý kiến dưới đây đây này.
Mưa lớn như thế này là bất thường nhưng lại không phải bất ngờ. Bất thường là vì nhiều năm mới lại diễn ra. Còn không bất ngờ vì chính bên dự báo khí tượng đã biết trước từ khi Trung Quốc gánh chịu lũ lụt. Thường thì sau khi mưa lớn ở Trung Quốc khoảng 2-3 tháng thì VN sẽ mưa lớn theo.
Vậy tại sao vẫn có chuyện phải xả lũ thế này?

xecoi456

Xe máy
Căng quá đi các cụ nhỉ!?

trancannam

Xe điện
3 ngày nữa ATNĐ sẽ đổ bộ tiếp vào Quảng Bình, Quảng Trị. Các hồ chắc đang xả dần dần .