Hỏi về chung cư VOV Mễ Trì

Arsvn

Xe đạp
Cccm cho em hỏi về chung cư VOV Mễ Trì.
Vợ chồng em sắp đón con gái đầu lòng vào cuối tháng 2 nên đang dự định mua chung cư, hiện vợ chồng đang ở phòng trọ 20m2 gần big c thăng long, 1 tháng cả điện nước cũng mất 4 triệu. Ngân sách dự kiến tối đa 1.4 tỷ, vợ chồng mới có chưa đủ số lẻ, chủ yếu vay người quen và ngân hàng (dự tính lãi ngân hàng 1 tháng khoảng 5-6 triệu). Nhà em làm việc liên quan đến bọn Hàn hâm nên chỉ quanh khu mỹ đình, trung hòa thôi. Thu nhập vợ chồng 1 tháng chỉ quanh 32-35 triệu.
Sau khi dạo quanh khu này vợ chồng em khá ưng 1 căn ở vov mễ trì ct2c2. 61m2 1.5 tỷ.
Nhưng tìm thông tin về tòa này rất ít, chắc do lâu rồi. Em hỏi các bác sống ở đấy thì họ nói khá tốt (nhưng em lỡ giới thiệu em đang tìm mua nhà).
Tóm lại các bác cho em hỏi vài câu:
1. Chất lượng vov mễ trì thế nào ạ, cụ thể ct2c2 thế nào ạ? Em thấy nhiều bác kêu bị thấm, có đúng không ạ?
2. Căn em xem tầng trung, ban công Tây Bắc. Mùa hè liệu có nóng lắm không ạ?
3. Giá cả như thế có hợp lý không ạ? Chủ cũ để lại điều hòa, nóng lạnh, tủ bếp (đều hơi cũ). Đầu tiên họ bắt em chịu các loại thuế, phí sang tên, thương lượng mãi họ mới tự chịu.
4. Triển vọng giá chung cư khu này sau 5-7 năm nữa thế nào ạ? Căn hơi bé nên chắc 5, 7 năm sau nhà em phải chuyển.
5. Đường từ khuất duy tiến vào Lương Thế Vinh dự kiến bao giờ mới xong ạ?
Mong cccm tư vấn giúp. Em cám ơn nhiều.

minhnt

Xe máy
cụ nâng cấp budget thuê nhà lên 5-6tr là có chung cư thuê ok rồi. xuống văn khê thuê thoải mái cụ à. chung cư giá vài năm nữa vẫn thế mua chậm vài năm cũng chả vội. Chủ yếu vc cụ quản lý chi tiêu cho chuẩn, còn dư hàng tháng bao nhiêu tích cóp đầu tư làm ăn món khác sinh lời hơn.
Thu nhập vợ chồng cụ như thế là tốt, không nên dính đến thằng ngân hàng, em thật!

bds2017

Xe tải
Vợ chồng em sắp đón con gái đầu lòng vào cuối tháng 2 nên đang dự định mua chung cư, hiện vợ chồng đang ở phòng trọ 20m2 gần big c thăng long, 1 tháng cả điện nước cũng mất 4 triệu. Ngân sách dự kiến tối đa 1.4 tỷ, vợ chồng mới có chưa đủ số lẻ, chủ yếu vay người quen và ngân hàng (dự tính lãi ngân hàng 1 tháng khoảng 5-6 triệu). Nhà em làm việc liên quan đến bọn Hàn hâm nên chỉ quanh khu mỹ đình, trung hòa thôi. Thu nhập vợ chồng 1 tháng chỉ quanh 32-35 triệu.
Sau khi dạo quanh khu này vợ chồng em khá ưng 1 căn ở vov mễ trì ct2c2. 61m2 1.5 tỷ.
Nhưng tìm thông tin về tòa này rất ít, chắc do lâu rồi. Em hỏi các bác sống ở đấy thì họ nói khá tốt (nhưng em lỡ giới thiệu em đang tìm mua nhà).
1. Chất lượng vov mễ trì thế nào ạ, cụ thể ct2c2 thế nào ạ? Em thấy nhiều bác kêu bị thấm, có đúng không ạ?
3. Giá cả như thế có hợp lý không ạ? Chủ cũ để lại điều hòa, nóng lạnh, tủ bếp (đều hơi cũ). Đầu tiên họ bắt em chịu các loại thuế, phí sang tên, thương lượng mãi họ mới tự chịu.
4. Triển vọng giá chung cư khu này sau 5-7 năm nữa thế nào ạ? Căn hơi bé nên chắc 5, 7 năm sau nhà em phải chuyển.
Em nghĩ là không nên mua vào thời điểm này. T1 sắp sinh em bé, rất nhiều khoản chi tiêu phải lo, vk cụ nghỉ ở nhà là không có lương nên không được 32 35 tr/ tháng đâu.
T2 là cụ chưa đủ số lẻ 400tr, vay 1 tỷ thì 1 tháng cụ phải trả hơn 12tr cả gốc lẫn lãi, trừ đi còn 20tr mà chưa tính việc 1 người nghỉ sinh nở.
T3 là mua chung cư cũ thì không biết lối nào mà lần.
Em tính thế này, cụ đi thuê chung cư ở đấy ở vài tháng sau khi ổn định rồi tính tiếp, vừa xem chất lượng nó thế nào, có phù hợp với nhà cụ không thì khi đấy mới bỏ tiền ra mua.
Đôi lời gửi cụ

nicktrongsang

Xe buýt
Cụ thớt giống e đấy, thu nhập cũng same same, e cũng đang làm cho hàn, hiện đang thuê nhà 60m2, tháng hết tất cả hơn 5tr.
E cũng chưa đủ số lẻ để mua nhà. Đẻ xong vợ nghỉ làm, rồi tiền cho con nên khoản trả lãi cũng căng đấy.
Cụ cứ thuê 1 căn ở đó ở thử 6 tháng 1 năm xem thế nào, hỏi hàng xóm không chính xác đâu, tiền thuê e nghĩ không bằng tiền trả lãi nếu mua nhà đâu :D

khohieu

Xe hơi
Cách mua nhà mà tốt nhất thì nên thuê ở khu đó ở khoảng 6 tháng. Ok thì mua. Ko ok thì thôi. Đừng ham sở hữu nhà trong khi mình còn thiếu nhiều nguồn lực rồi 1 quyết định sai lầm mang cục tức vào người ảnh hưởng đến công việc, gia đình, con cái...

Arsvn

Xe đạp
Em nghĩ là không nên mua vào thời điểm này. T1 sắp sinh em bé, rất nhiều khoản chi tiêu phải lo, vk cụ nghỉ ở nhà là không có lương nên không được 32 35 tr/ tháng đâu.
T2 là cụ chưa đủ số lẻ 400tr, vay 1 tỷ thì 1 tháng cụ phải trả hơn 12tr cả gốc lẫn lãi, trừ đi còn 20tr mà chưa tính việc 1 người nghỉ sinh nở.
T3 là mua chung cư cũ thì không biết lối nào mà lần.
Em tính thế này, cụ đi thuê chung cư ở đấy ở vài tháng sau khi ổn định rồi tính tiếp, vừa xem chất lượng nó thế nào, có phù hợp với nhà cụ không thì khi đấy mới bỏ tiền ra mua.
Đôi lời gửi cụ
À. Em vay thêm được người nhà nên tính ra số tiền lãi ngân hàng chỉ 5-6 triệu thôi ạ.
Em cũng biết chung cư cũ thì rủi ro. Mà vẫn muốn mua để phấn đấu. Vì vợ em ko giỏi quản lý tài chính, em lại đi làm tối ngày. Có nợ thì vợ buộc phải tự cân đối.
Có lẽ phải thuê để biết nhà cửa khu ấy thế nào.

Arsvn

Xe đạp
Cụ thớt giống e đấy, thu nhập cũng same same, e cũng đang làm cho hàn, hiện đang thuê nhà 60m2, tháng hết tất cả hơn 5tr.
E cũng chưa đủ số lẻ để mua nhà. Đẻ xong vợ nghỉ làm, rồi tiền cho con nên khoản trả lãi cũng căng đấy.
Cụ cứ thuê 1 căn ở đó ở thử 6 tháng 1 năm xem thế nào, hỏi hàng xóm không chính xác đâu, tiền thuê e nghĩ không bằng tiền trả lãi nếu mua nhà đâu :D
Cụ đang thuê khu nào vậy?
Và cụ làm khu nào đấy ạ. Em đang dịch khu công nghiệp. Hết hợp đồng chắc phải chuyển về hà nội.

Arsvn

Xe đạp
Khu này có vẻ hoang vu, nhất là liền kề bác nhỉ?
Em thấy khu này chưa làm xong hết, đường vào từ đại lộ thăng long và từ khuất duy tiến mà làm xong thì sẽ đông đúc thôi. Vị trí thuận tiện mà. Các bác hiểu biết cho em xin câu trả lời 4 câu hỏi trên với

Arsvn

Xe đạp
Có cụ nào có kinh nghiệm trong việc chung cư bị thấm không ạ? Hôm qua em mon men hỏi được nhà ở trên 2 tầng thẳng căn e định mua, kêu bị thấm. Không biết có ảnh hưởng lớn gì đến sinh hoạt không ạ?

À. Em vay thêm được người nhà nên tính ra số tiền lãi ngân hàng chỉ 5-6 triệu thôi ạ.
Em cũng biết chung cư cũ thì rủi ro. Mà vẫn muốn mua để phấn đấu. Vì vợ em ko giỏi quản lý tài chính, em lại đi làm tối ngày. Có nợ thì vợ buộc phải tự cân đối.
Có lẽ phải thuê để biết nhà cửa khu ấy thế nào.
Lãi ngân hàng 5-6tr, còn gốc nữa cụ ạ. Có con nhỏ, chi tiêu cũng nhiều phết đấy cu. Nhà cháu ủng hộ quan điểm của mấy cụ, cứ đi thuê xong gom tiền tiếp để giảm thiểu khoản vay

financial news

Xe hơi
Nhà em trong khu này nhưng em ở khu mới xây là CT2E. Chất lượng nhà thì em ko biết vì ko ở CT2 nhưng môi trường ở đây được cái bình yên, siêu thị nhà trẻ tầng 1, không gian thoáng có thể đi dạo ở dưới. Chỉ có điều là khu dọc trục Tố Hữu thì xác định là sẽ tắc đường vào buổi sáng, nhưng làm ở Mỹ Đình thì hướng đó lại ko tắc như em đi lên phố.
Tùy vào mỗi người để tính điểm và độ hợp lý, với em thì em chấm 8,5 điểm cho trường hợp của em.

Arsvn

Xe đạp
Nhà em trong khu này nhưng em ở khu mới xây là CT2E. Chất lượng nhà thì em ko biết vì ko ở CT2 nhưng môi trường ở đây được cái bình yên, siêu thị nhà trẻ tầng 1, không gian thoáng có thể đi dạo ở dưới. Chỉ có điều là khu dọc trục Tố Hữu thì xác định là sẽ tắc đường vào buổi sáng, nhưng làm ở Mỹ Đình thì hướng đó lại ko tắc như em đi lên phố.
Tùy vào mỗi người để tính điểm và độ hợp lý, với em thì em chấm 8,5 điểm cho trường hợp của em.
Em công nhận vị trí, môi trường ở đây tốt. Vị trí với gia đình em là quá phù hợp, không gần cũng không quá xa các đường lớn. Không gian vui chơi, tiện ích đầy đủ.
Vấn đề là em ko đủ lúa để mua chung cư còn mới như cụ.
Hôm qua em đã chốt 13 này trả lời chủ nhà có mua hay không rồi... Nghe chừng họ cũng khó bán. :)

P.H.T

Xe buýt
Chỗ cụ họ bán giá ntn ạ

MinhToong

Xe hơi
Theo dân khu đó bảo thì chất lượng không tốt, đường thì hẹp, hay tắc đường. cụ chủ nên mua xa hơn 1 chút về phía mỹ đình

Arsvn

Xe đạp
Theo dân khu đó bảo thì chất lượng không tốt, đường thì hẹp, hay tắc đường. cụ chủ nên mua xa hơn 1 chút về phía mỹ đình
Tắc đường thì em không ngại lắm. Vì xác định ở trung tâm thì tắc đường là đương nhiên. Nhưng chất lượng nhà thì lo quá. Đối với vợ chồng em thì số tiền mua nhà là cả 6, 7 năm lao động. Nên phải cân nhắc.
Em có xem thêm chung cư 282 nguyễn huy tưởng thỏa mãn với nhu cầu, khả năng của vợ chồng em. Nhưng vấn đề mua bán, pháp lý e lại rất băn khoăn. Các cụ có hiểu biết tư vấn giúp em.

financial news

Xe hơi
Tắc đường thì em không ngại lắm. Vì xác định ở trung tâm thì tắc đường là đương nhiên. Nhưng chất lượng nhà thì lo quá. Đối với vợ chồng em thì số tiền mua nhà là cả 6, 7 năm lao động. Nên phải cân nhắc.
Em có xem thêm chung cư 282 nguyễn huy tưởng thỏa mãn với nhu cầu, khả năng của vợ chồng em. Nhưng vấn đề mua bán, pháp lý e lại rất băn khoăn. Các cụ có hiểu biết tư vấn giúp em.
282 Nguyễn Huy Tường bác cân nhắc pháp lý xem sổ đỏ thế nào chưa ạ? trước khi mua VOV em cũng lượn 1 vòng cả 60B Nguyễn Huy Tường nhưng đọc các bài nên thôi, ko biết bây giờ đã giải quyết được giấy tờ chưa

phihanhgia

Xe container
Nhược điểm
1) 1.5 tỷ cho 61 m2 tim tường, thì cũng thành khoảng gần 27T/m2 thông thủy cho nhà cũ thì cũng không phải là rẻ.
2) CHCC cũ loại này chỉ có 1 WC là bất tiện.
3) Chất lượng XD mấy tòa này khá thấp (ABCD), thấm tường bao ở một số tòa có thể quan sát thấy rất rõ;
4) Giá CC cũ khu này không thể tăng được, chỉ đi ngang

Ưu điểm
1) Ví trí được, mật độ XD và dân số vừa phải, thoáng mát xung quanh còn nhiều đồng ruộng (sẽ lại CC và trụ sở cơ quan sẽ mọc lên xunh quanh)
2) Nhiều đường ra vào
3) Có thể hưởng ké dịch vụ, tiện ích, đông vui của Vin Mễ Trì sau một năm nữa
4) Diện tích bé, tổng tiền giá trị căn hộ thấp, nhiều gia đình chưa có tích lũy có thể tiếp cận

Recommendation
1) nên thuê ở đó vài tháng rồi quyết định
2) nên cố lên mua căn hộ ở tòa mới CT2E
3) nếu thực sự kết thì mua cũng được, giá đi ngang, cũng ko sợ lỗ.