[Funland] HN phần lớn nhà ai cũng có sân thượng, khoe thôi các cụ ?

duongctt

Xe tăng
Chỉ được một lúc, bác phải cắt được nước bằng đồng hồ hẹn giờ, nếu không đất sũng nước và chảy thấm xuống sàn.
Em lắp hệ thống tưới nhỏ giọt, thấy không đạt định lắp đồng hồ hẹn giờ + van (em đã đặt mua mấy bộ cho cả sân thượng, ban công,...), nhưng thấy cũng chẳng được nên bây giờ vặn cái bép cho nó nhỏ rất chậm, còn vẫn tưới phụ bằng tay. Chỉ cần cho nó nhỏ giọt hơi nhanh một chút là nước chảy xuống sàn. Chỉnh nhỏ giọt phải thay đổi liên tục, vì để nhỏ giọt chjậm thì chỉ một thời gian ngắn là nước ngừng nhỏ. Hôm nắng to phải nhỏ nhanh hơn hôm trời mưa,...
Mà thùng em dùng để trồng cây là loại thùng nhựa 200 lit cắt đôi lấy phần đáy!
Nhỏ giọt bác dùng loại có cái cục điều áp bé con cắm trước bép nhỏ giọt đấy, em dùng thấy ok phết. Nó nhỏ chậm nên cây nào cần ít nước thì cắm 1 bép, cây nào cần nhiều thì cắm 2,3,4 bép. Cũng đừng dùng đồng hồ hẹn giờ, em dùng ổ cắm thông minh hay hơn: điều khiển bằng app qua wifi, hẹn giờ bật, hẹn giờ tắt, bật tắt từ xa bằng app.
Hồi ở nhà cũ em làm cái hệ thống bép phun mưa cho cả sân thượng. Cứ nắng to là em bật, vừa tưới cây vừa mát mái. Còn bình thường thì hẹn giờ sáng, tối, thời gian chạy thì phải quan sát bấm giờ mấy bữa để cài đặt. Mát thì mát thật nhưng báo hại ngấm trần, lại phải dọn hết nửa đằng trước ra đằng sau rồi làm chống thấm, xong đằng trước lại tiếp tục như thế cho đằng sau.

Cũng được với điều kiện là ống pvc cứng và áp suất nước khỏe chứ ống mềm lỗ to thì nhiều nước quá, lỗ bé thì tg nó lại tự tịt. Trước em cắm cái kim máy khâu( có rãnh chỉ) mà cũng không được. Còn áp trên 10m thì kiểu gì cũng ngon ạ
Trước em cũng làm thử một đường nhỏ giọt bằng ống nhựa PVC Tiền Phong mà không ổn. Em kẹp cái kim khâu vào đầu mỏ hàn nung để đục lỗ nên đục nhanh, bao nhiêu, chỗ nào cũng đục đc. Nhưng nước ra k ổn định từ đầu đến cuối. Áp lực nước nhỏ thì gần như k chảy, cắm thêm bơm vào thì đầu nguồn phun phè phè như mưa, cuối nguồn mới nhỏ giọt.

Leanh65

Xe container
Nhỏ giọt bác dùng loại có cái cục điều áp bé con cắm trước bép nhỏ giọt đấy, em dùng thấy ok phết. Nó nhỏ chậm nên cây nào cần ít nước thì cắm 1 bép, cây nào cần nhiều thì cắm 2,3,4 bép. Cũng đừng dùng đồng hồ hẹn giờ, em dùng ổ cắm thông minh hay hơn: điều khiển bằng app qua wifi, hẹn giờ bật, hẹn giờ tắt, bật tắt từ xa bằng app.
Hồi ở nhà cũ em làm cái hệ thống bép phun mưa cho cả sân thượng. Cứ nắng to là em bật, vừa tưới cây vừa mát mái. Còn bình thường thì hẹn giờ sáng, tối, thời gian chạy thì phải quan sát bấm giờ mấy bữa để cài đặt. Mát thì mát thật nhưng báo hại ngấm trần, lại phải dọn hết nửa đằng trước ra đằng sau rồi làm chống thấm, xong đằng trước lại tiếp tục như thế cho đằng sau.

Trước em cũng làm thử một đường nhỏ giọt bằng ống nhựa PVC Tiền Phong mà không ổn. Em kẹp cái kim khâu vào đầu mỏ hàn nung để đục lỗ nên đục nhanh, bao nhiêu, chỗ nào cũng đục đc. Nhưng nước ra k ổn định từ đầu đến cuối. Áp lực nước nhỏ thì gần như k chảy, cắm thêm bơm vào thì đầu nguồn phun phè phè như mưa, cuối nguồn mới nhỏ giọt.
Em chỉnh ngon rồi cụ. Mấy hôm nóng nắng dữ dội như vậy mà cây vẫn đủ nước tươi tốt. Cây nhài cần nhiều nước thì em chọn giải pháp lót thêm cái nắp thùng sơn phía dưới để khỏi chảy ra sàn😄. Lắp ổ hẹn giờ wifi cũng tốt, cơ mà hiện đại thì hại điện. Mất điện liên tọi như chỗ em vừa rồi thì chết khô luôn.

tdtd

Xe điện
Cháu muốn mua thùng này ở Hà Nội.
Các cụ biết ở đâu không ạ?
Thùng 50lít

tieunhilang

Xe điện
Nói thật là chán ngay mà, được mùa đầu là háo hức

vihali

Xe container

Như một khu rừng nhiệt đới giữa hè 40 độ HN
Nhìn rừng của cụ em lại nổi máu cải tạo tiếp phần sân thượng để làm aviary. Em còn 7x5=35m2 đã lợp tôn (sẽ thay vài miếng tôn ằng nhựa trong để lấy sáng, muốn quây kín để thả chim và trồng cây. Em cũng tính làm 1 cái bể cá trong đó, liệu có tiện không các cụ vì chim sẽ ị làm ô nhiễm nước bể cá.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Nhìn rừng của cụ em lại nổi máu cải tạo tiếp phần sân thượng để làm aviary. Em còn 7x5=35m2 đã lợp tôn (sẽ thay vài miếng tôn ằng nhựa trong để lấy sáng, muốn quây kín để thả chim và trồng cây. Em cũng tính làm 1 cái bể cá trong đó, liệu có tiện không các cụ vì chim sẽ ị làm ô nhiễm nước bể cá.

View attachment 8007838
Cụ phải bỏ hết tôn hết nhựa cụ ạ, không thì cây ko phát triển đc.
AV cho chim vào đơn giản, 1-2 năm nữa em cũng tính làm rồi dụ chim tRời đến sinh sống

DHa2015

Xe container
Em thích trồng cây lựu trong chậu quá mà ko biết mua ở đâu
Cụ ra bất kỳ chỗ bán cây nào (gần như chợ nào cũng có 1 góc bán cây các loại), nếu có thì mua luôn, ko thì xin số đt và đưa nhu cầu, cây gì cũng có cụ nhé.

công nông tàu

Xe container
Cụ ra bất kỳ chỗ bán cây nào (gần như chợ nào cũng có 1 góc bán cây các loại), nếu có thì mua luôn, ko thì xin số đt và đưa nhu cầu, cây gì cũng có cụ nhé.
Hoàng Hoa Thám có nhiều cụ ạ. Cây lựu cũng dễ trồng.

vihali

Xe container
Cụ phải bỏ hết tôn hết nhựa cụ ạ, không thì cây ko phát triển đc.
AV cho chim vào đơn giản, 1-2 năm nữa em cũng tính làm rồi dụ chim tRời đến sinh sống
Em có 30m2 ko lợp tôn phía bên kia tum để trồng rau rồi. Có đợt thả chim vào đó nhưng ị ra rau nên mẹ em kêu. Chỗ này lợp tôn ngồi chơi đỡ mưa nắng nên em tính chỉ thay vài miếng tôn bằng lợp sáng lấy chút ánh sáng. Thôi thì cây còi chậm lớn hơn cũng được chứ mưa trực tiếp lên sàn, lỡ thấm thì mệt.

A, cái món chim trời ấy hay phết, làm cái cửa 1 chiều, chim ngoài vào mà ko ra đc ko cụ?

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
cụ chống thấm bằng vl gì vậy?
Em nhơsao được, 4 năm rồi. Đội thợ đó họ gọi luôn cho em. Em nhớ đội chống thấm phải làm 2 lần, cũng rất kỹ và khá đắt, tính theo M2 cụ ạ