[Thảo luận] HN : Em định đổi sang quả biển 5 số cho nó hợp thời thế...chi phí có tốn ko ạ?

luklak

Xe điện
Đổi biển nếu bị hỏng, mất là chi phí bao nhêu các bác nhẩy.

tonibui

Xe hơi
Đổi, đổi tất, đổi hết, rồi hết đổi nhỉ? Xe nào cũng đổi được

mutd

Xe hơi
Thế mới biết các cụ MIN của OF nhìn xa trông rộng, cấp biển 5 số cho anh em ngay từ đầu đỡ phải đổi :-bd

aotim

Xe container
Báo mất biển chưa được cấp mới 5 số đâu các cụ nhé, vẫn giữ nguyên biển cũ. Em kiểm tra để làm 2 xe rồi, chuẩn từ Phòng luôn. Thôi cứ biển 4 số đợi tạm vậy.>:D<

haivanphe

Xe container
Em chả thèm đổi.

aotim

Xe container
Đây các cụ nhé, chắc còn khuya:-bd

Chưa thể cấp biển xe 5 số theo quy định mới
Thứ Năm, 02/12/2010 --- cập nhật 09:38 GMT+7

Chỉ 4 ngày nữa, quy định mới về đăng kí xe số có hiệu lực. Tuy nhiên, theo Phòng CSGT TP Hà Nội, đến 6/12 việc cấp biển số xe 5 số chưa thể thực hiện được vì chưa có hướng dẫn cụ thể từ Bộ Công an.

>> Cấp biển số xe 5 chữ số: Sẽ không phải "nhấn nút"!

Chiều ngày 2/12, PV đã có cuộc trao đổi với Trung tá Đào Xuân Lâm, Đội trưởng đội quản lý xe, Phòng CSGT Hà Nội, về việc thực hiện Thông tư 36 của Bộ Công an quy định về đăng ký biển số xe mới.

Ông Lâm cho biết, ngay từ khi có thông tư, Phòng CSGT Hà Nội đã mở hai đợt tập huấn cho các cán bộ chiến sĩ, trong đó nội dung chủ yếu là tập huấn về đăng kí và quản lý xe. Tại các điểm đăng kí xe trên địa bàn Hà Nội đã sẵn sàng từ khâu tiếp nhận hồ sơ. "Trước đây chỉ có một chiến sĩ phụ trách việc này, nay sẽ tăng lên 2 người để kịp thời giải quyết nhanh cho người dân", ông Lâm cho biết.

Trung tá Đào Xuân Lâm: "Việc cấp biển số xe 5 số từ 6/12 vẫn chưa thể thực hiện vì chưa có hướng dẫn cụ thể từ Bộ Công an". (Ảnh: Quang Tùng)

Quy trình đăng kí cũng sẽ được rút ngắn xuống còn 2 ngày (trước đây 3 ngày) là người dân đã có thể nhận được đăng kí xe. Tại mỗi điểm đăng kí xe, thông tư 36/2010/TT-BCA đều được phô tô to, rõ và được treo ở ngoài sảnh lớn để người dân có thể dễ dàng theo dõi.

Về việc bỏ bấm số tự động hiện cũng chưa có hướng dẫn cụ thể, nhưng trước mắt các đơn vị đăng kí xe sẽ tiếp nhận hồ sơ và cấp biển số theo thứ tự người đến đăng ký, biển số được cấp cũng sẽ nối tiếp nhau.

Về việc cấp biển số xe 5 số, hiện các đơn vị CSGT vẫn đang chờ hướng dẫn cụ thể từ Bộ CA. Ngày 6/12, thông tư có hiệu lực với các quy định khác, nhưng đối với riêng việc cấp biển số xe thì vẫn phải chờ.

Đối với Hà Nội, ông Lâm cho biết, kho biển số xe máy vẫn còn khá nhiều và có thể sẽ đáp ứng được hết quí I năm 2011. Còn kho biển số dành cho ô tô, với số lượng đăng kí như hiện nay chỉ có thể đáp ứng được khoảng 2 tuần nữa. Một seri số trong kho biển số 5 số có thể cấp đủ cho 1 triệu xe.

Theo ông Lâm, quy định mới không bắt buộc các phương tiện phải đổi hết sang biển 5 số. "Biển 4 số vẫn được sử dụng bình thường, nếu chủ phương tiện nào bị mất biển số hoặc nhượng lại quyền sử dụng xe, cơ quan Công an vẫn cấp lại biển 4 số như bình thường".

Về biển số xe mới, các dãy số trên biển sẽ không liền kề nhau mà bị ngắt quãng. Theo đó 3 số đầu của biển sẽ liên tiếp nhau và được ngắt quãng bằng một dấu gạch rồi nối tiếp hai số cuối (VD: 29A 000-01).

Ở Hà Nội, biển số xe máy sẽ bắt đầu bằng chữ số 29B, còn biển số của ô tô sẽ bắt đầu bằng 29A. Loại biển số màu trắng dành cho phương tiện của cá nhân và các tổ chức tư nhân, loại biển số mày xanh dành cho các cơ quan hành chính sự nghiệp của nhà nước. Riêng Hà Nội, mỗi quận huyện sẽ có một hệ seri riêng để dễ quản lý.

"Khi có hướng dẫn cụ thể chúng tôi sẽ thông tin ngay trên các phương tiện truyền thông đại chúng để người dân được biết", ông Lâm khẳng định.

Theo VTC.vn

pipilazi

Xe tăng
Cụ nào có xe mới thì chuột bạch luôn rồi về chia sẻ kinh nghiệm cho anh em đê

anhtho

Xe ngựa
Em có biển 5 số rồi đây này.. nhưng là biển OF ạ :))
Cuối tháng này em cũng làm quả đổi biển 5 số thật xem nó ra thế nào !

sssvietnam

Xe tải
Sau khi các cụ đổi biển 4 ---> 5 số thì không cần đi đăng kiểm ngay mà đợi đến khi nào sắp đến hạn đăng kiểm thì các cụ đển nơi cấp sổ để họ bổ sung thông tin biển kiểm soát mới (5 số) vào sổ đăng kiểm (cũ) và các cụ đăng kiểm luôn.
Đây là thông tin iem hỏi chính xác 100% từ đăng kiểm hịn đấy

yinglinhn

Xe tải
Theo ngu ý của em thì không nên đổi ợ, lằng nhằng phết, Vịt ta chắc muốn theo chuẩn các quốc gia láng giềng nên phải đổi biển, kiểu như cắm mốc AH cho đuờng xuyên Á vậy. Không biết trông bỉm mới dư lào các cụ nhỉ, còn 3 hôm nữa...

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Tiền biển là bao nhiểu hả các cụ? 2 củ phải không các cụ?

dungptbd

Xe tải
Oto fun đi trước thời đại, em muốn kiếm cái biển xe em giống biển otofund thì làm thế nào các kụ tư vấn cho em nhát?