[Funland] Hitachi chuẩn bị rời ngành điện gia dụng?

0904223800

Xe buýt
Từ trước tới nay gia đình tôi luôn tin tưởng các sảm phẩm gia dụng Nhật Bản, hôm nay lên mạng tìm mua cái tủ lạnh thì mới biết Hitachi đã liên doanh với Arçelik (chủ sở hữu thương hiệu Beko) từ ngày 1/7/2021 để sản xuất, kinh doanh các sản phẩm gia dụng bên ngoài Nhật Bản. Trong đó, Arçelik sở hữu 60% liên doanh.
https://arcelik-hitachi-homeappliances.com/en/about-us/

Có lẽ ngành điện gia dụng Nhật không còn sức cạnh tranh, nên các hãng dần dần đóng cửa hoặc bán cho nước ngoài hết như Sanyo, Sharp, Toshiba ...

RAVA

Xe ba gác
-Hồi xưa thằng Mẽo nó cũng sx đồ điện tử điện lạnh dân dụng, sau này nó ko thèm sx nữa thì bác cũng nói là nó kém à?:D

bentley8

Xe điện
Tiếc nhỉ, hitachi tủ lạnh, máy hút bụi... rất bên nhưng giá đắt kiểu Nhật - chất lượng Nhật nên chắc ko cạnh tranh nổi đội chất lượng vừa phải giá rẻ hợp lý. Mà suy cho cùng giờ cũng ko nên chạy theo thương hiệu nữa, đồ rẻ vài năm thay 1 lần, vì đa phần cũng do a khựa gia công dù là mác hàn hay nhật. Hàng gia dụng tốt bền giờ tìm khó như lên mặt trăng.

ductien.su

Xe tăng
Mua hàng gia dụng, điện lạnh của Jap giờ thì nên tìm mấy thằng mà có tập đoàn mẹ là hàng khủng, sản xuất toàn hàng trình độ cao như Mitsubishi, Pana ấy. Chứ dăm ba ông nhõi Sanyo, Sharp, Toshiba, Hitachi thì chả ăn thua. Thằng Hitachi thì bao đời bán tủ lạnh giá đắt nhờ thương hiệu rồi chứ cũng có hơn j mấy thằng Mit, Pa đâu.
Còn ko thì cứ chơi xừ hàng Tàu hịn, nội địa cho nhanh.
Mà thằng Beko này hình như còn làm cả quạt Asia nữa thì phải.

ductien.su

Xe tăng
-Hồi xưa thằng Mẽo nó cũng sx đồ điện tử điện lạnh dân dụng, sau này nó ko thèm sx nữa thì bác cũng nói là nó kém à?:D
Ko thèm sx nữa hay là có sx thì cũng ko ganh nổi với hàng của Hàn, Khựa hả cụ?
Hàng Mẽo thì tốt rồi, cơ mà giá cũng phải tốt nữa mới bán chạy đc nhé. Ngay như mảng smp của Mẽo ngoài Iphone # biệt h/toàn. Thì những thằng còn lại đều chết nghỏe sml hết trc Hàn, Khựa rồi còn đâu.

0904223800

Xe buýt
Em không nói Mỹ kém bác nhé, em chỉ nhớ ngày xưa đồ gia dụng toàn của Nhật như tủ lạnh Hitachi, đài sanyo, tivi sony ... đối với ông bà em hồi đấy thì đồ Hàn Quốc không có chất lượng. Đúng là thời thế thay đổi.

0904223800

Xe buýt
Mua hàng gia dụng, điện lạnh của Jap giờ thì nên tìm mấy thằng mà có tập đoàn mẹ là hàng khủng, sản xuất toàn hàng trình độ cao như Mitsubishi, Pana ấy. Chứ dăm ba ông nhõi Sanyo, Sharp, Toshiba, Hitachi thì chả ăn thua. Thằng Hitachi thì bao đời bán tủ lạnh giá đắt nhờ thương hiệu rồi chứ cũng có hơn j mấy thằng Mit, Pa đâu.
Quạt Asia là của Tefal, thằng Beko này của Thổ nhưng có số má ở Châu Âu

hailuatn

Xe container
Sanyo với Sharp em không rõ. Chứ Toshiba nó cũng là hàng top của lĩnh vực lò phản ứng hạt nhân hay Hitachi thì em thấy công nghiệp nặng của nó cũng tốt (pa-lăng điện, máy xúc,...) thậm chí nó còn có cả mảng nhà thầu xây dựng nữa.

pisces_hn

Xe container
Em thấy dùng Ss LG ổn mà. Ít nhất về độ bền. Có điều nó bán ngày càng đắt, gần chục năm trước em mua cái tủ lạnh SS 370 lít có 7tr5 mà bây giờ cỡ đấy toàn trên 10tr.

juve99

Xe cút kít
Ngày xưa Mỹ nó làm cặp lồng, đèn pin, kìm sắt, chất lượng kém nên giờ phá sản hết rồi :o)

Johnny Cupcakes

Xe điện
Đào thải hết thua hết đội Tàu Xiaomi và đồng bọn...

Halinh07

Xe tăng
Tôi dùng đồ Hitachi thấy quá tốt. Như cái tủ lạnh nó thiết kế cũng thông minh,lạnh sâu dù giá hơi đắt. Ít phải chuyển nhà thì mua mấy đồ như Hitachi dùng sướng. Tôi mỗi lần chuyển nhà toàn để lại đồ nên sau này chỉ mua SS hoặc LG. Nói chung đồ của Hàn thì kém đồ của Nhật về chất lượng.

cadan

Xe container
Tủ lạnh Hitachi dùng quá tôt
Nhât là nhg loại 3-4 cánh
Êm và tiết kiệm điện

giữ đồ tươi lâu

vnvodoi

Xe điện
Mua tủ lạnh mới thì nên dùng hitachi hay pana các cụ nhỉ?
Tủ lạnh Panasonic nhà em mua từ 2011 đến giờ chưa 1 lần sửa chữa mà nó cứ chạy phà phà. Nên ý kiến của em là Pana nhé.

Cái model tủ nhà em giờ ra chỗ siêu thị điện máy cũng chả còn vì nó dừng sản xuất rồi.

RAVA

Xe ba gác
Em không nói Mỹ kém bác nhé, em chỉ nhớ ngày xưa đồ gia dụng toàn của Nhật như tủ lạnh Hitachi, đài sanyo, tivi sony ... đối với ông bà em hồi đấy thì đồ Hàn Quốc không có chất lượng. Đúng là thời thế thay đổi.
-Cái ngày xưa của bác vẫn còn hơi gần, chứ thời năm 75-76 e vào SG thấy đồ gia dụng thương hiệu của Mỹ đầy, từ tv, tủ lạnh, quạt…Phần lớn là nom hơi thô và tốn điện nhưng đc cái là rất nồi đồng cối đá. Sau này thì do hàng của Nhật giá rẻ hơn, đẹp hơn, tốt và bền hơn, lại còn tiết kiệm điện hơn nên trên tt ngay tại Mỹ cũng ko còn hãng nào sx những đồ ntn nữa. Giờ thì có vẻ như là đồ Hàn và Tàu đang chiếm lĩnh pk giá rẻ nhưng về mặt thẩm mỹ, tính năng và độ bền thì còn lâu mới hạ bệ hàng Nhật xịn đc? :-"

ductien.su

Xe tăng
Sanyo với Sharp em không rõ. Chứ Toshiba nó cũng là hàng top của lĩnh vực lò phản ứng hạt nhân hay Hitachi thì em thấy công nghiệp nặng của nó cũng tốt (pa-lăng điện, máy xúc,...) thậm chí nó còn có cả mảng nhà thầu xây dựng nữa.
Pana chưa là gì so với Hitachi nhé, ông nhõi!

Vâng, Hitachi cũng là hàng khủng ah. Cơ mà em ko thích Hi lắm do hơi định kiến với tủ lạnh Hi mua mắc mà bị lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xe cút kít
Xưa có quạt Hitachi là nổi tiếng nhất

ductien.su

Xe tăng
-Cái ngày xưa của bác vẫn còn hơi gần, chứ thời năm 75-76 e vào SG thấy đồ gia dụng thương hiệu của Mỹ đầy, từ tv, tủ lạnh, quạt…Phần lớn là nom hơi thô và tốn điện nhưng đc cái là rất nồi đồng cối đá. Sau này thì do hàng của Nhật giá rẻ hơn, đẹp hơn, tốt và bền hơn, lại còn tiết kiệm điện hơn nên trên tt ngay tại Mỹ cũng ko còn hãng nào sx những đồ ntn nữa. Giờ thì có vẻ như là đồ Hàn và Tàu đang chiếm lĩnh pk giá rẻ nhưng về mặt thẩm mỹ, tính năng và độ bền thì còn lâu mới hạ bệ hàng Nhật xịn đc? :-"
Quạt KDK còi còi em mua ~ 2 củ hồi 2012 mà giờ chết ngỏm rồi kìa cụ. Tiền sửa quá tiền mua quạt Việt, Khựa mới nên đành đem bỏ.
Trong khi mấy con Chinghai, Senko giá = 1/6 vẫn chạy phà phà.

Khi hàng hóa bán ra ít, thị phần bị thu hẹp thì bắt buộc phải đóng cửa để chuyển sang những ngành đang là mũi nhọn thôi mà cụ.