[Funland] Hình ảnh vũ khí, trang bị của Quân đội nhân dân Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhluan_hlqn

Xe hơi
Bộ sưu tập ảnh chuyên đề Su-27SK/UBK/PU và Su-30MV của Không quân nhân dân Việt Nam

Thưa các bác, Triumf sẽ giới thiệu trọn bộ sưu tập gồm hơn 100 bức ảnh về dòng máy bay Su-27 và Su-30 của Không quân nhân dân Việt Nam vô cùng quý giá do các tay máy xuất sắ­c BuiTuanKhiem, nguyenphuong, kanehosi, TangoKilo, Son Trinh,... đã nếm mật nằm gai mới "bắn" được.

bác oi sao không có gương chiếu hậu nhỡ bọn đằng sau no bắn trọm thì sao độ thêm vào chứ nhâỷ

meomyh

Xe đạp
Em có một thắc mắc nhỏ mong các bác giải đáp giúp: chả là nếu bác nào đã từng đọc cuốn "Đòn rồng" rồi chắc đều nhớ cái vụ ông sỹ quan người Pháp giúp quân đội VN bằng cách gây nhiễu và làm sai lệch tín hiệu của các thiết bị điện tử của quân TQ mua của hãng Thompson - Pháp dẫn đến quân TQ bị đánh te tua khi cố vượt qua biên giới VN. Đây chỉ là 1 chuyện hư cấu nhưng em lại thấy hoàn toàn có lý giống như 1 ông thầy võ thường giữ lại một miếng cực độc để phòng thân phòng khi bị học trò phản; ở đây là miếng của các nước xuất khẩu vũ khí như Mỹ, Nga, Pháp... phòng khi bị thằng khách hàng mua vũ khí mang chính hàng của mình để đập mình (cái này lại làm em nhớ đến câu chuyện mâu và thuẫn, cả 2 cái đều được quảng cáo là tốt cả, vậy nếu đem thử với nhau thì mâu gãy hay thuẫn thủng??? ~X(). Trong trường hợp đó thì còn cách nào đơn giản hơn là làm cho vũ khí của thằng phản thùng kia không hoạt động được? Và ông bán vũ khí chỉ đứng cười khảy bảo "tao là thằng làm ra mấy cái đó mà, chả nhẽ tao lại không trị được hay sao?". Chắc chắn đây là điều đã được các ông lớn này nghĩ tới, chỉ có điều là họ thực hiện được đến đâu thôi.
Vậy câu hỏi đặt ra của em là: liệu những vũ khí ta mua của Nga hay của bất cứ nước nào khác có được bí mật cài đặt tính năng đó không? Và điều gì sẽ xảy ra nếu như khi có xung đột với TQ, mà bằng một cách nào đó nó nắm được bí mật này (tự tìm ra hoặc đi đêm với Nga hay 1 cách nào đó có trời mới biết được) nó sẽ làm tắc tị các hệ thống vũ khí phòng không, đối hải, ra đa... của ta và chỉ việc xơi tái ta dễ như ăn gỏi. Các bác thấy điều này có nguy hiểm không?
Từ đó em có 1 ý tưởng thế này (cái này chắc chắn là không mới nhưng có lẽ cũng đáng lưu tâm các bác ạ): song song với việc đầu tư mua sắm các loại VK hiện đại, điều này không dễ và rất chậm vì tiềm lực kinh tế của VN mình còn hạn chế lắm, chúng ta sẽ đầu tư vào việc nghiên cứu tìm ra cái đoạn mã xxx kia để khắc phục điểm yếu trên thiết bị của mình và sử dụng khi cần đối phó với các thằng xấu tính khác, việc này rất khó nhưng vẫn có khả năng thực hiện được dựa trên trí thông minh và sức sáng tạo siêu phàm của những nhân tài VIỆT NAM (Ngô Bảo Châu là 1 ví dụ).
Ý các bác thế nào ạ? :-?

dancongnghiep

Xe tải
Các sản phẩm của nhà mình có vấn đề lớn về độ ổn định chất lượng. Như cái anh k56 kia kìa, đem thử thì đạt yêu cầu nhưng sản xuất hàng loạt đưa vào chiến đấu chả hiểu có còn được như thử không.
Hehe. Chí ít thì cũng xuyên được thằng Tàu khựa đó ạ. :D

guidingstar

Xe tăng
bác oi sao không có gương chiếu hậu nhỡ bọn đằng sau no bắn trọm thì sao độ thêm vào chứ nhâỷ
Cụ chả phải lo ạ. Ở trên cái máy bay cả trăm tỉ nó có cái gương nhưng ở trong kính cơ, trông xấu xấu bẩn bẩn và có rèm che hẳn hoi (chắc để chống ánh nắng mặt trời hoặc thằng sau nó bật pha :)) ).
Còn bắn lén đằng sau thì ra đa nó lo, chứ không ai đi nhìn gương bắn lùi cả :))

Em có một thắc mắc nhỏ mong các bác giải đáp giúp: chả là nếu bác nào đã từng đọc cuốn "Đòn rồng" rồi chắc đều nhớ cái vụ ông sỹ quan người Pháp giúp quân đội VN bằng cách gây nhiễu và làm sai lệch tín hiệu của các thiết bị điện tử của quân TQ mua của hãng Thompson - Pháp dẫn đến quân TQ bị đánh te tua khi cố vượt qua biên giới VN

....

song song với việc đầu tư mua sắm các loại VK hiện đại, điều này không dễ và rất chậm vì tiềm lực kinh tế của VN mình còn hạn chế lắm, chúng ta sẽ đầu tư vào việc nghiên cứu tìm ra cái đoạn mã xxx kia để khắc phục điểm yếu trên thiết bị của mình và sử dụng khi cần đối phó với các thằng xấu tính khác, việc này rất khó nhưng vẫn có khả năng thực hiện được dựa trên trí thông minh và sức sáng tạo siêu phàm của những nhân tài VIỆT NAM (Ngô Bảo Châu là 1 ví dụ).
Ý các bác thế nào ạ? :-?

Bẩm cụ, trên lý thuyết thì như thế, nhưng chẳng đâu vào đâu cụ ạ.
Giờ cứ tưởng tượng mớ xe tải chở quân của Đông Phong nó bán cho nguyên chiếc biển đỏ cả đống ở bất kỳ doanh trại nào, mỗi con có 1 con chip tracking thì đã vỡ mồm rồi, chứ nói gì đến mã này mã nọ.

Mấy cái đồ và cụm chi tiết tiêu hao, mấy thứ lẩm cẩm ở trên máy bay tàu chiến khối cái mình rèn được, nhưng chính mình còn chả dám tin vào độ chính xác và ổn định của nó, nên tiêu chí của cán bộ là "mua cho nó lành", và còn được tí tỉnh huê hồng nữa chứ.

BALTIC

Xe container
VN mình sắp tới mua tên lửa chống tàu sân bay và chiến hạm của Israel và Nga, cái này rất thiết thực để chống lại thằng hàng xóm, nguồn Vnmedia.vn

cuongduyS5568

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
VN mình sắp tới mua tên lửa chống tàu sân bay và chiến hạm của Israel và Nga, cái này rất thiết thực để chống lại thằng hàng xóm, nguồn Vnmedia.vn
Nhà mềnh vẫn có mấy món này mà cụ! Chỉ không nhiều thôi!

Chắc có ạ .. thiết kế buồng lái của a Ngố từ Mig-29 tới Su-27 đều bị chê bai ở điểm tầm nhìn của phi công bị hạn chế, không được như F16, 15 .. của mẽo với chụp bong bóng giúp phi công quay người nhìn được toàn cảnh tăng cường giám sát tình hình (Situation Awareness) lúc lâm trận cận chiến (Dog Fight)

Mõ Xóm

Xe hơi
Đọc cái thớt mất toi 2 ngày.

Cám ơn kụ đã cho cả nhà thấy mãn nhãn...

SUV only

Xe buýt
@meomyh: "Vậy câu hỏi đặt ra của em là: liệu những vũ khí ta mua của Nga hay của bất cứ nước nào khác có được bí mật cài đặt tính năng đó không? Và điều gì sẽ xảy ra nếu như khi có xung đột với TQ, mà bằng một cách nào đó nó nắm được bí mật này (tự tìm ra hoặc đi đêm với Nga hay 1 cách nào đó có trời mới biết được) nó sẽ làm tắc tị các hệ thống vũ khí phòng không, đối hải, ra đa... của ta và chỉ việc xơi tái ta dễ như ăn gỏi. Các bác thấy điều này có nguy hiểm không? "

Câu hỏi tốt đấy kụ ! Đã Setup & built-in trong các thiết bị khí tài trước khi xuất khẩu roài. VD: Khi Su 30 Tung cẩu Locked một Su 27 Việt thì trên HUD của Cẩu sẽ hiện lên dòng chữ sáng nhấp nháy, với hai dấu gạch chéo màn HUD mà em dịch nôm thế này: Đừng bắn, thằng ngu, quân ta ; đồng thời tay cò trên Joy sẽ bị khóa cứng không Press được. Cái này là do thiết bị nhận diện bạn / thù được lắp đặt sẵn trên máy bay tự động kích hoạt.

fanfan

Xe buýt
Mấy củ "Su Hào" 27/30 rờ này chú Ngố đã ngưng SX roài mấy não ui. chắc là lỗi nhiều quá, không "vá" nổi thành ra ứ SX nữa cho nóa nành nhỉ?. Không biết đến bao rờ Vịt ta mua được đồ chơi công nghệ cao của mấy chú Phương Tây đây?

pain

Xe ba gác
Mấy củ "Su Hào" 27/30 rờ này chú Ngố đã ngưng SX roài mấy não ui. chắc là lỗi nhiều quá, không "vá" nổi thành ra ứ SX nữa cho nóa nành nhỉ?. Không biết đến bao rờ Vịt ta mua được đồ chơi công nghệ cao của mấy chú Phương Tây đây?
Cụ cho cái nguồn của cái đo đỏ ná. Cái tím thì ai bán và tiền đâu mua? Cụ tỏ ra nguy hiểm quáb-(
s
Tiện em nói lun: Mig21 lancer tuy cũ nhưng tính năng không thua kém và cụ có biết không chiến ăn nhau ở vòng cua không cụ. Tất nhiên Fight dog bi chừ khác xưa nhiều nhưng không đơn thuần vấn đề tài chính mà ta xài đồ Nga đâu cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

fanfan

Xe buýt
Cụ cho cái nguồn của cái đo đỏ ná. Cái tím thì ai bán và tiền đâu mua? Cụ tỏ ra nguy hiểm quáb-(
s
Tiện em nói lun: Mig21 lancer tuy cũ nhưng tính năng không thua kém và cụ có biết không chiến ăn nhau ở vòng cua không cụ. Tất nhiên Fight dog bi chừ khác xưa nhiều nhưng không đơn thuần vấn đề tài chính mà ta xài đồ Nga đâu cụ ợ.
Cái đo đỏ đã được công bố. còn cái tim tím thì phải trải qua bước này đã, còn thì mua thì không phải là không có tiền. Nhiều tiền thì mua nhiều, mua đồ xin, ít tiền thì mua ít thôi. nói túm lại phải đa dạng hóa cái kho của bản thân đã kẻo thằng khác lại bắt bài thì toi.
Mỹ đang xem xét bỏ cấm vận vũ khí đối với Việt Nam

Việt Nam đang củng cố quan hệ với cựu thù Mỹ, song Nga vẫn là nhà cung cấp vũ khí chính.

Nga đã chuyển giao cho Việt Nam frigate lớp Gepard trang bị tên lửa có điều khiển. Moskva vẫn là nhà cung cấp vũ khí chính cho Hà Nội. Song do tranh chấp lãnh thổ gia tăng với Trung Quốc, Việt Nam cũng đang cố gắng thiết lập quan hệ đối tác chiến lược với Mỹ. Chủ trương này đang nhận được sự hưởng ứng ở Washington. Họ đang xem xét khả năng gỡ bỏ cấm vận bán vũ khí trang bị cho Việt Nam.

cuongduyS5568

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
. nói túm lại phải đa dạng hóa cái kho của bản thân đã kẻo thằng khác lại bắt bài thì toi.
Em đồng ý với cụ là tiền không quan trọng nhưng con người mới qua trọng, giờ ta lại phải đa dạng hóa người. he he
Ý em nói nó không sâu xa ....abc
Mà đa dạng hóa người để sử dụng cái đống vũ khí đa dạng hóa đấy

Chỉnh sửa cuối:

0oMinho0

Xe tăng
Cái đo đỏ đã được công bố. còn cái tim tím thì phải trải qua bước này đã, còn thì mua thì không phải là không có tiền. Nhiều tiền thì mua nhiều, mua đồ xin, ít tiền thì mua ít thôi. nói túm lại phải đa dạng hóa cái kho của bản thân đã kẻo thằng khác lại bắt bài thì toi.
Mỹ đang xem xét bỏ cấm vận vũ khí đối với Việt Nam

Việt Nam đang củng cố quan hệ với cựu thù Mỹ, song Nga vẫn là nhà cung cấp vũ khí chính.

Nga đã chuyển giao cho Việt Nam frigate lớp Gepard trang bị tên lửa có điều khiển. Moskva vẫn là nhà cung cấp vũ khí chính cho Hà Nội. Song do tranh chấp lãnh thổ gia tăng với Trung Quốc, Việt Nam cũng đang cố gắng thiết lập quan hệ đối tác chiến lược với Mỹ. Chủ trương này đang nhận được sự hưởng ứng ở Washington. Họ đang xem xét khả năng gỡ bỏ cấm vận bán vũ khí trang bị cho Việt Nam.
Muốn chơi vs thằng Mẽo thì phải có $ mà trong khi đó nhà mình thì còn nghèo ít ra kinh tế khá giả như thằng Sing,Thái lan,Phil.Chứ tiền ít kể cả nó bỏ cấm vận lấy đâu ra $ mà mua đồ của nó trừ khi nó viện trợ cho đc những đồ nó bỏ đi như đám máy bay đời 8xx.

ducleminh

Xe điện
Muốn chơi vs thằng Mẽo thì phải có $ mà trong khi đó nhà mình thì còn nghèo ít ra kinh tế khá giả như thằng Sing,Thái lan,Phil.Chứ tiền ít kể cả nó bỏ cấm vận lấy đâu ra $ mà mua đồ của nó trừ khi nó viện trợ cho đc những đồ nó bỏ đi như đám máy bay đời 8xx.
Đồ của Nga rẻ hơn nhưng tuổi thọ cũng thấp hơn, chưa biết có thực sự rẻ hay không, có khi hóa ra đắt.

Nói gì thì nói trước sau gì VN mình vẫn mua hàng của Ngố thoai vì nó rẻ, dễ sử dụng, bảo trì, tính năng được .. hợp với các nước nghèo như ta. Hang phương tây ai chả thích nhưng mà ... đầu tiên ~X(

hanoi beer

Xe điện
Cho dù có đũ xiềng thì thằng Sam còn lâu mới dám bán đồ chơi cho Ta nhá...nó chỉ sợ vài tháng sau thì hàng nhái của Khựa có đầy trên thế giới hả...~X(
Nó sợ cái 16 chữ lắm ạ...!

Trạng thái
Thớt đang đóng