[Funland] Hình ảnh vũ khí, trang bị của Quân đội nhân dân Việt nam - phần 5

Độc hành

Xe hơi
Chỉ có một chữ để nói, đó là: Bốc Phét! >:)
Cụ căn cứ vào đâu mà nói em bốc phét?Cụ có dám đứng sau bức tường thò cái thủ lên cho em ngắm bắn ở cự li 200m không?Nói thế thôi chứ cụ bảo dám thì em cũng chả dám bắn..........vì khả năng ăn cơm nhà nước là quá cao.

gocart

Xe cút kít
Hê Hê! Cụ quên vụ cụ Nguyễn Thành Trung dùng F5 táng Dinh Độc lập và dẫn bầy A37 choảng Tân Sơn Nhất à?
Cả 2 vụ, sau khi bị táng vài quả bom thì mấy chú phòng không mới kịp nhảy lên pháo bắn lấy lệ vài loạt. :)) :))
Thời đó, VNCH toàn dùng mấy con này làm phòng không bảo vệ căn cứ.
Ngay sau khi phi đội Quyết thắng hạ cánh và chạy xuống hầm là bom trả đũa nổ trên đường băng đấy.

Ellacos

Xe tăng
Ngay sau khi phi đội Quyết thắng hạ cánh và chạy xuống hầm là bom trả đũa nổ trên đường băng đấy.
Lúc đó VNCH đang chạy tụt quần thì còn thời gian đâu mà trả đũa hả cụ :-?

gocart

Xe cút kít
Lúc đó VNCH đang chạy tụt quần thì còn thời gian đâu mà trả đũa hả cụ :-?
Có đấy mợ ạ. Cụ Nguyễn Thành Trung rõ mà:))
Chẳng qua là mình chỉ đưa thông tin ưa thích thôi.
Chiến tranh đâu phải trò đùa.

Chỉnh sửa cuối:

Ellacos

Xe tăng
Tại em thấy cũng hơi lạ vì lúc đó các tướng lính lẫn quân nhân thậm chí người dân đang lo chạy loạn. Mà cụ bảo ném bom trả đũa sân bay nào :-??

TuDo2808

Xe điện
Tại em thấy cũng hơi lạ vì lúc đó các tướng lính lẫn quân nhân thậm chí người dân đang lo chạy loạn. Mà cụ bảo ném bom trả đũa sân bay nào :-??
Chả biết ai dội bom và dội ntn, nhưng nhưng máy bay phi đội QT dùng vẫn còn, hiện trong bảo tàng. Cũng có thể đây là thuyết âm mưu, không báo thù sao sứng danh Lực lượng KQ đứng thứ 3 thế giới được! =))

Ellacos

Xe tăng
Chả biết ai dội bom và dội ntn, nhưng nhưng máy bay phi đội QT dùng vẫn còn, hiện trong bảo tàng. Cũng có thể đây là thuyết âm mưu, không báo thù sao sứng danh Lực lượng KQ đứng thứ 3 thế giới được! =))
Thế em lại mới nghi ngờ vụ này :))

Có nhưng bị cao xạ nhà mình tẩn. :)) :))

Khi bay về gần Phan Thiết, phi công Từ Đễ thông báo qua vô tuyến chú ý quan sát để tránh pháo cao xạ. Anh vừa dứt lời thì từ mặt đất pháo bắn lên đỏ rực, các phi công hạ thấp độ cao, bay, tránh vòng ra ngoài khu vực trận địa pháo, cả phi đội bay về sân bay an toàn.

Qua vô tuyến, tình báo của ta được biết khi sân bay Tân Sơn Nhất bị phi đội quyết thắng dùng A-37 đánh bom, tên tướng Ngụy đã ra lệnh cho 2 máy bay F5 cất cánh bay chặn đón đánh phi đội A37 khi quay về, nhưng một máy bay F5 hỏng ắc quy nên phải thay sửa chậm thời gian cất cánh, khi 2 chiếc F5 bay đuổi theo đến Phan Thiết , thấy còn còn cách xa không đuổi kịp phi đội Quyết Thắng, và cũng không biết phía ngoài có an toàn không, nên chúng đành phải quay lại về hạ cánh ở Tây Ninh.

Nếu theo nội dung này thì F5 đâu có ném được bom đâu cụ gấu :-?
Ý em nói mấy con A37 nhà mình bị chính hội cao xạ nhà mình ở Phan Thiết tẩn chứ sân bay Thành Sơn có ăn bom của F5 đâu (lúc này Phan Thiết đã giải phóng rồi) .

Theo logic thì 2 con F5 đuổi theo không chiến sẽ chỉ lắp tên lửa kèm theo súng 20 ly gì đó thôi. Kg chiến mà mang bom để thả lên đầu mấy con A37 à? :))

Em dự cụ ấy nhầm với vụ Nguyễn Thành Trung dùng F5 thả bom dinh Độc lập rồi bay ra hạ cánh ở sân bay dã chiến Phước Long (lúc này đã là vùng giải phóng).

Chỉnh sửa cuối:

pháo BM21 grad

Xe container
Ý em nói mấy con A37 nhà mình bị chính hội cao xạ nhà mình ở Phan Thiết tẩn chứ sân bay Thành Sơn có ăn bom của F5 đâu (lúc này Phan Thiết đã giải phóng rồi) .

Theo logic thì 2 con F5 đuổi theo không chiến sẽ chỉ lắp tên lửa kèm theo súng 20 ly gì đó thôi. Kg chiến mà mang bom để thả lên đầu mấy con A37 à? :))

Em dự cụ ấy nhầm với vụ Nguyễn Thành Trung dùng F5 thả bom dinh Độc lập rồi bay ra hạ cánh ở sân bay dã chiến Phước Long (lúc này đã là vùng giải phóng).
Mà đi lùa cường kích thì chạy tạm 1 con trước cũng được, đằng này lại chờ sửa con thứ 2 nên muộn là đúng, chạ hiểu mấy anh VNCH lúc đó nghĩ gì =))

Mà đi lùa cường kích thì chạy tạm 1 con trước cũng được, đằng này lại chờ sửa con thứ 2 nên muộn là đúng, chạ hiểu mấy anh VNCH lúc đó nghĩ gì =))
Đi lẻ, sợ thằng kia vui chân nó bay luôn theo đám A37 :))

Đùa thôi chứ nó phải bay cặp vì biết đâu phe ta cũng đưa F5 hay Mic lên bảo vệ cho đám A37 trên đường về.
(lúc đó nếu e ko nhớ nhầm thì Mig21 cũng vào tới Đà Nẵng hay Thành Sơn rồi)

Bung To

Xe điện
Chắc do được đào tạo bài bản kiểu Mẽo nên khi bay 1 mình sẽ không biết làm gì !:D

gocart

Xe cút kít
Sợ có Nguyễn Thành Trung thứ 2.
Ông Nguyễn Thành Trung trước khi ném bom dinh độc lập đã giơ tay báo với phi đội trưởng là máy bay trục trặc nhưng lại điện đàm với kiểm soát không lưu là xuất phát sau phi đội trưởng.
Do đó Phi đội trưởng cất cánh là bay thẳng luôn trong khi đài không lưu lại tưởng 2 chiếc đợi nhau trên bầu trời.
Khe hở vài phút đó đủ để ông bay tới Dinh Độc lập.

Chỉnh sửa cuối: