Hiện tượng sơn bị ố khi gặp nước mưa sau khi làm bảo hiểm

Luu Lehong

Xe container
Cách đây khoảng 10 ngày em có đi làm bảo hiểm sơn một số vết xước tại Toyota Hoàn Kiếm. Hôm làm sơn thời tiết nắng ráo và ấm. Sau một ngày làm sơn mới đi rửa xe thì ko có vấn đề gì. Hai hôm nay thì sau khi trời hà Nội mưa lâm râm, rét bỗng thấy những chỗ mới sơn bị lốm đốm. Cứ khi trời khô thì không sao nhưng sau khi mưa lạnh đọng giọt của đêm thì buổi sáng nhìn những chỗ sơn mới bị màu lốm đốm. Ngày hôm nay Toyota Hoàn kiếm đã cho xử lý lại!
Việc khắc phục hậu quả thì họ cũng đang làm bằng cách đánh ráp lại mà sơn mới, kết quả chưa rõ ra sao! Em muốn hỏi các bác về vấn đề này và cho biết lý do tại sao lại có hiện tượng như vậy! Hình chụp minh hoạ khi trời bắt đầu khô, vết ố còn lại như này (khi trời khô hẳn thì ko có dấu vết gì):

digger

Xe tăng
Em cũng hóng vụ này bởi em chưa bị thế này.
Nhưng ngày trước, khi em vừa sơn xe xong, được 2 giờ em lấy đi tạm và bị dính mưa (gara quen).
Lúc đi thì không sao, nhưng khi đỗ xe khoảng 1 giờ thì trên chỗ vừa sơn xong cũng bị y hệt bác thế này. Sấy khô một lúc thì hết.
Em cứ kệ nó, hôm sau quay lại cho thợ nó giấy ráp và đánh bóng (không tiết lộ gì vụ đi trời mưa cả, để nhỡ có vấn đề gì thì bắt đền)
Nhưng trộm vía từ ngày đó đến nay không xảy ra hiện tượng này nữa.
Em đồ là do sơn chưa khô, nhưng của bác khô lâu rồi

MTfan

Xe buýt
Em đồ rằng xe của bác khi bả matit thì chưa khô hằn đã sơn nên có hiện tượng bị mốc do hơi nước không thoát hết ra ngoài hoặc có thể lúc sơn xong thì sấy chưa kỹ nên lớp sơn bám chưa tốt. Một thời gian sau thì các chỗ mốc sẽ bị rộp lên. Tốt nhất là bác yêu cầu bỏ hết lớp sơn cũ và sơn lại hoàn toàn mới

anhtho

Xe ngựa
Cái này thì cứ hỏi cụ Vòi là biết.

trinhngocbinh

Xe máy
Bị như thế này thì bác phải sơn lại rồi. Chỗ em thợ sơn trước khi sơn xe thì nó phải lau và xịt thật khô ở những vị trí sơn. Nếu bề mặt cần sơn bị ẩm thôi chứ chưa nói bị ướt, thì khi sơn thì sẽ bị giống như xe cụ, vì sơn nó bị "mốc" khi không làm khô bề mặt nền. Với thời tiết ẩm ướt như mấy hôm nay thì khi sơn người ta phải vào phòng sấy để sơn. Mặt khắc nếu bề mặt cần sơn khô nhưng khi sơn trong thời tiết có độ ẩm cao mà không có phòng sấy thì cũng bị hiện tượng như vậy. Kính mong bác lần sau khi đi sơn với thời tiết như thế này thì cần có phòng sơn sấy nhé. Chúc bác khắc phục được hiện tượng này.

matiz08

Xe điện
Đợt này gần tết, nhu cầu tút tát vợ hai để đi tết tăng cao, các gara đều bận túi bụi nên sơn cũng không tỉ mỉ lắm. Em cũng mới đi bảo hiểm em KM2012, mới mua dc 1 tháng nhưng bị mấy vết xước vì cho chú em mượn đi, nhưng mà thấy không ưng ý về nước sơn lắm vì hơi lệch màu, căn bản màu xe em là màu be be cũng khó sơn, gara bảo e thôi cứ đi tạm, đợt này đang nhiều xe, sau tết thì sử lý lại cho em, bó tay luôn, may mà nhìn kĩ mới thấy nó khác màu tẹo, chứ không thì chán,:(.

Luu Lehong

Xe container
Bị như thế này thì bác phải sơn lại rồi. Chỗ em thợ sơn trước khi sơn xe thì nó phải lau và xịt thật khô ở những vị trí sơn. Nếu bề mặt cần sơn bị ẩm thôi chứ chưa nói bị ướt, thì khi sơn thì sẽ bị giống như xe cụ, vì sơn nó bị "mốc" khi không làm khô bề mặt nền. Với thời tiết ẩm ướt như mấy hôm nay thì khi sơn người ta phải vào phòng sấy để sơn. Mặt khắc nếu bề mặt cần sơn khô nhưng khi sơn trong thời tiết có độ ẩm cao mà không có phòng sấy thì cũng bị hiện tượng như vậy. Kính mong bác lần sau khi đi sơn với thời tiết như thế này thì cần có phòng sơn sấy nhé. Chúc bác khắc phục được hiện tượng này.
Theo như họ nói thì khả năng do lỗi pha dầu sơn bóng chứ cả quá trình sơn đều trong phòng xấy chuyên dụng cơ mà bác và trước khi sơn em có thấy xịt khô + xấy xe. Hôm em làm BH thì đã chọn khi trời nắng ráo rất đẹp!
CHắc toy HK lại làm ẩu rồi.
Vâng, họ cũng đã nhận lỗi ngay và đang xử lý sơn lại. Theo Đốc công thì đây cũng là trường hợp hy hữu gây lỗi kỹ thuật trong quá trình sơn (cũng đã có 1 vài trường hợp như vậy)!

RAVA

Xe ba gác
-@ Luu Lehong : Em sơn ở Toy HK này từ năm 1997 đến giờ, từ khi nó còn là cái xưởng bé tý thì thấy là bây giờ trình độ thợ tốt hơn, vật liệu sơn tốt hơn, máy móc cũng đầy đủ và tốt hơn nhưng bây giờ xe nhiều hơn trước nên làm có vẻ ẩu hơn. Như xe em là ví dụ, đầu giờ sáng đi làm BH, mang xe đến xưởng, cố vấn DV hẹn chiều hôm sau lấy xe, nhưng chiều hôm sau quay lại thì bao giờ cũng có 1 vài lỗi kiểu như sơn bị chảy vài chỗ, lệch màu, giáp lai kém, quên đánh bóng...cuối cùng là lại mất thêm 1-2 ngày nữa để sơn sửa lại. À mà hôm nay BH nó bắt em xuống Toy GP chi nhánh PV, thấy xưởng cũng to đẹp phết, ko biết làm ăn ntn?~X(

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Báo cáo các cụ là sau khi toy HK làm lại sơn thì em đã đi về quê tảo mộ ngay 2 hôm sau, Trời cũng mưa và rét nhưng tạm thời thấy không vấn đề gì nữa!
Tuy nhiên, giống như cụ Rava nhận xét, em thấy trong các đại lý thì Toy HK có vẻ cũng khá nhưng phải nói chắc do xe làm BH nhiều dịp cuối năm nên chất lượng sơn không được như mong muốn! Phần lớn nhiều chỗ thợ còn phá thêm: như chỗ mạ crôm các thanh nẹp bị xước sát do thợ đánh giáp sơn gây ra, một số chỗ đánh bóng còn sót!
Cũng đành chấp nhận vì nói đi nói lại còn bị thợ kêu: anh cẩn thận quá :D mình sinh ngại vì mang tiếng khó tính! Có khi sau làm chỗ khác cho thoải mái vậy :-?

bố_songhye

Xe buýt
Em đồ rằng xe của bác khi bả matit thì chưa khô hằn đã sơn nên có hiện tượng bị mốc do hơi nước không thoát hết ra ngoài hoặc có thể lúc sơn xong thì sấy chưa kỹ nên lớp sơn bám chưa tốt. Một thời gian sau thì các chỗ mốc sẽ bị rộp lên. Tốt nhất là bác yêu cầu bỏ hết lớp sơn cũ và sơn lại hoàn toàn mới
Cụ nói chuẩn đấy a. Lớp matit chưa khô hẳn đã vội sơn là thế ngay

RAVA

Xe ba gác
Báo cáo các cụ là sau khi toy HK làm lại sơn thì em đã đi về quê tảo mộ ngay 2 hôm sau, Trời cũng mưa và rét nhưng tạm thời thấy không vấn đề gì nữa!
Tuy nhiên, giống như cụ Rava nhận xét, em thấy trong các đại lý thì Toy HK có vẻ cũng khá nhưng phải nói chắc do xe làm BH nhiều dịp cuối năm nên chất lượng sơn không được như mong muốn! Phần lớn nhiều chỗ thợ còn phá thêm: như chỗ mạ crôm các thanh nẹp bị xước sát do thợ đánh giáp sơn gây ra, một số chỗ đánh bóng còn sót!
Cũng đành chấp nhận vì nói đi nói lại còn bị thợ kêu: anh cẩn thận quá :D mình sinh ngại vì mang tiếng khó tính! Có khi sau làm chỗ khác cho thoải mái vậy :-?
-Sáng t6 vừa rồi em mang con Ỉn V qua chỗ Toy GP chi nhánh PV làm BH phần sơn, trước khi giao xe em dọa chú KT là em đã sơn tút ở nhiều đại lý Toy như HK, MĐ, LH thấy hay phải làm lại lắm, mắt anh lại hơi bị tinh và anh khó tính lắm, các chú làm cẩn thận ko phải làm đi làm lại mất thì giờ lắm. Kết quả là chiều hôm sau em quay lại lấy xe thấy lâu lắm rồi mới có được cảm giác hài lòng (khoảng 90%) sau khi sơn tút lại xe, mỗi cái thợ nó ko đánh bóng kỹ được gầm badoxoc, thấy bảo là ko lùa được máy vào và 1 số khe kẽ giáp với mấy cái thanh hút gió phía dưới sờ vào vẫn hơi sần. Em thấy chỗ này nhiều xe biển tỉnh, chắc do ở đường vành đai 3, mà cũng ko đông xe như HK nên chắc cũng cẩn thận hơn.