Thảo luận Hiện tượng quạt làm mát ford focus không quay

luckyguy2605

Xe đạp
Hi các bác, em đang đi ford focus đời cũ, em đã search nhiều chỗ mà chưa tìm được nguyên nhân cho xe của em. Mong được các bác giúp đỡ.

Xe em khi bật điều hòa thì quạt gió ko quay nên khi xe đi chậm hoặc dừng lại thì điều hòa không mát, còn đi nhanh thì OK. Em đã đem ra gara, gara đã đấu nối điện trực tiếp từ acquy vào thì quạt quay mạnh được -> quạt vẫn sống -> nên kết luận là con trở quạt bị hỏng bảo em đi mua con trở quạt mới về lắp, em đã mua trở mới lắp vào, tuy nhiên hiện tượng vẫn như cũ.

Em đã kiểm tra điện ở đầu ra của con trở (khi đang bật điều hòa nhé): thì chỉ có điện ở cực dương, còn cực âm thì ko có điện, kiểm tra đầu vào thì có đủ 2 cực -> em hiểu đây là nguyên nhân quạt nó ko quay ah. Đầu vào của con trở có 3 đầu thì chắc 1 đầu là để điều khiển con trở -> e nghĩ dây điều khiển này bị đứt ở đâu đấy nên ko điều khiển được con trở quạt.

Hiện cái gara em mang ra cũng ko tìm được nguyên nhân nên em post lên mong có bác cao nhân nào chỉ dùm em với ah, làm sao để check được tín hiệu của dây điều khiển con trở kia ah. Hoặc nó còn nguyên nhân nào khác khiến quạt không quay không ah.

Em nghĩ có thể cái con trở em mới mua về nó cũng chết, tuy nhiên như thế thì nhọ quá ah :(

thanhthuy2010

Xe hơi
Xe em cũng thế, nó hỏng quạt đấy thay quạt mới là hết thôi, đời 2009 e đã thay từ năm ngoái rồi cụ ạ

luckyguy2605

Xe đạp
Xe em cũng thế, nó hỏng quạt đấy thay quạt mới là hết thôi, đời 2009 e đã thay từ năm ngoái rồi cụ ạ
Thanks bác, nhưng bên trên em có nói là em đo dòng điện ở đầu ra của con điện trở chỉ có điện dương mà bác, nó không có điện âm nên không thể quay được ah. EM đấu quạt trực tiếp vào ăcquy quay ào ào ah.

hgjp

Xe tăng
em nghĩ bị linh kiện nào thì phải là tụ (khoong biết có tụ ko ) chứ, sao lại là trở đc nhỉ :|

hgjp

Xe tăng
Nó có 1 cái hộp nhỏ điều khiển quạt mà mọi người vẫn gọi là Điện trở quạt đấy ah.
chắc nó giống cái này, đúng là ghi Resister = Trở

mà gara có kiểm tra ắc quy của cụ ko ợ ?
xe đi chậm thì toi mà đi nhanh thì ok -> e nghĩ ko biết có phải do ắc quy ko, bảo họ thay ắc quy khác vào thử xem ntn (em suy đoán vậy thôi)

luckyguy2605

Xe đạp

xe đi chậm thì toi mà đi nhanh thì ok -> e nghĩ ko biết có phải do ắc quy ko, bảo họ thay ắc quy khác vào thử xem ntn (em suy đoán vậy thôi)

View attachment 1770705
Em đã test nối quạt trực tiếp acquy OK mà bác, acquy em cũng mới thay đc 3 tháng thôi đề đóm bình thường ah. Trở quạt focú nó có 2 đầu như này ah

namnth110306

Xe tải
Bác thay cái hộp ĐK quạt như trong hình chưa. Cái đấy chưa chắc hỏng, đúng thì nó phải quay hai tốc độ, nếu bật Đh thì nó quay tốc độ cao nhất nhưng mà đk lại là cái van áp uất gas. Xe bác nếu không bật đh chạy khoảng 15phút thì quạt chạy tốc độ chậm, một lúc nữa thì tốc độ 2 mạnh nhất, một lúc nữa thì lại về tốc độ chậm. Khi bật đh thì khi máy nén chạy, áp suất gas tăng thì cái van đk nó ngay ở đầu xe sẽ đóng và quạt chạy tốc độ 2, tắt đh một tý là quạt phải ngừng chạy. Bác xem có khi chết cái công tắc áp suất gas đk quạt

hbu082

Xe container
gara không phải chỗ nào cũng siêu đâu cụ, cụ mang vào hãng bọn ford chưa ạ? hoặc cụ chạy qua các gara khác thử xem sao. chứ thợ mò trực tiếp còn bó tay thì trên này bắt mạch qua sợi tơ khó lắm.

hgjp

Xe tăng
ko phải ắc quy ko phải quạt ko phải trở -> vậy là ở chỗ khác
cụ tham khảo cụ ở trên nói về công tắc áp suất ga nhé, ko đc chắc mang vào hãng thôi ợ

Em đã test nối quạt trực tiếp acquy OK mà bác, acquy em cũng mới thay đc 3 tháng thôi đề đóm bình thường ah. Trở quạt focú nó có 2 đầu như này ah

poiuy

Xe ba gác
em nghĩ quạt quay là khi cần giải nhiệt, nếu nhiệt chưa đủ nóng thì quạt chưa được lệnh quay. Vậy cần kiểm tra cảm biến nhiệt độ.

luckyguy2605

Xe đạp
ko phải ắc quy ko phải quạt ko phải trở -> vậy là ở chỗ khác
cụ tham khảo cụ ở trên nói về công tắc áp suất ga nhé, ko đc chắc mang vào hãng thôi ợ
Vâng, em cảm ơn các bác ah, em sẽ mang ra gara khác để họ kiểm tra ah.

Nva057

Xe buýt
Đi nhanh nó làm mát bằng gió tự nhiên nên đh mà mát cụ ạ. He he. Có khi nào hỏng cảm biến nhiệt độ của gìan lạnh ko cụ

View attachment 1770705

Phunghieu79

Xe đạp
Bác thay cái hộp ĐK quạt như trong hình chưa. Cái đấy chưa chắc hỏng, đúng thì nó phải quay hai tốc độ, nếu bật Đh thì nó quay tốc độ cao nhất nhưng mà đk lại là cái van áp uất gas. Xe bác nếu không bật đh chạy khoảng 15phút thì quạt chạy tốc độ chậm, một lúc nữa thì tốc độ 2 mạnh nhất, một lúc nữa thì lại về tốc độ chậm. Khi bật đh thì khi máy nén chạy, áp suất gas tăng thì cái van đk nó ngay ở đầu xe sẽ đóng và quạt chạy tốc độ 2, tắt đh một tý là quạt phải ngừng chạy. Bác xem có khi chết cái công tắc áp suất gas đk quạt
Hôm trước em cạn nước nên vào gara check, họ bảo y như cụ nhưng chưa tin. Thấy xe vẫn chạy được nên liều.
Họ bảo thay quạt hoặc sửa nhưng em nghi là công tắc gas.
Cụ chỉ kỹ cho em cái công tắc gas nằm đâu để em thử phát nhé.

namnth110306

Xe tải
Hôm trước em cạn nước nên vào gara check, họ bảo y như cụ nhưng chưa tin. Thấy xe vẫn chạy được nên liều.
Họ bảo thay quạt hoặc sửa nhưng em nghi là công tắc gas.
Cụ chỉ kỹ cho em cái công tắc gas nằm đâu để em thử phát nhé.
Thường nó nằm ngay đầu bình fill lọc gas

thịnh già

Đi bộ
bác ơi xe focus của em bị như xe bác đăng trên đàn. bjo e k biết sao nữa. gara bó tay. gara thay cả quạt lẫn trở rồi vẫn k dc ạ. . bác cho e hỏi là xe bác sửa thế nào ạ. em cám ơn

pghoan

Xe tải

Mất nick

Xe máy
bác ơi xe focus của em bị như xe bác đăng trên đàn. bjo e k biết sao nữa. gara bó tay. gara thay cả quạt lẫn trở rồi vẫn k dc ạ. . bác cho e hỏi là xe bác sửa thế nào ạ. em cám ơn

Trước em cũng được một cụ cho số của cụ Hiếu chuyên ford, em oánh đến sửa hết 600K.
Em ib số cụ ấy cho cụ rồi, cụ cứ alo hỏi xem sao.

Dat Cvn

Đi bộ
Trước em cũng được một cụ cho số của cụ Hiếu chuyên ford, em oánh đến sửa hết 600K.
Em ib số cụ ấy cho cụ rồi, cụ cứ alo hỏi xem sao.
Bác cho em xin số của bác ấy được không ạ. Em cũng đang dính lỗi liên quan đến cái quạt đó đây.
Xin bác 1 tin nhắn sms gửi cho em vào số cầm chân của em ạ : 0919 293 821. Em đa tạ bác

haitute

Xe máy
Hóng, xe em điều hòa cũng gần giống chủ thớt, khắc phục được cụ hướng dẫn e với ạ, đội ơn cụ