[Funland] Help: trẻ con nói bậy kinh hoàng

dacootodau

Xe tăng
Hôm nọ cháu đi đón đứa cháu học ở trường thcs Thanh Xuân chỗ đường Nguyễn Tuân ,trường toàn con nhà các bộ với vip học vậy mà nghe các cháu gái học lớp 6, 7 văng toàn ngứa l ồn ra liên tọi sợ thật

slaz8

Xe ba gác
K nói đến thì thôi, nói đến thì... K phải mình con cụ đâu ạ? Giờ thành phong trào rồi
Thời mình chỉ có mấy cậu học sinh cá biệt thi thoảng hay chửi đệm thôi, chứ giờ cả con gái nữa. Các thầy cô thì hơi đâu mà nhắc và nhắc cũng không xuể,
Khả năng là xã hội giờ nhiều người lớn nói bậy, cứ văng mạng, nên trẻ con nó cứ nghĩ nói thế mới là trưởng thành cũng nên
Dột từ nóc, người lớn không làm lẽ nào trẻ con nó làm? người lớn khong chửi thề thì trẻ nó cũng không

Phuco2007

Tháo bánh
Cụ cứ suy diến bậy bạ thôi, chứ bọn trẻ trong sáng lắm mà!
Đây nhé:
VL = Vâng Lời
Vkl = Vô kỷ luật
Đm = Đừng mà
Đcm = Đánh con mèo
Đkm vl = Đừng khóc mà, vui lên
Đcm vkl = Đừng có mà vô kỷ luật

Đcm vkl! :D=))=))=))
Ơ chuẩn đấy :))

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Nghe các con nói chuyện trong lớp, chat trong group, trên fb mà thấy kinh khủng cccm ạ. Không thiếu từ bậy bạ nào các con không nói. Bạn nào không nói bậy còn bị cô lập.
Hình như thế hệ người lớn ít nói bậy hơn hẳn. Cái này do đâu ạ. Em thấy các trường hình như không hề chú ý giáo giục học sinh nói chuyện lịch sự, đúng mực.
Em vô cùng ghét nói bậy. Theo cccm giải pháp là gì ạ ? Không lẽ để con cái chúng ta mở miệng ra là đm, vcl...
Em cũng thấy các cháu Phổ thông giờ nói bậy quá, có lần đi đường thấy 2 cháu gái nhỏ thôi (đầu cấp 2) nói bậy quá mà em phải ngoái lại nhìn xem mình có nhầm không, còn đi một nhóm toàn trai thì thôi rồi luôn. Em thấy trong trường thì không giám thế đâu, ra ngoài mới nói.

quanghungle

Xe tăng
Nghe các con nói chuyện trong lớp, chat trong group, trên fb mà thấy kinh khủng cccm ạ. Không thiếu từ bậy bạ nào các con không nói. Bạn nào không nói bậy còn bị cô lập.
Hình như thế hệ người lớn ít nói bậy hơn hẳn. Cái này do đâu ạ. Em thấy các trường hình như không hề chú ý giáo giục học sinh nói chuyện lịch sự, đúng mực.
Em vô cùng ghét nói bậy. Theo cccm giải pháp là gì ạ ? Không lẽ để con cái chúng ta mở miệng ra là đm, vcl...
Em nghĩ cũng phải

Haolo1992

Xe tăng
Em nghĩ mỗi thời mỗi khác.
Với lại giờ trẻ con nó tiếp xúc với mạng mẽo tây tàu nhiều, bên đó chửi thề cũng không phải cái gì quá quắt.
Nên nếu con bé thì em dạy k nói tục, chứ tầm cấp 2 là em cũng phiên phiến thôi. Chủ yếu dạy cháu nói ntn cho phù hợp, vd nói trong nhóm kín, nói giữa bạn bè, không nói bậy nơi công cộng hay ở nhà....
Quan trọng nhất là : chọn bạn mà chơi.

Puppet

Xe buýt
Ở nhà em cấm tiệt cụ ạ, nói bậy em vặn răng. Thế mà lên lớp lại xoen xoét chửi bậy. Em không hiểu nhà trường dạy gì con cái chúng ta nữa.
Em cũng không hiểu ai dạy mà rất nhiều cụ trên of nói bậy kinh lắm ợ. Trong thớt này có nhiều cụ hay nói bậy ở các thớt khác nhưng vào thớt này ra vẻ ngoan lắm. F1 nhà cụ cũng thế nên cụ không phải lo :)

Do môi trường thôi. Giờ chỉ coa hạn chế khi ở nhà và thưinfg xuyên dạy trẻ sai đúng khi nói bậy
Chứ cũng không cách nào chặn được khi trẻ đi học

ATTILA

Xe điện
Hình như thế hệ người lớn ít nói bậy hơn hẳn. Cái này do đâu ạ. Em thấy
các trường hình như không hề chú ý giáo giục học sinh nói chuyện lịch sự, đúng mực.
Trước tiên do những người làm bố làm mẹ ít quan tâm đến các con, sau đó đến môi trường học đường. Nhưng thử hỏi 1 năm có mấy dịp họp phụ huynh, có khi nào các bác đi họp mà đề cập hay bàn đến vấn đề dậy dỗ các con? Hay chỉ nghe cô đọc thành tích...rồi đóng tiền quỹ lớp và cắp đít về?

custardapple

Xe buýt
Thôi điệp khúc đổ lỗi cho trường đi. Trước mặt thầy cô chúng cũng ko nói bậy y như trước bố mẹ ý.
Hình như do mạng cụ ạ.
Cu nhà em ko hề nói bậy ở nhà. Nhưng một hôm tình cờ em đọc được Facebook chat nhóm của nó. Kinh hoàng, cả trai cả gái luôn

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Em đây, truyền miệng kể lại thì em là tác giả của từ Phịch, 30 năm trước. Trưng Vương cII, Hàng Bài.

botom

Xe tăng
Cha nào con nấy thôi. Cha mẹ chửi thề nói bậy thì con cái học theo.
Một số cha mẹ ( như ông chú em ) thì ko chửi thề, nhưng ít chú ý dạy dỗ con cái, ném con vào trường ở khu vực toàn con cái dân chợ búa, vài năm là luyện xong lớp chửi thề trình độ cao cấp.
Cụ nói thế này động chạm quá :). Trẻ con bây giờ, nhiều đứa bố mẹ toàn trí thức, cả đời không nói bậy. Nhưng không hiểu sao đến trường gặp bạn gặp bè, bọn nó lại học nhau nói bậy cụ ạ. Về nhà thì ngoan như cún. Bố mẹ nào cũng tự hào là con tôi không bao giờ nói bậy. Nhưng vào FB group kín của bọn nó, không từ nói bậy nào mà bọn nó không nói. Trường chuyên lớp chọn, các con toàn học giỏi cũng thế cụ nhé. Em thấy bọn cấp 2 và cấp 3 bây giờ phần lớn là thế. Lên đại học thì đỡ hơn. Có lẽ xã hội ngày nay cộng với cái tuổi dở dở ương ương làm bọn trẻ con nó thế. Chứ nói do bố mẹ nói bậy, con nó học theo có lẽ cũng oan uổng cho nhiều cụ mợ có con tuổi ẩm ương quá cụ ạ.

botom

Xe tăng
Trước tiên do những người làm bố làm mẹ ít quan tâm đến các con, sau đó đến môi trường học đường. Nhưng thử hỏi 1 năm có mấy dịp họp phụ huynh, có khi nào các bác đi họp mà đề cập hay bàn đến vấn đề dậy dỗ các con? Hay chỉ nghe cô đọc thành tích...rồi đóng tiền quỹ lớp và cắp đít về?
Cụ chủ thớt Dũng PQ theo em cũng là người rất quan tâm đến con đấy ạ. Nhưng con cụ ý vẫn đến lớp chửi bậy, mặc dù ở nhà ngoan như cún. Bây giờ trẻ con nó bị ảnh hưởng trào lưu trên mạng nhiều, các bài hát thì toàn rap lời tục tữu (cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt), đứa nào muốn hoà nhập với các bạn, tỏ ra sành điệu thì cũng phải nói theo trào lưu. Về nhà không bao giờ bọn nó nói tục, nhưng ra ngoài, đi với bạn, là lại sử dụng ngôn ngữ theo trào lưu của bọn nó. Nan giải phết đấy cụ ạ.

tienaka

Xe điện
Em đi ăn phở. Cafe. Trà đá gặp từ lớn tới nhỏ chứ đừng nói bọn trẻ. Câu đâu tiên là đờ ị tờ .....

Dogmatix

Xe tăng
Cái này chịu thôi cụ ơi. Không muốn bị cô lập thì bắt buộc phải theo các bạn.
Bọn trẻ bây giờ ra đường nghe tụi nó nói chuyện mình tuy đàn ông con trai, cũng chửi bậy vcl nhưng không thể ăn được bọn nó. Nhất là mấy con bé choai choai mà xinh xinh thì thôi rồi luôn, văng đủ các thể loại trên đời.
đkm, suy cho cùng Bộ giáo dục tụi nó còn đang mải lo chuyện bán dâm, đời nào tụi nó quan tâm chuyện chửi bậy.

nhuataiche

Xe container
Cụ nói thế này động chạm quá :). Trẻ con bây giờ, nhiều đứa bố mẹ toàn trí thức, cả đời không nói bậy. Nhưng không hiểu sao đến trường gặp bạn gặp bè, bọn nó lại học nhau nói bậy cụ ạ. Về nhà thì ngoan như cún. Bố mẹ nào cũng tự hào là con tôi không bao giờ nói bậy. Nhưng vào FB group kín của bọn nó, không từ nói bậy nào mà bọn nó không nói. Trường chuyên lớp chọn, các con toàn học giỏi cũng thế cụ nhé. Em thấy bọn cấp 2 và cấp 3 bây giờ phần lớn là thế. Lên đại học thì đỡ hơn. Có lẽ xã hội ngày nay cộng với cái tuổi dở dở ương ương làm bọn trẻ con nó thế. Chứ nói do bố mẹ nói bậy, con nó học theo có lẽ cũng oan uổng cho nhiều cụ mợ có con tuổi ẩm ương quá cụ ạ.
Đúng vậy, em xin lỗi đã lỡ lời. Em cũng gửi lời xin lỗi cụ chủ thớt, tuy hơi muộn.
Bọn nhỏ bây giờ cũng như mình lúc trước, học từ bạn bè là nhiều. Bạn bè chúng nó nhiều đứa có gia đình ko được tốt, chúng nó nói bậy thế là ảnh hưởng tới con mình ngay. Ý của em là như thế thôi.
Thực ra chính mình nhiều lúc ko kềm chế được cũng chửi tục, nhưng mình có giới hạn và hiểu đó là việc ko nên. Mình cũng nên dạy con mình như thế, chúng nó chắc chắn là ko hoàn hảo được nhưng phải học được cách cư xử trong phạm vi cho phép.