[Funland] Help. Nợ xấu khó đòi và con nợ đã trốn phải làm sao

Nói chung là đến tầm này rồi thì cơ hội đòi lại được tiền là rất nhỏ. Sẽ có 2 hướng cụ ạ:
1- Ko báo CA để nó có cơ hội kiếm tiền và trả nợ (nhưng nhỡ nó lại lừa đảo thêm thì lại khổ nan nhân).
2- Báo CA để cho nó nhập kho và món nợ kia sẽ được treo lên cung trăng.
Khoai cụ ạ.
Giả sử nó có 10 tỷ, lúc đấy nó lại thấy cảm giác trả nợ người khác như bị mất tiền của mình. Mà không trả nó có sao đâu.

HUNGSMUN

Xe container
Đến mức báo là xác định mất trắng rồi cụ ạ. Nhưng mà sợ báo cũng không làm gì được nó
Em nghĩ là nếu nhiều người có đầy đủ bằng chứng, căn cứ báo về tội lừa đảo hoặc lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì chắc sẽ bị gom thôi. Nhưng dù sao thì cũng xác định là nợ khó đòi rồi.

HUNGSMUN

Xe container
Khoai cụ ạ.
Giả sử nó có 10 tỷ, lúc đấy nó lại thấy cảm giác trả nợ người khác như bị mất tiền của mình. Mà không trả nó có sao đâu.
Vâng cụ, cuối dậu nên họ cùn lắm. Có khi nó lại còn thích bị bế đi để đỡ phải trả nợ ấy chứ.

poiuy

Xe ba gác
Cho ngân hàng vay còn chưa đòi được nữa là cho cá nhân vay. Em còn đang kẹt tiền chứng chỉ tiền gửi ở SCB chưa lấy về được đây.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cũng là dân làm công ăn lương nên mấy khoản xã hội này em gà lắm. Mong các cụ tên 4rum dẫn đường chỉ lối.
Tình hình là có thằng em ở công ty vay nợ rất nhiều. Ban đầu thì chỉ là vay tiền để xoay trả lãi bds, sau cùng vỡ nở ra nợ chục tỷ.Đỉnh điểm là giờ nó trốn bỏ luôn cả bảo hiểm thất nghiệp của công ty. Hỏi thì gia đình nó bảo chờ bán đất nhưng với số nợ như vậy thì bán cũng không trả hết nợ. Hiện tại giấy tờ vay nợ ở công ty cũng đến tiền tỷ rồi. Em có nên tập họp anh em công ty làm cái đơn ra công an tố giác không? Với hình thức vay nợ có tin nhắn và đối tượng đã trốn không nghe máy có thể khởi tố hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ?
Có cụ ạ, nhưng xác định là mất trắng. Còn đen đỏ đều 50/50.
Giờ bảo người nhà trả 50 thôi, chứ vào trường hợp mất thanh khoản này thì chịu rồi

Tuyen66888

Xe hơi
Em cũng dính quả vay hộ thằng bạn thời cởi tuồng 120M từ 2015 giờ mà không làm gì được, đòi thì khất lần.

duongtver

Xe tăng
Cho ngân hàng vay còn chưa đòi được nữa là cho cá nhân vay. Em còn đang kẹt tiền chứng chỉ tiền gửi ở SCB chưa lấy về được đây.
Cụ gửi tiền ở SCB giờ ra đáo hạn mà cũng không được ạ? Tưởng SCB giờ ngon rồi.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Cũng là dân làm công ăn lương nên mấy khoản xã hội này em gà lắm. Mong các cụ tên 4rum dẫn đường chỉ lối.
Tình hình là có thằng em ở công ty vay nợ rất nhiều. Ban đầu thì chỉ là vay tiền để xoay trả lãi bds, sau cùng vỡ nở ra nợ chục tỷ.Đỉnh điểm là giờ nó trốn bỏ luôn cả bảo hiểm thất nghiệp của công ty. Hỏi thì gia đình nó bảo chờ bán đất nhưng với số nợ như vậy thì bán cũng không trả hết nợ. Hiện tại giấy tờ vay nợ ở công ty cũng đến tiền tỷ rồi. Em có nên tập họp anh em công ty làm cái đơn ra công an tố giác không? Với hình thức vay nợ có tin nhắn và đối tượng đã trốn không nghe máy có thể khởi tố hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ?
Làm đơn nhanh và khẩn trương cụ ơi.
Cụ cứ làm cái đơn gửi các cơ quan: VKSND Quận, TAND Quận, CA Quận.
Họ cần bổ sung tài liệu hồ sơ chứng cứ gì thì mang lên nộp bổ sung.
Nhớ gửi CPN có báo phát.
Lâu lâu không thấy phản hồi lại thì gửi đơn tiếp, nhớ ghi rõ là lần 2, lần 3 ....
Đến lần 3 không thấy phản hồi lại thì gửi đơn lên cấp cao hơn.
Tiền mồ hôi xương máu của mình mà chả lẽ lại ngồi yên và để thằng lừa đảo ngồi yên, phải không ạ?

namson229

Xe điện
Chắc chưa đến hạn phỏng cụ?
đến hạn SCB cũng ko có tiền, e có người quen gửi tiết kiệm ở SCB (ko phải mua trài phiếu nhé) đến hạn rồi, lên ngân hàng bảo ko có tiền; từ lúc Trương mỹ Lan bị bắt thì có ai mang tiền vào SCB gửi nữa đâu, tiền vào ko có, thì lấy đâu mà trả cho dân

duongtver

Xe tăng
Em cũng dính quả vay hộ thằng bạn thời cởi tuồng 120M từ 2015 giờ mà không làm gì được, đòi thì khất lần.
Mệt cụ nhỉ, bạn bè không nên dính tới tiền bạc mới bền được. Nhưng đời biết sao được lúc khó khăn.

duongtver

Xe tăng
đến hạn SCB cũng ko có tiền, e có người quen gửi tiết kiệm ở SCB (ko phải mua trài phiếu nhé) đến hạn rồi, lên ngân hàng bảo ko có tiền; từ lúc Trương mỹ Lan bị bắt thì có ai mang tiền vào SCB gửi nữa đâu, tiền vào ko có, thì lấy đâu mà trả cho dân
Em tưởng Ngân hàng NN bảo lãnh rồi, riêng tiền tiết kiệm của dân thì NHNN ứng ra trả mà ko phải à cụ? Chứ hơn năm nay chắc chả có ma nào dám gửi SCB nữa. Ngày xưa nhà em có tí ti mà may quá ra xếp hàng cả ngày cuối cùng cũng rút được về. Mất ít lãi nhưng đành chịu.

poiuy

Xe ba gác
Cụ gửi tiền ở SCB giờ ra đáo hạn mà cũng không được ạ? Tưởng SCB giờ ngon rồi.
Chưa đáo hạn cụ ạ. Chứng chỉ tiền gửi nó có hạn nhiều năm, lúc nó bình thường thì chỉ cần chuyển nhượng cho người khác là được. Giờ dĩ nhiên chẳng ai dở hơi đi nhận chuyển nhượng.

duongtver

Xe tăng
Chưa đáo hạn cụ ạ. Chứng chỉ tiền gửi nó có hạn nhiều năm, lúc nó bình thường thì chỉ cần chuyển nhượng cho người khác là được. Giờ dĩ nhiên chẳng ai dở hơi đi nhận chuyển nhượng.
Mình ko rành loại chứng chỉ lắm, tưởng cụ gửi tiết kiệm thì cùng lắm cụ mất lãi chứ ai lại không cho cụ rút.

issie

Xe tải
SCB chỉ vi phạm cái mục là sau một năm lẽ ra được rút tiền và hưởng lãi thì giờ họ chỉ cho rút nhưng không hưởng lãi thôi, chứ còn đến hạn thì vẫn rút ngon mà cụ. Em đến đầu năm nay là rút hết tiền khỏi SCB rồi. Thời đầu thì mỗi ngày chỉ được chuyển 100tr ra ngoài hệ thống, còn giờ hình như lên 200tr rồi. Số còn lại chuyển cho bạn bè cùng hệ thống, sau đó họ chuyển ra ngoài giúp mình. Thế là cuối cùng em cũng rút xong :))

DonaldTrump79

Xe tăng
Em va vấp ít nên không biết ra công an có phải nhét tiền cho họ không. Và thủ tục tố giác ntn thế cụ
Cụ cứ tập hợp các ace cho thằng kia vay rồi làm cái đơn tố cáo tội lừa đảo đi... Cùng lắm không đòi được nợ thì cho nó đi tù cũng được cho bớt các thành phần bố láo ăn cắp đi cụ ạ.
Cứ làm đơn tập thể nhiều người với số tiền đủ lớn CA sẽ phải làm thôi.