[Funland] Help, nhà đang cho thuê mà muốn bán thì làm sao?

formen

Xe lăn
Trong h đ thuê lúc nào chả có mục chấm dứt sớm h đ, bên thuê chấm dứt thì mất cọc, bên cho thuê chấm dứt thì mất x đồng.
Còn định bán thì báo trc bên thuê, tớ định bán, đàm phán theo h đ, có khách xem nhà hẹn 3 bên xem bình thường.

dheIa

Xe điện
Có gì mà hoang dã, chủ yếu là tiền thôi, em bán và đồng ý đền theo hợp đồng. (3-6 tháng tiền nhà khi ký hđ cho thuê). Còn chủ mới sẽ lấy nhà luôn hay cho thuê tiếp thì 2 bên thương thảo. Nhưng đa phần người mua cũng cho họ ở thêm 1 tháng để tìm nhà.
Khách thuê tự nhiên đc cho không 4 tháng với nhà ở 6 tháng với cửa hàng chả mừng rớt nước mắt cảm ơn lấy cảm ơn để ý chứ
À vâng, là em đang nói cái chuyện đòi dắt người vào xem nhà khi đang có người thuê, rồi gân cổ bảo "vào xem chứ có phải oánh chém gì đâu"!?
Đã hđ cho thuê nghĩa là anh đã trao quyền sử dụng nhà cho người thuê. Người ta chỉ ko có quyền bán nhà của anh thôi, chứ hoàn toàn có quyền từ chối việc anh đòi vào để lượn lờ!

Còn việc mua bán và cho thuê tiếp hay thế nào như bác đề cập.. thì là câu chuyện tiếp theo ở phía sau rồi ạ. Và em ko có ý kiến!

khong phanh

Xe buýt
nhà e đang cho thuê, giờ có người muốn mua (đã ưng ý khi xem ảnh) đòi vào xem nhà xong đặt cọc luôn => đang cho thuê nên e ko có quyền tự ý dẫn khách vào nhà ; chỉ trừ e phá hợp đồng lấy lại nhà

( người mua nói có thể sẽ cho thuê tiếp nên ko ảnh hưởng người đang thuê => nhưng tất cả hiện CHỈ LÀ LỜI NÓI) ; còn người đang thuê thì họ đang rất thích ở trì khi mình đền tiền phá HĐ thì họ mới đi.

=> nếu em phá HĐ , đến lúc người kia vào xem nhà lại đổi ý => thì lại quá dở, thả gà ra đuổi ( trước khi cho vào nhà thì e ký HĐ gì với người mua để tránh bị bỏ bom nhỉ ? .... hay nên làm thế nào ..?)

Các cụ nào đã Từng Trải qua , Có Kinh Nghiệm thì giúp e với
Bảo họ là mình cần vay tiền ngân hàng. Giờ ngân hàng qua xem nhà để thẩm định mức vay. Nếu khách thuê khó tính hoặc ngại người ta bỏ ko thuê khi mình có ý định đăng bán.

banmotnucuoi

Xe lăn
nếu em phá HĐ , đến lúc người kia vào xem nhà lại đổi ý => thì lại quá dở, xử lý sao đoạn này bác nhỉ ?
à nguyên tác cụ phải bảo bên mua đặt cọc bằng hoặc hơn tiền đền bù cho người thuê chứ. Đổi ý mất tiền thôi. Có phải lấy nhà luôn đâu bao giờ có cả tháng để bên mua chuẩn bị tiền hợp đồng công chứng các kiểu.
Còn cứ trao đổi thẳng với từng bên thôi, nhưng giờ cò vạc nhiều, đặt cọc và đền bù mình đều phải tính cái công của mình vào đấy nếu họ bỏ cọc

Mr.Chem

Xe điện
nhà e đang cho thuê, giờ có người muốn mua (đã ưng ý khi xem ảnh) đòi vào xem nhà xong đặt cọc luôn => đang cho thuê nên e ko có quyền tự ý dẫn khách vào nhà ; chỉ trừ e phá hợp đồng lấy lại nhà
Cụ coi chừng lại gặp cò vạc, em bán nhà cò vạc cũng nói như đúng rồi, còn bảo tối khách gặp anh cầm tiền theo đặt cọc luôn đấy....em chỉ nhắn lại bảo là em giỏi nhỉ, tiền trong túi khách mà cò còn quyết được...haha.
Trường hợp đối với người thuê thì thông báo với họ, và cho họ khoảng 1 tháng để tìm và chuyển, nếu có điều khoản hợp đồng thì việc đầu tiên là nói chuyện thoả thuận, không đc thì cứ hđ quy định thế nào thì làm thế. Cụ cũng có thể ràng buộc với người mua là sau 1 tháng 3 ngày sẽ bàn giao nhà, họ đang máu mua, chờ 30 ngày vừa làm thủ tục mua bán vừa các thứ là vừa....hợp lý cả đôi bên.

namson229

Xe điện
muốn mua thì phải cọc, cọc cao tý (hơn tiền đền do phá hợp đồng cho thuê nhà)... phá hợp đồng thì đền người thuê nhà thôi; cứ theo hợp đồng mà làm... he he, e cũng ko có nhà bán, nhà cho thuê.

Nhimtiu

Xe container
Em nói thế này để cụ chủ thớt hiểu là việc cho khách vào xem đó nó quá đơn giản. Em làm dv bên ks nó cho thuê nguyên cả ks 160 phòng, bao nhiêu các bookings đặt trước nó huỷ cái rẹt và k đền bù gì. Thiệt hại khủng luôn các cty kêu như vạc, chủ ks nó cho bên khác thuê nó làm ăn bố láo thế đấy. Ở xứ này k chuyện gì là k thể xảy ra cả. Các cty thu tiền của khách rồi cứ thế mà đi giải quyết phải bù tiền ra mà tìm thuê ks mà mùa cao điểm lấy phòng đâu có dễ.

blablo

Xe tải

( người mua nói có thể sẽ cho thuê tiếp nên ko ảnh hưởng người đang thuê => nhưng tất cả hiện CHỈ LÀ LỜI NÓI) ; còn người đang thuê thì họ đang rất thích ở trì khi mình đền tiền phá HĐ thì họ mới đi.

=> nếu em phá HĐ , đến lúc người kia vào xem nhà lại đổi ý => thì lại quá dở, thả gà ra đuổi ( trước khi cho vào nhà thì e ký HĐ gì với người mua để tránh bị bỏ bom nhỉ ? .... hay nên làm thế nào ..?)

Các cụ nào đã Từng Trải qua , Có Kinh Nghiệm thì giúp e với
e k từng trải nhưng e nghĩ cụ là chủ nhà bảo đến chơi lắp thêm cái abc thì họ sẽ k ngăn cản, trừ phi họ cố tình. cụ nói rõ vs khách để tới cùng và xem qua nhà nhưng k nói với người thuê là đc. còn sau đấy cụ cũng bảo vs ng thuê là tôi bán nhà còn hd thuê của a chuyển qua ký với bên kia.

duongqua

Xe container
Đều có báo trước ít nhất 1 tháng mà cụ, bên mua mà muốn cho bên kia thuê tiếp thì ko sao, cụ chuyển tiền nhà các tháng còn lại cho bên mua. Còn bên mua không muốn cho thuê tiếp thì cụ báo với bên thuê tình hình sắp bán nhà và nói bên mua tạo điều kiện cho bên thuê 1 tháng dọn nhà đi. Kiểu gì cụ cũng phải báo với bên thuê nhà để họ chuẩn bị chứ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đã muốn bán nhà thì thôi đền HĐ cho người ta dọn đi đi chứ còn dập dòm thế làm gì .

matizac

Xe tăng
Em là cứ thật thà với cả khách thuê và bên mua, nói chuyện với khách thuê là có ý định bán hẹn ngày xem nhà, nếu bên mua ưng cọc xong thì báo chính thức khách thuê về chấm dứt theo hợp đồng, đền bù. Đẹp nhất là bên mua cho thuê tiếp thì làm cái phụ lục điều chỉnh chủ thể Bên cho thuê sang chủ mới là xong.

tranhien1979

Xe tăng
Bán được thì bán. Em từng rao bán nhà cho thuê, nhưng khách đến xem khách thuê cho xem nhưng nói xấu để khách bỏ. Sau đó khách thuê quay ra hỏi mua với giá thấp khá xa so với em định bán. Cuối cùng, để thuận cho khách mua, em kết thúc hợp đồng thuê và không cho thuê nữa.