Help me!!! Alpine W202

Honda_Civic

Đi bộ
Chào các bác, Hôm trước có mua được mấy đĩa DVD DTS 5.1 của ban nhạc Eagles nhưng sao cho vào chú Alpine W202 chẳng thấy lên tiếng , em có hỏi mấy chuyên gia thì bảo con này không đọc được định dạng âm thanh này? các bác giúp em với !!!! em rất thích nghe bài Hotel california , nghe ở home theatre ở nhà cực phê luôn.

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
định dạng 5.1 về âm thanh thì đầu đọc nào cũng đọc nhưng vấn đề hiệu quả ra đến loa có hay là không thôi, có thể bác kiểm tra lại xem là DVD có phân vùng hay không nếu là đĩa xịn

Honda_Civic

Đi bộ
Em xem đĩa Thúy Nga DVD 5.1 trên xe thì vẫn vô tư , và xem Eagles ở bộ dàn Panasonic ở nhà cũng vẫn được , nhưng trên xe thì không được? Em hỏi hàng đĩa thì họ bào đầu đọc phải có chức năng giải mã DTS 5.1 thì mới đọc được đĩa này
logo DTS ở trên đầu nhà em có , không biết Alpine có không

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Alpine IVA W202 có thể không tích hợp bộ giải mã DTS=> không có tiếng ra loa, xuất tín hiệu DTS ở dạng số (digital output)

Với đĩa Eagles bác có thể chọn chế độ 2 kênh để nghe tạm

Chỉnh sửa cuối:

pioneer.vn

Xe tải
Số 10 Tạ Quang Bửu - Hai Bà Trưng - Hà Nội
Website
www.pioneer.vn
DTS Digital Surround (nhiều khi viết tắt DTS 5.1) Đó là công nghệ mã/giải mã âm thanh surround 5.1 với chất lượng 20-bit,nổi tiếng trên thế giới của công ty DTS ( chỉ sau 2 định dạng mới Dolby true HDDTS HD ). Công nghệ này mã hóa 6 kênh 20-bit audio (5.1) với dung lượng mà ngày xưa người ta dùng để lưu trữ có 2 kênh 16-bit audio PCM. Chất lượng âm thanh trên mỗi kênh trong 6 kênh này vượt xa chất lượng âm thanh 16-bit trên đĩa CD thông thường.
Để giải mã được âm thanh này,bộ phận đọc tín hiệu phải đọc được định dang âm thanh DTS từ đĩa DVD và phát tới âm ly qua đường kỹ thuật số ( Optical hay Coaxial..) và âm ly nhận tín hiệu cũng phải có bộ giải mã DTS để xử lý và tạo hiệu ứng âm thanh surround ra các loa vệ tinh và loa Sub.

Thường các bộ rạp hát gia đình đồng bộ của các hãng thì đầu đọc và âm ly tích hợp sẵn với nhau, loa nối trực tiếp vào đầu đọc rất rễ sử dụng.

Còn trong ô tô, theo kiến thức nông cạn của em,Màn hình DVD của các hãng nổi tiếng như Pioneer,Alpine,Kenwood,Sony... thì đầu đọc và bộ âm ly giải mã tín hiệu DTS cũng đã tích hợp sẵn với nhau , và loa vẫn sẽ lên được tiếng khi đọc đĩa có định dạng âm thanh DTS ,nhưng nếu để tạo hiệu ứng âm thanh Surround 5.1 hay đúng theo chất lượng của đĩa thì cần có một bộ phận nữa đó là bộ xử lý đa kênh. Em xin gửi lại một mô hình của dàn âm thanh 5.1 theo xe ô tô để các bác tham khảo

Trong đó DEQ-7650 chính là bộ xử lý đa kênh. không thể thiếu được trong các bộ rạp hát trên xe hơi.

Nếu màn hình Alpine W202 có chức năng giải mã DTS mà xe của bác không lên tiếng chứng chỉ có 2 trường hợp là bộ giải mã bị lỗi hoặc thợ lắp sai bác ạ,bác thử mang ra thợ chỉnh lại xem.

Chỉnh sửa cuối:

khanhfat

Xe hơi
hay mua mấy con processor của alpine gì ấy PXA H701 hay gì đó alpine hay bắt mình mua linh tinh lắm làm phí cả tiền

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Cái bộ xử lý đó chỉ giúp tạo ra hiệu ứng 5.1 mà thôi chứ không phải vì cái đó mới ra tiếng của DVD 5.1

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Màn 202 Alpine chạy 5.1 ầm ầm ,em có cái đĩa 5.1 demo của sony nghe suốt ngày trên xe
Em xem lại rồi ! Cái W202 có cả giải mã DD lẫn DTS downmix xuống thành 2 kênh

Vấn đề có thể do
- Đĩa không đúng phân vùng (region code)
- W202 không hỗ trợ đĩa DVD duallayer

pioneer.vn

Xe tải
Số 10 Tạ Quang Bửu - Hai Bà Trưng - Hà Nội
Website
www.pioneer.vn
Hè hè giờ thì chắc DEQ-7650 là bộ xử lý rồi hả
Thì qua buổi tiếp kiến bác em cũng mở mang thêm nhiều kiến thức , và lại con người em không có tính bảo thủ nên dễ tiếp thu lắm bác ạ.
thanks bác zippo nhé ! ý định của bác em thấy bắt đầu phù hợp với thị trường rồi đấy.(y)