Help em gấp với - Albea đánh lái kêu re re to

hoanhde

Xe máy
Các cụ giúp em với, xe mọi hôm chạy bình thường, sáng nay cũng bình thường, đỗ ngay trước cửa nhà, một bên bánh trên vỉa hè, một bên dưới đường, bánh trước bên phải nằm ngay trên gờ của vỉa hè. Trưa nay em đi làm về lên xe đi đón người nhà, tự dưng đánh lái kêu re re to, nghe rất khó chịu. Em mở nắp capo lên rồi đánh lái thì nghe tiếng phát ra từ trong buồng máy. Em cứ chạy thì khi đi đường thẳng thì không để ý đến tiếng đó nữa, chỉ có xe chạy chậm vào cua hoặc dừng lại mà đánh lái thì nghe thấy tiếng re re như hóc côn. Các cụ cao nhân vào giúp em với, em đang phải đi Thái Bình gấp nhưng thấy lo quá, không biết làm sao không ạ.

xuananhmbv

Xe tải
1.6 hay 1.3 cụ? vụ án này là bơm trợ lực bị die, muốn êm ru bỏ ra 2 tháng lương công chức

hoanhde

Xe máy
1.6 hay 1.3 cụ? vụ án này là bơm trợ lực bị die, muốn êm ru bỏ ra 2 tháng lương công chức
Xe em 1.6 ạ, chạy tạm được không ạ ? lái vẫn bình thường ạ, chỉ có lúc vào cua thì kêu. Chắc cuối tuần phải đi kiểm tra. Mà bơm trợ lực này giá bao nhiêu ạ ?

huyhien

Xe buýt
Cháu vào ngóng để học hỏi xem.

xuananhmbv

Xe tải
bơm trợ lực của FIAT trong Me Kong bán 4trièu, còn bơm Đài loan mua ở An Dương Vương Q.5 giá 2,6tr

Buôn gạch

Xe buýt
vậy mà cụ ở trển bẩu 2 tháng lương công chức làm em hoảng quá

hoanhde

Xe máy
bơm trợ lực của FIAT trong Me Kong bán 4trièu, còn bơm Đài loan mua ở An Dương Vương Q.5 giá 2,6tr
Cám ơn cụ nhiều ạ, em vừa kiểm tra, cạn dầu trợ lực lái, không biết có bị vỡ ống chỗ nào không, nhưng dưới sàn không thấy có dầu chảy, Em muốn mua dầu về đổ vào bình thì nên dùng loại nào ạ? Hay cứ mang ra gara nó cho dầu gì thì cho ạ ?

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Xe em dùng dầu hộp số xe máy tay ga được, xe cụ thì em không biết nên chỉ ủn lên.

Turbodiesel 2.2

Xe tăng
Cám ơn cụ nhiều ạ, em vừa kiểm tra, cạn dầu trợ lực lái, không biết có bị vỡ ống chỗ nào không, nhưng dưới sàn không thấy có dầu chảy, Em muốn mua dầu về đổ vào bình thì nên dùng loại nào ạ? Hay cứ mang ra gara nó cho dầu gì thì cho ạ ?
Cụ ra cây xăng bảo nó bán cho 1 lít dầu thủy lực (hình như có 16.000đ thôi thì phải), đừng đổ dầu máy hỏng bơm và thước lái đấy. Đổ vào còn thừa thì dự phòng mà kiểm tra xem nó chảy chỗ nào mà bổ sung.
Để cạn dầu toi bộ thước lái là lại mất cả một cơ số lớn tiền lớn đấy cụ lưu ý.
Xe em hôm trước cũng hao dầu trợ lực, kiểm tra lại thì cái phớt cổ bơm lâu ngày nó hỏng, thay mất 200k cả công bây giờ ok chẳng hao tí nào nữa :)

hoanhde

Xe máy
Cụ ra cây xăng bảo nó bán cho 1 lít dầu thủy lực (hình như có 16.000đ thôi thì phải), đừng đổ dầu máy hỏng bơm và thước lái đấy. Đổ vào còn thừa thì dự phòng mà kiểm tra xem nó chảy chỗ nào mà bổ sung.
Để cạn dầu toi bộ thước lái là lại mất cả một cơ số lớn tiền lớn đấy cụ lưu ý.
Xe em hôm trước cũng hao dầu trợ lực, kiểm tra lại thì cái phớt cổ bơm lâu ngày nó hỏng, thay mất 200k cả công bây giờ ok chẳng hao tí nào nữa :)
Cám ơn cụ, em đi ra cây xăng hỏi dầu trợ lực lái thì nó bảo ko có, em ra gara nó bán cho cái loại dầu hộp số Transmission Fluids, đổ vào thì hết kêu, nhưng em cũng không an tâm, em có nên thay lai dầu thủy lực không ạ? Hỏi bác GG thì có chỗ nói thay bằng dầu Transmission Fluids cũng đc, nhưng cũng có chỗ thì bảo ko nên. Giờ em nhỡ rồi thì có cần phải thay lại không ạ ?

hoanhde

Xe máy
Trợ lực lái kêu khi đánh hết lái: thiếu dầu, bơm trợ lực vẫn ngon nhá.
Nguyên nhân: ống ty ô hoặc các phớt dầu bị hỏng gây ngấm dầu, chảy dầu, hoặc thước lái bị hỏng các phớt gây chảy dầu.
Cách khắc phục: phải vào gara, kiểm tra hỏng đâu sửa đó, đối với hệ thống ống dẫn dầu và hệ thống thước lại.
Cụ bổ sung dầu trợ lực hết kêu, nhưng chỉ được một thời gian thôi, nguyên nhân chắc ở chỗ khác vì bị hao dầu trợ lực.
Chúc cụ chủ chăm xe tốt để an tâm công tác!
Em cảm ơn cụ nhiều, đang chuẩn bị mai qua Cụ Hậu đây ạ.

magicianfs

Xe tăng
Bắt được bệnh là ngon ngay, chả có gì phải ngợi cụ ợ. quan trọng là nghe ngóng, cái gì có vấn đề thì khắc phục sớm, đồ fiat cực bền cụ nhé, chỉ có người phá thôi.

Turbodiesel 2.2

Xe tăng
Bắt được bệnh là ngon ngay, chả có gì phải ngợi cụ ợ. quan trọng là nghe ngóng, cái gì có vấn đề thì khắc phục sớm, đồ fiat cực bền cụ nhé, chỉ có người phá thôi.
Phá có kỹ thuật thì cũng chả hỏng được nhá :D
Còn cái vụ chỉ nghe thôi thì chửa đủ, phải cả nhòm nhòm và nhất là sờ sờ nữa mới được cơ cụ nhẩy :P

Turbodiesel 2.2

Xe tăng
Cám ơn cụ, em đi ra cây xăng hỏi dầu trợ lực lái thì nó bảo ko có, em ra gara nó bán cho cái loại dầu hộp số Transmission Fluids, đổ vào thì hết kêu, nhưng em cũng không an tâm, em có nên thay lai dầu thủy lực không ạ? Hỏi bác GG thì có chỗ nói thay bằng dầu Transmission Fluids cũng đc, nhưng cũng có chỗ thì bảo ko nên. Giờ em nhỡ rồi thì có cần phải thay lại không ạ ?
Dầu số không phải tối ưu nhưng cũng tạm được, nó cũng chẳng sao mấy đâu chỉ có điều lái hơi nặng tay hơn một tí.
Quan trọng nhất là cụ phải tìm cho bằng ra cái lý do hao dầu mà sử lý đi cho yên tâm cụ nhé! :)

Turbodiesel 2.2

Xe tăng
Cái bơm trợ lực này cụ lắp lai cũng được (nếu không quá khó tính về vấn đề lai căng hoặc đồ zin).
Về mặt kỹ thuật thì chả có vấn đề gì đâu mà phải lăn tăn.
Xe em đang lắp cái bơm của Lanoz chạy phầm phập chả sao cả, cả cái bơm (hàng tháo xe mua đầy ngoài chợ trời) ngon lành lẫn công lắp chỉ có 800k thôi mà :)

hoanhde

Xe máy
Cảm ơn các cụ đã giúp đỡ, em đã fix xong rồi ạ, cái dây tio nó chắc bị dò, em đã đi ép lại cái dây mới, giờ thì chưa thấy chảy, nhưng mấy cái phớt ở thước lái đang có hiện tượng ngấm dầu, chắc em cũng chuẩn bị đi chỉnh lại luôn ạ. May mắn nhờ các cụ support nhiệt tình nên em đã yên tâm hơn rất nhiều ạ. Một lần nữa xin cám ơn cả nhà nhiều >:D<