[Funland] Help: đan viện Châu Sơn

motthoidongbim

Xe điện
Đan viện Châu sơn đang trong tháng lễ thì phải. Hình như phải hết 30/4 mới hết. Cách đây 3 tuần nhà em qua đấy, không được vào. Chỉ dân theo Đạo mới được vào lễ thôi. An uống gần đấy thì vào Ngoạm dê gần đầu cầu Nho Quan ăn cũng được

sparta.leonidas

Xe cút kít
Chả lẽ em chửi bậy với cụ này... :)
Các danh xưng tên gọi trong Công giáo chúng em là do truyền thống và có Giáo Luật quy định hẳn hoi. Vì thế Công giáo mới là một tôn giáo có tổ chức vào loại bậc nhất. Giáo quyền và hàng Giáo sĩ được tổ chức một cách độc lập và hoàn thiện song song với đời sống tu trì.

Theo em được biết, người có Đạo không được chửi bậy ???

zitaicrazy

Xe buýt
Là "chức sắc" cụ nhé :)
Bên Công giáo tụi em thì "giới đi tu" được chia cơ bản thành 2 là: "thuộc về giáo triều" - Tu triều, và "thuộc về hội dòng" - Tu dòng.
Các Linh mục Triều là những người không thuộc về dòng tu nào cả, họ chịu sự quản lí của giáo triều và làm việc điều hành Giáo hội (Cha xứ, quản xứ....)
Còn các thầy dòng, các ma-sơ (có cả Linh mục dòng thuộc các dòng tu) khi "đi tu" họ gia nhập dòng tu nào, thì nằm trong sự quản lí của dòng tu đó. (Các Dòng tu do sự phê chuẩn và quản lí của Giáo Hoàng, và được giao lại cho các Giám mục nếu nằm trên địa hạt của Giám mục đó. Và thường có Giám tỉnh dòng tu - ví dụ có dòng tu thì cả VN là một "tỉnh dòng" và Giám tỉnh dòng tu là người đứng đầu, sẽ làm việc quản lí với giáo triều Rome).
Những người đi tu theo các Dòng tu, đan viện (như ở Châu Sơn) thì được gọi là Tu Sĩ.
Còn những người cũng đi tu, nhưng không thuộc dòng tu, mà trực thuộc giáo triều, thì được gọi là Giáo Sĩ.

Vấn đề các cụ đang tranh luận thì em xin thưa là, người Công giáo không phải kiêng bất kì món ăn thức uống nào cả. Bởi "mọi tạo vật được tạo ra đều tốt lành và để phục vụ con người". Nên cái chuyện ăn thịt dê, hay thịt lợn thịt chó là thoải mái...
Người Công giáo chỉ bị buộc giữ chay (ăn chay kiêng thịt và làm việc lành thiện) vào ngày thứ Tư Lễ Tro và Thứ Sáu tuần Thánh (thứ 6 tới đây trước lễ Phục sinh). Còn các ngày khác thì tùy nghi tấm lòng và sự thánh thiện của mỗi người mà giữ hoặc không.
Nhưng cái việc "Chay" của người Công giáo nó khác với các tôn giáo khác, các cụ đừng lầm nhé!
Chay của Công giáo là "ăn uống ít đi, hưởng thụ ít đi, và dùng phần dư ra từ việc mình hãm mình đó để làm điều phúc lành".
Đại ý vậy không biết các cụ đỡ thắc mắc chưa ^^
hê hê nhìn nick cụ chắc dân bách khoa ạ, ko bít cụ đã bao cái xuân xanh, còn e thì vẫn trẩu , năm nay mới 38 thôi cụ ợ, e còm vào theard cụ chủ là bởi vì quá ức chế cái còm của cụ khai sơn ạ, chứ e cũng có ông a sinh 81 học văn hóa, cũng sinh hoạt chán chê bên nhà thờ Hàm Long rồi, nên e cũng phần nào hiểu đc ạ.Nhưng phải công nhận, cụ cho e đc chửi đổng 1 phát, dis con mẹ nó chứ, e vẫn quí dân theo đạo hơn là dân theo phật. Các cụ nói rồi thứ nhất tu nhà thứ 2 tu chợ thứ 3 mới tu chùa, nhưng xh bây giờ có thế đâu, toàn giống tôm, nghĩa là đi giật lùi và đội mứt lên đầu

zitaicrazy

Xe buýt
Giáo dân cơ bản sống theo vị trí địa lý nên dễ nhận ra. Người theo đạo Phật (Phật tử) sống lẫn trong công đồng dân cư nên khó nhận biết.
Còn rất nhiều người thỉnh thoảng lên chùa thì vẫn chưa phải là phật tử.
vâng cụ, nhìu khi nghe danh từ ''phật tử'' là e lại ngứa hết cả màng nhĩ