Help cung đường từ Hà nội lên thị xã Hà Giang

tuantt

Đi bộ
Em chào các bác. Sắp tới em có nhiệm vụ đưa bố mẹ em về thị xã Hà giang. Do em ở HCM nên các cung đường lên không rõ. Search cũng nhiều nhưng toàn bài cũ nên không biết cung đường nào mới dễ đi (bố mẹ em cũng lớn tuổi) ít gặp trở ngại xxx hoặc những điểm khuyến cáo và những điểm dừng chân ăn uống. Em cám ơn các bác.

Sry admin em post nhầm ra ngoài CCCĐ .. Bác move giúp em không xóa được

Chỉnh sửa cuối:

Mr Handsome

Xe buýt
Cụ chạy xe từ HCM ra ah? Đi theo đường mòn HCM or QL1, nếu nghỉ ở HN thì ở khu vực nào cụ cho lịch cụ thể e mới tư vấn đc vì các vị trí đi từ HN sẽ rất khác nhau và biêt đi sẽ tiết kiệm đc nhiều quãng đường. E mới đi Hà Giang về dịp nghỉ lễ cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

tuantt

Đi bộ
Không em đi từ Hà nội bác à ... em search thấy hướng dẫn đi đoạn này không biết có gì thay đổi không Hà Nội – Vĩnh Yên – Việt Trì – Đoan Hùng – Tuyên Quang – Hà Giang

King247

Xe buýt
Không em đi từ Hà nội bác à ... em search thấy hướng dẫn đi đoạn này không biết có gì thay đổi không Hà Nội – Vĩnh Yên – Việt Trì – Đoan Hùng – Tuyên Quang – Hà Giang
Hà Nội lên Hà Giang có tới 4 cung cơ bản:
- Đi QL32 qua thị xã Phú Thọ - Tuyên Quang - Hà Giang
- Đi QL2 đến Vĩnh Yên - QL2C đi ngả Sơn Dương - Tuyên Quang - Hà Giang
- Đi theo truyền thống: Hà Nội - Vĩnh Yên - Việt Trì - Tuyên Quang - Hà Giang
- Đi đường cao tốc Nội Bài tới đường trạm thu phí rẽ vào đường cao tốc Hà Nội - Lào Cai - tới Phù Ninh (Phú Thọ) rẽ ra - Phù Ninh - Tuyên Quang - Hà Giang: ----> bác nên nghiên cứu đi đường này ổn nhất thời điểm này ạ

themoto

Xe tải
Hà Nội lên Hà Giang có tới 4 cung cơ bản:
- Đi QL32 qua thị xã Phú Thọ - Tuyên Quang - Hà Giang
- Đi QL2 đến Vĩnh Yên - QL2C đi ngả Sơn Dương - Tuyên Quang - Hà Giang
- Đi theo truyền thống: Hà Nội - Vĩnh Yên - Việt Trì - Tuyên Quang - Hà Giang
- Đi đường cao tốc Nội Bài tới đường trạm thu phí rẽ vào đường cao tốc Hà Nội - Lào Cai - tới Phù Ninh (Phú Thọ) rẽ ra - Phù Ninh - Tuyên Quang - Hà Giang: ----> bác nên nghiên cứu đi đường này ổn nhất thời điểm này ạ
Chuẩn rồi, đoạn từ Phú Thọ đến Hà Giang tuân thủ vạch làn đường nhé. Đến TP. Hà Giang tối cụ đưa ông bà già đi ăn cháo ấu tầu ở cầu Yên Biên mới nhé, hết mệt mỏi luôn.

Mr Handsome

Xe buýt
Từ HN đi HG theo e cụ nên đi theo PA thứ 2 của cụ King247 là OK nhất, cụ thể như sau: HN --> Thăng Long Nội Bài --> Cao tốc NB Lào Cai -->Lối ra Tam Đảo - Vĩnh Yên (như hình dưới đây) thì cụ ra khỏi đường cao tốc hỏi đường đi TT Sơn Dương --> TP Tuyên Quang -->TP Hà Giang.
P/S: Cụ đi theo cung này có những ưu điểm sau:
- Tổng quãng đường gần hơn 30km.
- Đường từ Cao tốc NB-LC --> TT Sơn Dương --> TP Tuyên Quang vắng xe dễ đi.
- Giảm 40k phí đường Cao tốc nếu rẽ xuống đoạn sau (Phù Ninh), hơn nữa đoạn QL2 từ Phù Ninh tới ngã 3 Đoan Hùng rất đông xe tải.

Đường Cao tốc cho phép chạy 100km/h nên cụ chú ý chỉ khoảng 30p là tới chỗ rẽ TĐ-VY, mát ga, chân to thì tới Phù Ninh rẽ cũng được nhưng bị bất lợi như e đã nêu bên trên.
Cụ có thể ăn ở TP Tuyên Quang hoặc tới TT Tân Yên, huyện Hàm Yên, Tuyên Quang, qua cột đèn Xanh Đỏ khoảng 100m có mấy quán ăn cũng Ok, đặc sản TQ có cá suối rất ngon.
Chúc cụ và GĐ có 1 chuyến đi vui vẻ!

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Từ HN đi HG theo e cụ nên đi theo PA thứ 2 của cụ King247 là OK nhất, cụ thể như sau: HN --> Thăng Long Nội Bài --> Cao tốc NB Lào Cai -->Lối ra Tam Đảo - Vĩnh Yên (như hình dưới đây) thì cụ ra khỏi đường cao tốc hỏi đường đi TT Sơn Dương --> TP Tuyên Quang -->TP Hà Giang...
Cụ này chỉ dẫn chuẩn vì em cũng mới đi cung này đầu năm. Cụ thể thêm chút nữa từ HN đi đường Thăng Long Nội Bài đến lối rẽ đi cao tốc Nội Bài - Lào Cai. Chú ý lối ra Vĩnh Yên trên bảng chỉ dẫn - Nội Bài - exit Tam Đảo: 25 km

Chạy đến exit Tam Đảo thì ra QL 2B, chú ý quay lại theo hướng đi Tam Đảo

Từ cao tốc đi theo hướng Tam Đảo trên QL 2B khoảng 3 km gặp bùng binh to thì rẽ trái vào đường Hợp Châu - Đồng Tĩnh (đường bê tông rộng 36 m)

Đi 10,5 km gặp QL 2C thì rẽ phải đi 400 m, rồi rẽ trái lên cầu Liễn Sơn đi thẳng QL 2C

Đoạn này dài 38,4 km, gặp QL 37 rẽ trái đi TP Tuyên Quang. Đoạn QL 37:

Qua TP Tuyên Quang gặp cái "lô cốt" này

Sau đó chạy thẳng ra QL 2 đi Hà Giang. Đây là con đường ngắn nhất (khoảng 290 km) và dễ đi nhất!

tranquang83

Xe điện
Nghỉ ăn trưa (nếu cụ đi từ sáng sớm) thì nên vào chỗ này: Đi ra khỏi TP Tuyên Quang trên QL 2 đến cuối thị trấn Tân Yên rẽ vào quán ăn này - bên phải. Nhà hàng có tên Ánh Tuyết ngay đầu cầu Bắc Mục.

tranquang83

Xe điện
Còn khi nào cụ gặp cái cột này thì đó là trung tâm TP Hà Giang rồi! Chúc cụ chuyến đi vui vẻ!

giangsuki

Xe ngựa
Nghỉ ăn trưa (nếu cụ đi từ sáng sớm) thì nên vào chỗ này: Đi ra khỏi TP Tuyên Quang trên QL 2 đến cuối thị trấn Tân Yên rẽ vào quán ăn này - bên phải. Nhà hàng có tên Ánh Tuyết ngay đầu cầu Bắc Mục.

Chuẩn rồi, em cũng hay ăn ở đây, làm thêm đĩa nhộng uống rượu tốn phết

Mr Handsome

Xe buýt

Ơ hôm trước e cũng ăn ở quán này nhưng tối không rõ lắm, hôm nay cụ phọt lên trời sáng e mới nhận ra, nhà này có món ONG XÀO MĂNG UỐNG VỚI RƯỢU NGÔ thì tuyệt cú mèo luôn.

tranquang83

Xe điện
Hôm ăn ở quán này đúng dịp "chọi trâu", nên rất nhiều quan chức - các cụ/mợ để ý giùm mấy cái biển số - liên hoan ở đây. Đoàn em được ké món thịt trâu "chọi" xào rau muống. Trên cả tuyệt vời!=P~

Mr Handsome

Xe buýt
Hôm ăn ở quán này đúng dịp "chọi trâu", nên rất nhiều quan chức - các cụ/mợ để ý giùm mấy cái biển số - liên hoan ở đây. Đoàn em được ké món thịt trâu "chọi" xào rau muống. Trên cả tuyệt vời!=P~
Cụ đi nhiều nhể, cái vụ Nha Trang qua Phan Rang ... cụ hoàn thành chưa?

tranquang83

Xe điện
Cụ đi nhiều nhể, cái vụ Nha Trang qua Phan Rang ... cụ hoàn thành chưa?
Tuần tới mới đi vì bận mấy việc vặt cụ ạ! Dự đoàn xuyên Việt đi men bờ biển nên từ Hội An đến Vũng Tàu có thông tin gì, cụ bổ túc thêm cho em nhé!

tuantt

Đi bộ
Em chân thành cám ơn các bác đã giúp em có hình ảnh đầy đủ hết... Tks