HELP!!! Chức năng auto stop khi cài số lùi trên KIA FORTE SXAT 2011.

Chipdaddy

Xe đạp
Hôm qua gấu nhà em đỗ xe Kia Forte SXAT 2011 song song, khi lấy xe ra, xe sau còn cách đuôi tầm 30-40cm (sát vạch đỏ trên camera lùi), cảm biến kêu liên tục và xe... không chịu lùi dù đã cài số de. Tắt máy, thử đi thử lại vẫn không lùi được. Vê nhẹ ga nó cũng không đi. Kiểm tra bánh sau không bị vướng, chèn. Tiến không được thì thằng trên còn cách có 5cm.
Sau nhờ bác tài cao tuổi trong cty ra giúp, bác í đạp mạnh gần hết chân ga thì nó mới chịu đi. Bác tài nói do đậu quá sát nên nó tự động không cho lùi. Phải đạp mạnh ga mới được. (Nguy hiểm vãi)

Em chạy nó chưa bao giờ gặp trường hợp thế này. Nhiều khi de vào sát tường cũng không sao.
Các bác cho hỏi có đúng có chức năng như trên không hay xe bị lỗi gì?
Cảm ơn ^^

Hôm qua gấu nhà em đỗ xe Kia Forte SXAT 2011 song song, khi lấy xe ra, xe sau còn cách đuôi tầm 30-40cm (sát vạch đỏ trên camera lùi), cảm biến kêu liên tục và xe... không chịu lùi dù đã cài số de. Tắt máy, thử đi thử lại vẫn không lùi được. Vê nhẹ ga nó cũng không đi. Kiểm tra bánh sau không bị vướng, chèn. Tiến không được thì thằng trên còn cách có 5cm.
Sau nhờ bác tài cao tuổi trong cty ra giúp, bác í đạp mạnh gần hết chân ga thì nó mới chịu đi. Bác tài nói do đậu quá sát nên nó tự động không cho lùi. Phải đạp mạnh ga mới được. (Nguy hiểm vãi)

Em chạy nó chưa bao giờ gặp trường hợp thế này. Nhiều khi de vào sát tường cũng không sao.
Các bác cho hỏi có đúng có chức năng như trên không hay xe bị lỗi gì?
Cảm ơn ^^
Chỉ cố một số xe rất siêu mới có chức năng này cụ nhé mà do nó hoạt động không chuẫn nên hầu hết các hãng ngày nay đã bỏ, không chế tạo chức năng này nữa. Xe cụ là hạng sedan cỡ nhỏ nên chắc chắn không có chức năng này, hơn nữa, nếu có thì nó đi liền với hệ thống phanh tay chạy điện (Electronic Parking Brake System), HT này Hyundai và KIA chỉ có trên những xe hạng sang như Genesis. Có thể do phanh tay quên chưa hạ cụ ạ còn nếu có chức năng này thì cụ ga thoai con gà mái nó cũng không chạy.

Chipdaddy

Xe đạp
Chắc chắn ko phải quên phanh tay các bác à. Đã lùn xuống 1 chút, nhích lên 1 chút... sau đó lùi lại thì nó đứng hình luôn. Thậm chí nếu quên thắng tay hay bị chèn bánh thì khi vê ga nhẹ thì xe vẫn phải rùng mình và nhúc nhích chứ. Đằng này nó im re luôn các bác ạ. Phải đạp mạnh ga nó mới nhích xuống rồi đi đứng lại bình thường. Rất chuẩn.
Sau đó em về nhà, thử de tới de lui sát vật cản mà nó chẳng sao cả. Bó tay.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Chắc chắn ko phải quên phanh tay các bác à. Đã lùn xuống 1 chút, nhích lên 1 chút... sau đó lùi lại thì nó đứng hình luôn. Thậm chí nếu quên thắng tay hay bị chèn bánh thì khi vê ga nhẹ thì xe vẫn phải rùng mình và nhúc nhích chứ. Đằng này nó im re luôn các bác ạ. Phải đạp mạnh ga nó mới nhích xuống rồi đi đứng lại bình thường. Rất chuẩn.
Sau đó em về nhà, thử de tới de lui sát vật cản mà nó chẳng sao cả. Bó tay.
Có thể phanh của cụ bị rỉ sét do nước mưa rồi :) Liệu có phải cụ đỗ ở đó trong khi trời mưa không ạ? Cụ mô tả bác tài già lên thốc gia mà em sợ quá =))

vietdq

Xe tải
Cụ chip liều thật đấy , thốc ga như thế nhỡ nó chồm 1 cái tan xe thì sao ? cụ làm quả nguy hiểm thật đấy , em ngồi đọc thôi cũng thấy hãi , không cẩn thận lại thành 1 vụ xe điên nữa thì khổ cụ ạ , khuyên cụ lần sau đừng cho tài già thốc ga như thế nhé ^:)^ .

gia doi

Xe điện
Em cững nghĩ là kẹt phanh tay thui chứ xe cụ chủ thớt có chức năng đó thì xịn quá

Accent2012

Xe tải
Chắc xe làm sao hoặc phanh có vấn đề rồi chứ tôi cũng chạy xe cerato 2011 có camera lùi nó chỉ cảnh báo thôi chứ lùi thoải mái

Chipdaddy

Xe đạp
Cảm ơn các bác. Chắc xe em nó bị kẹt thắng tay hoặc lỗi gì đó. Nếu bị lại thì đem vào garage kiểm tra thôi.

antufo

Xe hơi
Website
www.samnamtrieutien.nhanh.re
Tui là chưa thử bao giờ , cuối tuần đem xe ra bãi sông Hồng thực hành thử với cây chuối xem sao, keke

Loong Phoong

Xe điện
thế này thì hơn cả siêu xe rồi còn gì nữa, quá an toàn, hehe, chắc bác quên thả hết phanh tay rồi