Hệ thống thông tin là cái ngành gì?

hoangadt

Xe tải
cụ giới thiệu thì em cũng tìm hiểu, nhưng đầu vào Khoa quốc tế ĐHQGHN là 5.5 ielts hả cụ @@ bé nó ở quê, cũng đầu tư học tiếng anh nhưng chưa đc mức ấy thì có sao ko cụ?
Đúng rồi đó, Học khoa quốc tế của ĐHQGHN thì tiếng Anh phải tốt nha cụ, vì giảng dạy bằng tiếng Anh cả đó, đầu vào cũng phải tối thiểu IELTS 5.5. Em có đứa em họ đang học kinh doanh quốc tế ở đây, học phí tầm 1000 USD/ kỳ nhưng nó năng động lắm, tiếng Anh nói như gió. Nghe nó kể, lớp nó cũng có 2 đứa được đi học chuyển tiếp ở nước ngoài (Malaysia thì phải).

HoangLink

Xe tải
Đúng rồi đó, Học khoa quốc tế của ĐHQGHN thì tiếng Anh phải tốt nha cụ, vì giảng dạy bằng tiếng Anh cả đó, đầu vào cũng phải tối thiểu IELTS 5.5. Em có đứa em họ đang học kinh doanh quốc tế ở đây, học phí tầm 1000 USD/ kỳ nhưng nó năng động lắm, tiếng Anh nói như gió. Nghe nó kể, lớp nó cũng có 2 đứa được đi học chuyển tiếp ở nước ngoài (Malaysia thì phải).
1000 đô, đắt vãi cụ ạ

hoangadt

Xe tải
1000 đô, đắt vãi cụ ạ
Mợ xinh đẹp ơi, ko đắt đâu mợ, học khoa quốc tế mà chứ đâu phải khoa đại trà. ví như bên KTQD ý, mấy khoa quốc tế hồi em học là 4 năm trc, học phí 1 học kì rẻ nhất là 19tr cho năm nhất, các năm sau tăng dần. còn bây giờ sau mấy vụ tăng học phí thì em ko rõ là tăng tới mức nào nữa.
Nhưng nói chung cái gì cũng có giá của nó, đầu tư cho sự học là ko bao giờ lỗ.

bomecutun

Xe tải
Vì toàn bộ các môn chuyên ngành phải học bằng tiếng Anh nên đầu vào yc phải đạt ielts 5.5 hoặc bậc 4 theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho VN hoặc tương đương. Nhưng cụ yên tâm là nếu chưa đạt trình độ tiếng Anh theo yêu cầu được xét vào học chương trình ngoại ngữ bổ sung tại khoa (cùng với các học phần đại cương) trong năm học thứ nhất.
Cụ ơi, giả sử là chưa đạt 5.5 ielts mà vẫn đủ điểm chuẩn vào trường thì có bị trượt ko?

nttrung2610

Xe tải
Cụ ơi, giả sử là chưa đạt 5.5 ielts mà vẫn đủ điểm chuẩn vào trường thì có bị trượt ko?
Năm nay thì e ko rõ, như 1,2 năm trước thì không mợ nhé, nếu chưa đạt ielts 5.5 thì năm nhất sẽ học tiếng anh cùng các môn đại cương. Nhưng sẽ hơi vất vả để năm 2 đạt đủ chuẩn mà học mấy môn chuyên ngành bằng tiếng anh.

nttrung2610

Xe tải
Cụ mợ quan tâm cứ tra GG cho chắc, ko thì gọi điện thẳng đến bộ phận tư vấn tuyển sinh của ngta. Giờ thi đh mỗi năm mỗi khác, ko theo dõi thì chẳng biết đường nào mà lần

Mecuabum

Xe tải
Ngành này khá hay đấy chứ, tại chưa đại chúng thôi. Nói chung cứ liên quan tới máy tính là em thấy lương cao mà ổn định, ko lo thất nghiệp. ông nào càng giỏi càng thăng tiến, lương càng cao. Ông nào đại trà thì cũng đủ sống.

bomecutun

Xe tải
Năm nay thì e ko rõ, như 1,2 năm trước thì không mợ nhé, nếu chưa đạt ielts 5.5 thì năm nhất sẽ học tiếng anh cùng các môn đại cương. Nhưng sẽ hơi vất vả để năm 2 đạt đủ chuẩn mà học mấy môn chuyên ngành bằng tiếng anh.
à tức là nếu mình chưa đạt thì vào trường sẽ học tiếng anh, và nó tính thành một môn học như các môn đại cương khác đúng không cụ? ơ thế nhỡ trượt thì năm 2 có được ko học chuyên ngành ko??

cafebxl

Xe hơi
vừa mới đây thủ tướng Vũ đức đam họp bàn với 3 trường FPT, Bách Khoa, Công nghê đhqg về vấn đề đào tạo nhân lực CNTT tăng số lượng và chất lượng, đến năm 2020 có khoảng 30 000 . nên học mấy ngành liên quan CNTT ko bao giờ là sai lầm

l0ng_py

Xe buýt
Nó đào tạo theo kiểu tổng thể chung, thiên về phần kỹ năng manager quản lý hơn về kỹ thuật chuyên sâu, về phần kỹ năng phân tích và thiết kế hơn để đưa ra giải pháp cho các tình huống gặp phải.
nghe cụ nói hay quá, cụ làm ngành này à?

chicken10

Xe tải
em cũng đang học ngành này, đặt dép hóng cụ mợ phân tích

NguyễnCẩmTú

Xe tăng
Một nơi nào đó xa lắm ,chả nhớ đoạn nào =))))
Em có đứa em gái họ năm nay học lớp 12, là con gái một nên chú thím em thì chỉ muốn nó học kinh tế hay sư phạm cho nhẹ nhàng. nhưng nó cứ đòi thi hệ thống thông tin. Mà từ thuở cha sinh mẹ đẻ giờ em mới nghe tới cái tên ngành này,tra gg thì ra chung chung là nửa kinh tế nửa kỹ thuật e càng hoang mang.
Em học xây dựng 5 năm ra trg vẫn còn lận đận, huống hồ cái ngành nửa nạc nữa mỡ thế biết có làm ăn được gì ko. Nhưng khuyên thế nào con bé em cũng ko nghe.
Giờ cụ mợ nào hiểu biết cho em hỏi, cái ngành này là cái gì? ra trường rồi làm gì? học hành có vất vả ko?
Em cảm ơn cụ mợ :3
học giỏi sau làm lập trình viên . tự động hóa . làm game ,nói chung CNTT bây giờ con gái học cũng đc mà . nhẹ nhàng ,chứ cụ nghĩ , kinh tế .kế toán 1 năm ra trường bao nhiêu người , mà việc lấy đâu ra mà xin

l0ng_py

Xe buýt
học giỏi sau làm lập trình viên . tự động hóa . làm game ,nói chung CNTT bây giờ con gái học cũng đc mà . nhẹ nhàng ,chứ cụ nghĩ , kinh tế .kế toán 1 năm ra trường bao nhiêu người , mà việc lấy đâu ra mà xin
Phải chăng mợ cũng là dân công nghệ , wwowww

super_driver

Xe tăng
vừa tra GG cho cụ nào quan tâm "Hệ thống thông tin quản lý là ngành học về con người, thiết bị và quy trình thu thập, phân tích, đánh giá và phân phối những thông tin chính xác cho những người soạn thảo các quyết định trong tổ chức - doanh nghiệp.
Nhiều người cho rằng MIS giống với ngành Công nghệ thông tin hay khoa học máy tính, nhưng thực tế không hẳn vậy. MIS tập trung vào thiết kế, quản trị và vận hành các hệ thống thông tin, phân tích dữ liệu, kết nối giữa các bên liên quan trong tổ chức, doanh nghiệp với các chuyên gia công nghệ thông tin, cũng như biết các làm thế nào để doanh nghiệp hoạt động hiệu quả và có lợi thế cạnh tranh hơn."

cuonghoang99

Xe buýt
vừa tra GG cho cụ nào quan tâm "Hệ thống thông tin quản lý là ngành học về con người, thiết bị và quy trình thu thập, phân tích, đánh giá và phân phối những thông tin chính xác cho những người soạn thảo các quyết định trong tổ chức - doanh nghiệp.
Nhiều người cho rằng MIS giống với ngành Công nghệ thông tin hay khoa học máy tính, nhưng thực tế không hẳn vậy. MIS tập trung vào thiết kế, quản trị và vận hành các hệ thống thông tin, phân tích dữ liệu, kết nối giữa các bên liên quan trong tổ chức, doanh nghiệp với các chuyên gia công nghệ thông tin, cũng như biết các làm thế nào để doanh nghiệp hoạt động hiệu quả và có lợi thế cạnh tranh hơn."
vâng em cũng xem bài này rồi. nhưng sợ nhà văn nói láo, nhà báo nói điêu nên cứ hỏi cụ mợ xem ai có kinh nghiệm cho chắc ăn, hehehe :v

cuonghoang99

Xe buýt
công nhận ấy, mà em thấy người ta còn thích tuyển kế toán học cao đẳng trung cấp hơn ấy mợ ạ :3

cuonghoang99

Xe buýt
thật ko cụ, học chuyên ngành bằng tiếng anh á, :v e nói thật chứ tiếng Việt còn chẳng ăn ai huống hồ tiếng Anh :vvv thế này ra trường toàn nhân tài cho đất nc á :v

super_driver

Xe tăng
nói chung là nếu đam mê thì cứ để nó theo, chứ đời đc mấy , rồi sau này nó ko ra trò trống gì nó lại giận hờn oán trách.

cuonghoang99

Xe buýt
nói chung là nếu đam mê thì cứ để nó theo, chứ đời đc mấy , rồi sau này nó ko ra trò trống gì nó lại giận hờn oán trách.
Chú em thì cũng đang nguôi ngoai theo con bé rồi, vì thấy ngành này cũng triển vọng nhưng mẹ nó kiên quyết ko, con gái là phải thế này thế kia ...

Chỉnh sửa cuối: