Hệ thống thông tin là cái ngành gì?

cuonghoang99

Xe buýt
Em có đứa em gái họ năm nay học lớp 12, là con gái một nên chú thím em thì chỉ muốn nó học kinh tế hay sư phạm cho nhẹ nhàng. nhưng nó cứ đòi thi hệ thống thông tin. Mà từ thuở cha sinh mẹ đẻ giờ em mới nghe tới cái tên ngành này,tra gg thì ra chung chung là nửa kinh tế nửa kỹ thuật e càng hoang mang.
Em học xây dựng 5 năm ra trg vẫn còn lận đận, huống hồ cái ngành nửa nạc nữa mỡ thế biết có làm ăn được gì ko. Nhưng khuyên thế nào con bé em cũng ko nghe.
Giờ cụ mợ nào hiểu biết cho em hỏi, cái ngành này là cái gì? ra trường rồi làm gì? học hành có vất vả ko?
Em cảm ơn cụ mợ :3

nivana_vn

Xe tăng
Công nghệ thông tin là về lập trình, bảo mật, hệ thống CNTT cả cứng lẫn mềm đó cụ :)

ô tô cóc

Xe máy
Nó đào tạo theo kiểu tổng thể chung, thiên về phần kỹ năng manager quản lý hơn về kỹ thuật chuyên sâu, về phần kỹ năng phân tích và thiết kế hơn để đưa ra giải pháp cho các tình huống gặp phải.

cuonghoang99

Xe buýt
Nó đào tạo theo kiểu tổng thể chung, thiên về phần kỹ năng manager quản lý hơn về kỹ thuật chuyên sâu, về phần kỹ năng phân tích và thiết kế hơn để đưa ra giải pháp cho các tình huống gặp phải.
cụ giải thích cụ thể hơn giúp em được không ạ? sau này ra trường thì cụ thể là làm cái gì ạ?

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
ôi nếu được chọn lại chắc e chọn học công nghệ thông tin ạ, chứ học kinh tế cũng chung chung mà, thà học cái nghành nghệ cụ thể còn hơn, cứ chuyên tâm có tay nghề thì ko lo chết đói

vivukhapnoi

Xe hơi
Ngành này đang thiếu nhân lực rất nhiều nhé, cơ hội việc làm khá lớn. Con gái học cái này cũng nhiều, vì nó bao quát cả kinh tế lẫn công nghệ. mỗi thứ biết 1 chút nghe có vẻ nửa nạc nửa mỡ nhưng thật ra toàn kiến thức nền tảng, thầy cô trường đh chỉ nên hướng dẫn tư duy với nền tảng thôi, ai đi sâu mảng nào thì tập trung mảng đó.
ra trường có thể làm việc tại các cty phần mềm như CMC, Bravo, Fsoft... các vị trí thì linh động như tester, ai giỏi lập trình thì coder, phân tích thiết kế, triển khai....
Còn về việc học có vất vả ko thì có, cái gì muốn giỏi thì cũng phải vất vả hết, bất kể là ngành nào. Theo mình quan trọng là mình xác định đc mục tiêu thôi thớt ạ. Em nó đã thích rồi thì cứ để e nó theo thôi

kienvinh

Xe lăn
Bác thớt để em nó trình bày lý do xem. Vào các trường Âu Mỹ người ta hay yêu cầu viết bài luận hoặc phỏng vấn trực tiếp. Nay bác đặt mình vào vị trí ban tuyển sinh và hỏi: Em có thể trình bày động cơ của em khi xin học ngành này không? Em hiểu gì về ngành này?

Nhớn rồi, lớp 12 rồi, phải trả lời được.

ô tô cóc

Xe máy
cụ giải thích cụ thể hơn giúp em được không ạ? sau này ra trường thì cụ thể là làm cái gì ạ?
Nếu con gái thì thường sẽ chuyển hướng sang phần hướng ngoại quan hệ đối tác và kinh doanh, strategy Business hơn phần tech IT chuyên sâu, nhàn hơn và ít phải cắm mặt vào máy tính thì làm về phân tích thiết kế hệ thống, nếu có thuật toán tốt thì làm về IT coder... . Kiểu này đang cần người và có tài càng cần hơn. Vd như bên Sing cũng phát triển lắm , giờ tất cả đều làm về kinh tế hết, hàn lâm nghiên cứu thì phải giỏi thì mới theo đuổi được.

Em có thằng cháu học CNTT bên nước ngoài năm thứ nhất nó nói ngành này bên đó học sinh theo học cũng ít chắc khó hơn ngành khác cụ ạ :-s

cairong_2011

Xe container
Em có thằng cháu học CNTT bên nước ngoài năm thứ nhất nó nói ngành này bên đó học sinh theo học cũng ít chắc khó hơn ngành khác cụ ạ :-s
Nói chung các ngành kỹ thuật bên NN thì ít người bản xứ học vì đòi hỏi kỹ năng về tự nhiên như toán ..., học khó hơn. Họ hay thích học các ngành như nghệ thuật, xã hội, kinh tế chung.

cuonghoang99

Xe buýt
Cháu CỤ đi nước nào ạ? Chú thím em cũng muốn định hướng cho em họ em đi du học, không biết ở VN có trường nào đào tạo HTTT mà liên kết nước ngoài ko nhỉ?

cuonghoang99

Xe buýt
Bác thớt để em nó trình bày lý do xem. Vào các trường Âu Mỹ người ta hay yêu cầu viết bài luận hoặc phỏng vấn trực tiếp. Nay bác đặt mình vào vị trí ban tuyển sinh và hỏi: Em có thể trình bày động cơ của em khi xin học ngành này không? Em hiểu gì về ngành này?

Nhớn rồi, lớp 12 rồi, phải trả lời được.
Em cũng có hỏi, nó chỉ bảo nó thích, nó hiểu nó muốn gì. nó cá tính mạnh, trong nhà thì ít nói, không thích phân bua, kiểu ngoài mặt thì ko phản đối mình đâu nhưng nó chống đối từ trong tư tưởng, ương kinh khủng. trong khi chú thím em chỉ mong nó học mấy cái ngành kinh tế ngoại ngữ nhẹ nhàng :(((

nttrung2610

Xe tải
Em cũng có hỏi, nó chỉ bảo nó thích, nó hiểu nó muốn gì. nó cá tính mạnh, trong nhà thì ít nói, không thích phân bua, kiểu ngoài mặt thì ko phản đối mình đâu nhưng nó chống đối từ trong tư tưởng, ương kinh khủng. trong khi chú thím em chỉ mong nó học mấy cái ngành kinh tế ngoại ngữ nhẹ nhàng :(((
Con gái tính vậy có vẻ men à nhà :v. Em khuyên cụ là nên ủng hộ bé, hồi lớp 12 mình lơ ngơ như con bò đeo nơ, thi đh là thi thôi chứ cũng chả biết sau làm cái gì. con bé đã xác định được vậy là nó cũng có tìm hiểu rồi.
Còn về trường lớp thì cụ tham khảo hệ thống thông tin của khoa quốc tế ĐHQGHN xem. ngành này ở VN ko nhiều trường đào tạo đâu, cũng ko phải mới nhưng nhiều ng chưa biết tới. Mà ko biết tới có khi lại hay chứ kế toán ấy nhan nhản nhan nhản ra rồi lại khó xin việc.

Cháu đi Mỹ cụ ạ, vì mẹ nó làm ở trung tâm hợp tác chuyên gia và kỹ thuật với nước ngoài 14 Lê Thánh Tông nếu cụ cần em hỏi giúp cho.

Thích Lò Tôn

Xe tải
Hệ thống thông tin được hiểu nôm na là thông tin được hệ thống cho khoa học và hệ thống thông tin đó dùng để máy tính xử lý. Ví dụ ngày xưa có máy tính thì ô tô chỉ quản lý rất sơ sài có thể chỉ là giá nhưng ngày nay quản lý oto có rất nhiều thông tin để quản lý như thông tin quản lý của nhà sản xuất, thông tin quản lý người dùng....để làm được việc đó người ta phải xây dựng hệ thống thông tin

cuonghoang99

Xe buýt
Con gái tính vậy có vẻ men à nhà :v. Em khuyên cụ là nên ủng hộ bé, hồi lớp 12 mình lơ ngơ như con bò đeo nơ, thi đh là thi thôi chứ cũng chả biết sau làm cái gì. con bé đã xác định được vậy là nó cũng có tìm hiểu rồi.
Còn về trường lớp thì cụ tham khảo hệ thống thông tin của khoa quốc tế ĐHQGHN xem. ngành này ở VN ko nhiều trường đào tạo đâu, cũng ko phải mới nhưng nhiều ng chưa biết tới. Mà ko biết tới có khi lại hay chứ kế toán ấy nhan nhản nhan nhản ra rồi lại khó xin việc.
cụ giới thiệu thì em cũng tìm hiểu, nhưng đầu vào Khoa quốc tế ĐHQGHN là 5.5 ielts hả cụ @@ bé nó ở quê, cũng đầu tư học tiếng anh nhưng chưa đc mức ấy thì có sao ko cụ?

Chỉnh sửa cuối:

nttrung2610

Xe tải
cụ giới thiệu thì em cũng tìm hiểu, nhưng đầu vào là 5.5 ielts hả cụ @@ bé nó ở quê, cũng đầu tư học tiếng anh nhưng chưa đc mức ấy thì có sao ko cụ?
Vì toàn bộ các môn chuyên ngành phải học bằng tiếng Anh nên đầu vào yc phải đạt ielts 5.5 hoặc bậc 4 theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho VN hoặc tương đương. Nhưng cụ yên tâm là nếu chưa đạt trình độ tiếng Anh theo yêu cầu được xét vào học chương trình ngoại ngữ bổ sung tại khoa (cùng với các học phần đại cương) trong năm học thứ nhất.

l0ng_py

Xe buýt
ngành này đang thiếu nhân lực đấy, biết thêm tiếng anh vs tiếng nhật càng tốt, cụ cứ để cháu nó học đi, không phân biệt gái trai đâu, con gái học tuốt