[Funland] Hệ thống nước nóng trung tâm ( heatpump) !

Loitran

Xe tăng
Ban đầu thấy kêu nhận thầu công trình lớn mà ko tìm đc đối tác món heatpump này em nghe cũng hơi sai sai nhưng cũng nhiệt tình tư vấn trên tinh thần ng dùng vừa lắp đặt, sau đọc quả 160-180 củ và khen tốt, chuẩn, chê ng khác là hàng giả cầy em hơi cay mũi, nói thật chứ cứ coi như giả cầy ko phải chuẩn đi, hết 65 củ kiêm nlmt, số tiền dư 120 củ em tính nhẹ cũng trả tiền điện tầm 20 năm, vậy như cụ nói ấy, cao siêu méo gì, cứ nước nóng dùng thoải mái là đc. Gửi cụ ở trên: giả vờ ko biết xong tính vào lùa các cụ nhiều xèng trên này kiểu vậy nó hèn hèn sao đó, ko khá đc.
Thợ thế mà cũng kiếm được việc thì hơi bị giỏi rồi cụ chế gì? :D

violet9

Xe hơi
Cơ bản cũng tùm lum lắm lão ạ. Em đã dùng và không thấy như lúc thuyết trình. Ghi nhận 1 điểm là nếu dùng bồn tắm thì lượng nước cấp nhanh và nóng. Cấp qua Sen phập phù lắm, gọi bên cung cấp cũng ậm ừ lắm. Nói chung công tác sau bán hàng của mấy NCC quy mô vừa & nhỏ không tốt như khâu chào hàng.
Nhà cụ dùng của hãng nào vậy ạ. Em cũng đang quan tâm!

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Ở Nga, các thành phố lớn đều sử dụng nước nóng + sưởi ấm trung tâm. Rất OK, nhất là khi em sang Pháp, Đức thấy mỗi nhà phải có bình đun nước riêng. Ở đây cứ mở vòi ra là có, sưởi ấm sực, ngoài trời âm 40 độ thì trong nhà vẫn 22- 25 độ.
Và giờ ở VN ta cũng bắt đầu phát triển món này rồi. Tuy nhiên mới chỉ là của cá nhân hộ gia đình thôi.

Heatpump mà ngoài trời quãng10-15°C thì khóc tiếng mán, lại chuyển đun điện thôi. VN miền Bắc mấy tháng mùa đông thì khoai

violet9

Xe hơi
Heatpump mà ngoài trời quãng10-15°C thì khóc tiếng mán, lại chuyển đun điện thôi. VN miền Bắc mấy tháng mùa đông thì khoai
Dùng cho gia đình không có lợi à cụ. Em ddang timf hiểu mà thấy quảng cáo nhiều quá!

Minhnd

Xe điện
Nhà ông cụ cháu dùng bình nước nóng trung tâm. Bình nước nóng để trên tầng 4. Tầng 1 mở nước nóng thì phải tốn một mớ nước và thời gian thì nước nóng mới về đến nơi. Nói chung cháu thấy bất tiện và tốn kém dù nhìn có vẻ hiện đại và gọn.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Dùng cho gia đình không có lợi à cụ. Em ddang timf hiểu mà thấy quảng cáo nhiều quá!
Nó là bơm nhiệt. Chứ nhiệt ngoài thấp tè lấy gì bơm, khoảng làm việc của gas cũng bị ảnh hưởng? Mà cái trò bơm nhiệt hay điều hòa cũng có khoảng nhiệt độ làm việc chênh lệch tối đa. Lúc đó trong bộ bơm nhiệt lại có điện trở nhiệt để đun

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản cũng tùm lum lắm lão ạ. Em đã dùng và không thấy như lúc thuyết trình. Ghi nhận 1 điểm là nếu dùng bồn tắm thì lượng nước cấp nhanh và nóng. Cấp qua Sen phập phù lắm, gọi bên cung cấp cũng ậm ừ lắm. Nói chung công tác sau bán hàng của mấy NCC quy mô vừa & nhỏ không tốt như khâu chào hàng.
e thấy thawngf hàng xóm nhà e nó lắp cái nàyaỳh

h thấy kêu là vừa tốn điện vừa tốt nước

nois chung là ko hay như quảng cáo

Demchinhhang.net

Xe container
Nhà cụ dùng của hãng nào vậy ạ. Em cũng đang quan tâm!
Hãng gì chắc cũng của TQ cả thôi. Cụ cứ tìn nh
e thấy thawngf hàng xóm nhà e nó lắp cái nàyaỳh

h thấy kêu là vừa tốn điện vừa tốt nước

nois chung là ko hay như quảng cáo
Nói thế nó vô cùng cụ ơi, tốn là do mình dùng thôi, cơ bản là sướng, về lý thuyết an toàn hơn bình nóng lạnh nhiều. Chỉ là em gặp phải thằng ba vạ bán xong chuồn mất hút ko chịu bảo hành hay dịch vụ hậu cần...
Cụ chủ mạnh dạn tự nhập về dùng đi, sẽ rẻ 1 nửa tiền và lắp đặt không khó đâu, mấy ông cty lăng nhăng kia cũng nhập Tầu về đi lắp chứ có cao siêu gì đâu. Còn mô hình nước nóng này đáng dùng, nhất là nhà có bồn tắm mới thấy giá trị của nó.

Demchinhhang.net

Xe container
Nhà ông cụ cháu dùng bình nước nóng trung tâm. Bình nước nóng để trên tầng 4. Tầng 1 mở nước nóng thì phải tốn một mớ nước và thời gian thì nước nóng mới về đến nơi. Nói chung cháu thấy bất tiện và tốn kém dù nhìn có vẻ hiện đại và gọn.
Chắc nhà ông cụ của cụ không lắp bơm hồi rồi, nó có bơm hồi và cảm biến, luôn có nước nóng "trực" ở đầu vòi. Nếu không lắp cái đó thì lắp heatpump làm gì cho phí tiền.

nvk155

Xe điện
Hãng gì chắc cũng của TQ cả thôi. Cụ cứ tìn nh
Nói thế nó vô cùng cụ ơi, tốn là do mình dùng thôi, cơ bản là sướng, về lý thuyết an toàn hơn bình nóng lạnh nhiều. Chỉ là em gặp phải thằng ba vạ bán xong chuồn mất hút ko chịu bảo hành hay dịch vụ hậu cần...
Cụ chủ mạnh dạn tự nhập về dùng đi, sẽ rẻ 1 nửa tiền và lắp đặt không khó đâu, mấy ông cty lăng nhăng kia cũng nhập Tầu về đi lắp chứ có cao siêu gì đâu. Còn mô hình nước nóng này đáng dùng, nhất là nhà có bồn tắm mới thấy giá trị của nó.
Cháu đặt 2 bộ jiko hoàng ngọc. Chất lượng ổn. Công suất máy nhỏ thôi (máy trông như cục nóng điều hoà ấy).
theo kinh nghiệm của cháu để tiết kiệm và hài hoà thì nên dùng đường nước nóng làm đường nước chính và chỉ nên set nhiệt độ là 45 độ C. Nếu nhà dân dùng thì ko cần lắp bơm đối lưu mà chỉ lắp bơm tăng áp (dùng chính bơm này đối lưu nước trong ống), cái van cảm biến nhiệt độ đường hồi set nhiệt độ khoảng 30 độ C (thì nước đầu vòi lúc nào cũng khoảng 35 độ, thời gian chạy máy cũng nên set tắt quãng thời gian 22:00->05:00). Khi thi công bắt thợ bảo ôn đường nước nóng cẩn thận. Cái heatpumb này mà ko biết dùng thì nó ngốn điện cho cứ gọi là ối dời ơi.
Cái bình nóng lạnh nói thật là như quả bom hẹn giờ, bẵng đi 2-3 năm quên ko vệ sinh là cực kỳ nguy hiểm. Nhất là những nhà nước có canxi nhiều.

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Chắc nhà ông cụ của cụ không lắp bơm hồi rồi, nó có bơm hồi và cảm biến, luôn có nước nóng "trực" ở đầu vòi. Nếu không lắp cái đó thì lắp heatpump làm gì cho phí tiền.

1 là đội tư vấn kỹ thuật ko tốt, 2 là do chủ nhà

vingraux

Xe tăng
Điều hòa 2 chiều, mùa đông miền bắc hôm nào nhiệt độ ngoài trời xuống 10 độ, trong nhà phải bật điều hòa nóng em đã thấy không hiệu quả rồi, có lúc đóng băng thành tảng ở cục outdoor.

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Điều hòa 2 chiều, mùa đông miền bắc hôm nào nhiệt độ ngoài trời xuống 10 độ, trong nhà phải bật điều hòa nóng em đã thấy không hiệu quả rồi, có lúc đóng băng thành tảng ở cục outdoor.
các khách sạn trên sapa dùng máy nước nóng hết, cụ bảo trên đấy có lạnh hơn hn ko ạ?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
các khách sạn trên sapa dùng máy nước nóng hết, cụ bảo trên đấy có lạnh hơn hn ko ạ?
Máy đó đều có bộ trở nhiệt đấy ạ. Còn tầm 20°c thì vẫn dùng khá ổn. Nhưng sapa lắp máy NLMT vẫn ổn hơn. Dễ bảo trì tiết kiệm điện. Còn lạnh quá thì đun mayso hết

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Máy đó đều có bộ trở nhiệt đấy ạ. Còn tầm 20°c thì vẫn dùng khá ổn. Nhưng sapa lắp máy NLMT vẫn ổn hơn. Dễ bảo trì tiết kiệm điện. Còn lạnh quá thì đun mayso hết
em lắp cho Cường Hương với TiGON ko có máy nào có bộ trở nhiệt cụ ạ, trung quốc nó lạnh như vậy mà có cần dùng máy có bộ chở nhiệt đâu, cụ dùng mấy cái máy gia đình, giá cạnh tranh nhau nên chưa tiếp cận được mấy máy loại ntn cụ ạ

vingraux

Xe tăng
Dùng được nhưng hiệu quả không cao bác ah. Mấy ông bán bơm nhiệt toàn quảng cáo COP của máy đạt tới trên 5, gần 6 nhưng xem biểu đồ thấy đó là khi nhiệt độ môi trường khoảng tầm 30 độ C, nhiệt độ nước nóng lấy ra là 40 độ C...

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
em lắp cho Cường Hương với TiGON ko có máy nào có bộ trở nhiệt cụ ạ, trung quốc nó lạnh như vậy mà có cần dùng máy có bộ chở nhiệt đâu, cụ dùng mấy cái máy gia đình, giá cạnh tranh nhau nên chưa tiếp cận được mấy máy loại ntn cụ ạ
Vâng. Loại chuyên dụng theo em biết thì gas cũng khác và nhiệt độ làm việc cũng sâu hơn khá nhiều. Tuy nhiên em vẫn băn khoăn về hiệu quả kinh tế ở góc độ đầu tư và bảo trì.

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Vâng. Loại chuyên dụng theo em biết thì gas cũng khác và nhiệt độ làm việc cũng sâu hơn khá nhiều. Tuy nhiên em vẫn băn khoăn về hiệu quả kinh tế ở góc độ đầu tư và bảo trì.
dạ, các khách sạn với tòa chung cư cao cấp hiện đều dùng máy nước nóng, nó là minh chứng cụ thể cho sự an toàn, hiệu quả kinh tế, cụ ạ,

Chỉnh sửa cuối:

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Dùng được nhưng hiệu quả không cao bác ah. Mấy ông bán bơm nhiệt toàn quảng cáo COP của máy đạt tới trên 5, gần 6 nhưng xem biểu đồ thấy đó là khi nhiệt độ môi trường khoảng tầm 30 độ C, nhiệt độ nước nóng lấy ra là 40 độ C...
cái đó còn do thiết kế kỹ thuật cụ ạ, bình thường để đẩy nhiệt độ từ 8 độ lên 36 độ mất rất nhiều thời gian, nhưng cụ đẩy nhiệt độ từ 36 độ lên đến 46, 50 độ thì cụ lại mất ít thời gian hơn cụ ạ, mà hệ thống của cụ được bảo ôn cách nhiệt chuẩn thì hiệu quả cụ sẽ thấy rõ khi dùng cho các khách sạn, nhà nghỉ.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nhà e chung cư dùng nc nóng tổng của toà nhà
Năm trc 10 độ vẫn rất ok
Bên e nó còn dùng để bơm ra bể bơi 4 mùa, ngoài trời 10 độ thì bể bơi vẫn 31 độ