[Funland] Hệ thống nước nóng trung tâm ( heatpump) !

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Vì sao vậy? Đã sài cho bể bơi được thì xá gì mấy cái khu wc gia đình nhỉ cụ!
Bể bơi nó rất dễ ah, vì nó chỉ tuần hoàn duy trì nhiệt độ trong bể, nhưng hệ thống đường ống cấp cho các thiết bị trong phòng vệ sinh phải đều và khi vặn ra phải có nước nóng ngay tức thì chứ ko phải đợi nước lạnh chảy ra khoảng 30s sau mới có nước nóng thì phải cần người tính toán thiết kế hệ thống chuẩn ah.

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Bác rành vậy thì bác nói xem tại sao lại lúc nóng,lúc lạnh? Bác là nhà cung cấp hay là bác là người sử dụng ạ?
Mình là nhà cung cấp và cũng là người sử dụng cụ nhé, vì người ta thiết kế đường hồi chưa chuẩn, vói lại hệ thống đường ống chưa hợp lý ah.

ruou cu tom

Xe buýt
Website
www.facebook.com

Loitran

Xe tăng
Vì sao vậy? Đã sài cho bể bơi được thì xá gì mấy cái khu wc gia đình nhỉ cụ!
Vấn đề cụ quan tâm nó với mục tiêu gì, tốt, bền, rẻ, chi phí vận hành rẻ? hay......vvv
Nếu tiêu chí rẻ vận hành thì so sánh nó cũng sẽ giống như là cái xe máy 50cc với xe 100cc giả thiết là có tiết kiệm thì giữa hai cái xe 50cc và 100cc ( tương ứng Heat pump lắp cho hộ gia đình thuộc loại nhỏ ) thì nếu có tiết kiệm điện vận hành thì cũng chẳng đáng là bao nhiêu, ngược lại đầu tư đắt hơn bình điện, chi phí bảo dưỡng, sửa chữa chắc sẽ tốn hơn bình điện
Nếu là bình điện loại tốt thường như bên em sài tuổi thọ cũng khoảng 15~20năm gần như không phải đụng chạm sửa chữa, Nước nóng sài luôn ở chế độ ON không lúc nào ngắt,Nếu muốn thì tùy hệ thống sẽ có timmer cho gia đình nào xác định đi làm cả ngày không sài chỉ ON khi nào có mặt ở nhà hoặc setup trước khi về nhà 2 tiếng chẳng hạn, Nghe thì ON liên tục nhưng vấn đề bảo ôn, cách nhiệt của bình giữ nhiệt tốt thì cũng đảm bảo chi phí vận hành không quá tốn kém thay vì phải Bât/ Tắt thường xuyên
Với nhà lớn muốn treo ngoài phòng tắm có thể lắp bình loại lớn tương ứng cho khoảng 10 người sài thì có thể lắp một bình lớn treo đâu đó như trên nóc nhà rồi kết nối toàn hệ thống thì với điều kiện VN như vậy về hình thức cũng được làm đẹp nhiều,

Heat pump chỉ có lợi khi cụ dùng hệ thống đủ lớn, và chấp nhận đầu tư ban đầu với chi phí cao
Có nhiều loại bình nước điện của nước ngoài cụ tham khảo link dưới một trong số đó

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề cụ quan tâm nó với mục tiêu gì, tốt, bền, rẻ, chi phí vận hành rẻ? hay......vvv
Nếu tiêu chí rẻ vận hành thì so sánh nó cũng sẽ giống như là cái xe máy 50cc với xe 100cc giả thiết là có tiết kiệm thì giữa hai cái xe 50cc và 100cc ( tương ứng Head pump lắp cho hộ gia đình thuộc loại nhỏ ) thì nếu có tiết kiệm điện vận hành thì cũng chẳng đáng là bao nhiêu, ngược lại đầu tư đắt hơn bình điện, chi phí bảo dưỡng, sửa chữa chắc sẽ tốn hơn bình điện
Nếu là bình điện loại tốt thường như bên em sài cũng khoảng 15~20 gần như không phải đụng chạm sửa chữa, Nước nóng sài luôn ở chế độ ON không lúc nào ngắt,Nếu muốn thì tùy hệ thống sẽ có timmer cho gia đình nào xác định đi làm cả ngày không sài chỉ ON khi nào có mặt ở nhà hoặc setup trước khi về nhà 2 tiếng chẳng hạn, Nghe thì ON liên tục nhưng vấn đề bảo ôn, cách nhiệt của bình giữ nhiệt tốt thì cũng đảm bảo chi phí vận hành không quá tốn kém thay vì phải Bât/ Tắt thường xuyên
Với nhà lớn muốn treo ngoài phòng tắm có thể lắp bình loại lớn tương ứng cho khoảng 10 người sài thì có thể lắp một bình lớn treo đâu đó như trên nóc nhà rồi kết nối toàn hệ thống thì với điều kiện VN như vậy về hình thức cũng được làm đẹp nhiều,
Có nhiều loại của nước ngoài cụ tham khảo link dưới một trong số đó

Cụ làm ơn đọc kỹ giúp em cho liền mạch ạ!
Em quan điểm rẻ thì chả bao giờ tốt. Còn thương hiệu thì có gì đảm bảo.
Như em đang hoang mang giữa giá 200củ và ...mấy chục củ...vậy khác nhau cái gì?

Loitran

Xe tăng
Cụ mua cái bình điện rồi mạ vàng 24k có khi còn hơn 200 củ đấy?
Giá dự chi đầu tư tốt rồi vậy cụ dùng cho hộ gia đình, hay khách sạn?
Nếu khách sạn cụ có thể đầu tư, gia đình thì cần xem nhiều tiêu chí khác nhau sao cho phù hợp, tốt mà ít phải lau chùi bảo dưỡng.......vvv

Voi đi bộ

Xe buýt
Bắt đầu có nhiều cụ chú ý!
Nhưng như em nói rõ trên thớt là em chưa nắm rõ,vì cv của em và cũng là giá cả,thiết bị loạn cào cào thế nên em mới lập thớt!
Còn có bác bảo em sai,nhầm lẫn...ok. Chính vì tên gọi cho hệ thống này tại VN thì cũng liên thiên. Chính vậy nhờ các Cụ,Mợ vào chia sẻ.
Cụ không nhầm đâu, gọi heat pump hay bơm nhiệt là đúng vì bản chất nó là đưa nhiệt độ từ bên ngoài vào bên trong hoặc ngược lại. Nó khác với máy nước nóng dùng thanh đốt.

cá sấu chúa

Xe hơi
Cụ tham khảo công nghệ khoan lấy địa nhiệt từ lòng đất (Geothermal energy), cần thông tin cụ thể em có thể link giúp cụ. Giải pháp năng lượng thân thiện với môi trường, triển khai được diện tích rộng, khá đắt đỏ nhưng phù hợp với xu hướng phát triển bền vững.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng của Ao smith đi giá rẻ mà.
Cụ có thể setup buổi gặp với em không?
Em cũng mạn phép nói thẳng,em có nhu cầu và yêu cầu là ion định,trung thực. Nói sao làm vậy! Tiền bạc em nói trắng luôn là tiền nào của đó!
Và cty em không bao giờ lừa dối khách hàng.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không nhầm đâu, gọi heat pump hay bơm nhiệt là đúng vì bản chất nó là đưa nhiệt độ từ bên ngoài vào bên trong hoặc ngược lại. Nó khác với máy nước nóng dùng thanh đốt.
Em ghi nhận 1 ý kiến về định nghĩa heatpump.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tham khảo công nghệ khoan lấy địa nhiệt từ lòng đất (Geothermal energy), cần thông tin cụ thể em có thể link giúp cụ. Giải pháp năng lượng thân thiện với môi trường, triển khai được diện tích rộng, khá đắt đỏ nhưng phù hợp với xu hướng phát triển bền vững.
À...cái này em cũng lờ mờ hiểu về nguyên lý. Nhưng chi tiết khác nhau về kỹ thuật,quy mô cụ ạ.
Thế nên em lập thớt có lý do rất cụ thể. Tránh nhập nhèm đánh lận con đen về ngôn từ để lùa gà.

Voi đi bộ

Xe buýt
Em cũng đang quan tâm, nhưng theo em bản chất cái này bao gồm 4 phần: Máy nén, hệ thống mạch điều khiển và hệ thống trao đổi nhiệt cùng hệ thống lưu trữ.
Vậy thì hệ thống nào tốt sẽ tốt cả 4 thứ trên. Nhưng công nghệ về máy nén hay bo mạch là công nghệ phổ thông rồi. Hệ thống trao đổi nhiệt thì chỉ cần loại phủ titan là bao mọi loại chất ăn mòn. Còn lưu trữ thì em không biết là thường loại đắt tiền sẽ dùng cái gì, nếu chỉ là bình inox 304 phủ foam thì cũng chả đắt.
Vậy nên khi thấy giá chênh nhau em cũng chả biết chênh do đâu. Máy nén thì các hãng giờ nó toàn bảo hành 10 năm.

Loitran

Xe tăng
Hiện tại em cũng có 1 vài nơi báo giá tầm loanh quanh 200 củ cho 1 hệ thống 300l.
200 củ mà 300L thì giá này trên trời ít nhất là so với bình điện
Heat pump mà 300l thì cụ chỉ cẩn đầu tư khoảng bình điện 150l là sài thoải mái hơn Heat pump 300l giá loại này bên em khoảng 17 củ là húc đầu vô tường
loại 315l khoảng $1600AUD ~ khoảng 25 củ VND cụ dùng 15~20 năm trừ đi giá đầu tư có lẽ vẫn rẻ hơn Heat pump
Như vậy Bình nước điện vẫn hơn chứ,dễ lắp đặt bảo trì hơn, tuổi đời chắc chắn bền hơn Heat pump và cụ bật 24/7 nhé
Mà Heat pump Chị na làm cũng nhiều đó

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang quan tâm, nhưng theo em bản chất cái này bao gồm 4 phần: Máy nén, hệ thống mạch điều khiển và hệ thống trao đổi nhiệt cùng hệ thống lưu trữ.
Vậy thì hệ thống nào tốt sẽ tốt cả 4 thứ trên. Nhưng công nghệ về máy nén hay bo mạch là công nghệ phổ thông rồi. Hệ thống trao đổi nhiệt thì chỉ cần loại phủ titan là bao mọi loại chất ăn mòn. Còn lưu trữ thì em không biết là thường loại đắt tiền sẽ dùng cái gì, nếu chỉ là bình inox 304 phủ foam thì cũng chả đắt.
Vậy nên khi thấy giá chênh nhau em cũng chả biết chênh do đâu. Máy nén thì các hãng giờ nó toàn bảo hành 10 năm.
Ok! Cụ ở đâu ạ? Cụ setup 1 buổi giao lưu với em đi ạ! Em muốn nắm rõ về nguyên lý và các sản phẩm chính hãng và đồng bộ ạ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
200 củ mà 300L thì giá này trên trời ít nhất là so với bình điện
Head pump mà 300l thì cụ chỉ cẩn đầu tư khoảng bình điện 150l là sài thoải mái hơn Head pump 300l giá loại này bên em khoảng 17 củ là húc đầu vô tường
loại 315l khoảng $1600AUD ~ khoảng 25 củ VND cụ dùng 15~20 năm trừ đi giá đầu tư có lẽ vẫn rẻ hơn Head pump
Như vậy Bình nước điện vẫn hơn chứ,dễ lắp đặt bảo trì hơn, tuổi đời chắc chắn bền hơn Head pump và cụ bật 24/7 nhé
Mà Head pump Chị na làm cũng nhiều đó

Không nghĩ như cụ. ( có thể em sai) nhưng bình điện cỡ 80lit,thương hiệu tốt cũng không đáp ứng việc 2 bồn tắm nằm cùng lấy nước tại cùng 1 thời điểm...riêng điểm này thì đã thua...ít nhất về dung tích...chưa kể công suất phải tầm 3,5 kva /h để duy trì nhiệt độ đáp ứng 40°c cho 2 bồn tắm....
Thêm nữa giá đó cũng là 3cha,2 mẹ nhưng có nguồn gốc,thương hiệu của trời tây chứ không phải anh bạn khựa...
Vì vậy em mới lập thớt này.

cá sấu chúa

Xe hơi
À...cái này em cũng lờ mờ hiểu về nguyên lý. Nhưng chi tiết khác nhau về kỹ thuật,quy mô cụ ạ.
Thế nên em lập thớt có lý do rất cụ thể. Tránh nhập nhèm đánh lận con đen về ngôn từ để lùa gà.
Món này ở các nước phát triển họ làm lâu rồi, nhất là ở các nước có khí hậu lạnh. Họ triển khai về từng khu nhà, biệt thự. Mỗi mũi khoan tầm từ 70 ngàn.

Loitran

Xe tăng
Không nghĩ như cụ. ( có thể em sai) nhưng bình điện cỡ 80lit,thương hiệu tốt cũng không đáp ứng việc 2 bồn tắm nằm cùng lấy nước tại cùng 1 thời điểm...riêng điểm này thì đã thua...ít nhất về dung tích...chưa kể công suất phải tầm 3,5 kva /h để duy trì nhiệt độ đáp ứng 40°c cho 2 bồn tắm....
Thêm nữa giá đó cũng là 3cha,2 mẹ nhưng có nguồn gốc,thương hiệu của trời tây chứ không phải anh bạn khựa...
Vì vậy em mới lập thớt này.
Em chưa hiểu ý cụ nói gì chỗ bôi đậm
Mấy bình em post trên là Australia Made đó vì nhưng đồ này thuộc nhóm cần safety nên nó đặc thù và phẩm cấp nhóm này bên nước ngoài nó khác biệt vợi VN mình lắm cụ vì nhỡ sự cố là nó đi cả cửa tiệm luôn chứ không có lằng nhằng như quê mình
Nếu Cu vẫn khoái Heat pump và muốn nhập nhiều thì alo em làm trực tiếp từ Úc cho nè,giá ngon hơn cụ được offer đó, mà cái này phần đấu nối chắc cụ tự xử được luôn

hình thức như hình dung tích bình 325l
Rheem 3.6kW Electric Heat Pump -

Chỉnh sửa cuối:

Voi đi bộ

Xe buýt
Ok! Cụ ở đâu ạ? Cụ setup 1 buổi giao lưu với em đi ạ! Em muốn nắm rõ về nguyên lý và các sản phẩm chính hãng và đồng bộ ạ.
Em quan tâm trên góc độ người dùng thôi, vì em cũng đang cần một hệ thống khá lớn mà các hãng VN báo giá đắt quá nên em chưa có tiền đầu tư. Nhưng nguyên lý chung thì em tìm hiểu chán chê rồi mới đi hỏi ạ.
Em vốn ít nên muốn đầu tư vừa với số tiền mình có mà nghe giá hãi quá.