Hệ thống loa còi cho xe cỏ. Mời các bác ném đá nhiệt tình...

giangvhung

Xe hơi

nemo_0501

Xe buýt
Em xin có ý kiến giải thích cho các cụ về hệ thống loa sau cốp khi em lắp ah. Tất cả bất kỳ xe nào em lắp cũng như con xe trên thì đều có rơle và công tắc để on/off hệ thống loa khi đóng cốp. Khi cốp được đóng lại thì chỉ có loa Sub trong cốp và hệ thống loa trong xe chạy thôi. Còn về mục đích sử dụng của hệ thống này thì các cụ cũng biết rồi

KMN2010

Xe tăng
Em xin có ý kiến giải thích cho các cụ về hệ thống loa sau cốp khi em lắp ah. Tất cả bất kỳ xe nào em lắp cũng như con xe trên thì đều có rơle và công tắc để on/off hệ thống loa khi đóng cốp. Khi cốp được đóng lại thì chỉ có loa Sub trong cốp và hệ thống loa trong xe chạy thôi. Còn về mục đích sử dụng của hệ thống này thì các cụ cũng biết rồi

Mình cũng nghĩ như vậy, hệ thống loa trong cốp chỉ phục vụ như buổi party ngoài trời thôi.

Em hỏi thêm chút nữa, khi mở cốp thì 4 loa cánh có kêu cùng ko? Vì nhiều khi show cả 4 cánh ra mà

Xe Ôm Xịn

Xe đạp
Về đam mê độ xe thì Cụ có, về thiết kế hệ thống cộng hưởng âm thì Cụ chưa có. Tạm coi cốp xe như buồng âm các loa hướng vào nhau như thế khi Cụ mở có thể sinh tiếng dội ngược hoặc tiếng u u và dao động âm trong hộp kín (cốp xe) là rất phản khoa học trong âm học.:-? Cụ định khi nghe nhạc Cụ mở cốp a?:)) Tốt nhất là mua bộ dàn để trong xe, đi đâu cho vào xe, về để đầu giường. Một công đôi việc cụ ợ.=))
Mời cụ xem thật kỹ những bức ảnh này

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Hai cái chai đỏ của bác là bình cứu hỏa hay tụ bù dòng ?

Bốn cái loa kia hình như là hàng giả lắp dọa.. ma

phamthanhcong

Xe hơi
Ơ sao bảo từ bỏ ko độ nữa cơ mà,thất hứa nhé anh =))=))

Xe Ôm Xịn

Xe đạp

HắtTiAuto

Xe máy
b-) Có khi nào cả supbass và loa chung cùng cộng hưởng tiếng trong 1 cái cốp đóng kín , sẽ gây ra hiệu ứng tức âm nếu ta mở ở tần xuất lớn tạo ra những tiếng rè rè không cụ chủ ?
Nếu gập 2 ghế sau xuống nghe có khác khi để 2 ghế sau như nguyên bản không cụ ?:-w Cháu từng nghe mấy cái sup (cùi bắp thôi nha)để ở cốp sau kín quá không có đường thông lên , nghe rất bí bách dù đã vặn to công xuất ....

Chỉnh sửa cuối:

RedAnt

Xe tải
Em nói thật là riêng cái vụ để 4 cái loa quay mặt vào nhau là cực kỳ phản kỹ thuật. Giải thích thì rất dài dòng mà các cụ cũng cho là lý thuyết. Các cụ cứ thì nghiệm thực tế về nhà xoay 2 cái mặt loa thùng cho nó quay vào nhau xong nghe thử xem thế nào thì biết nhé

Chỉnh sửa cuối:

nemo_0501

Xe buýt
Heheheh ông xe ôm xịn lại show hàng thật rồi. Em xin đính chính cho các cụ rõ bốn cái loa ở 2 bên hông chỉ là hàng giả để dọa ma.
Còn về thiết kế lắp đặt loa sau cốp thì thường với những loa lắp thêm như thế thì loa sẽ được lắp sao cho hướng mặt loa thẳng với phía sau đuôi xe ah. Thế nên sẽ không lo các loa chọi nhau các cụ ah. em ví dụ mấy cái ảnh ah

Về đam mê độ xe thì Cụ có, về thiết kế hệ thống cộng hưởng âm thì Cụ chưa có. Tạm coi cốp xe như buồng âm các loa hướng vào nhau như thế khi Cụ mở có thể sinh tiếng dội ngược hoặc tiếng u u và dao động âm trong hộp kín (cốp xe) là rất phản khoa học trong âm học.:-? Cụ định khi nghe nhạc Cụ mở cốp a?:)) Tốt nhất là mua bộ dàn để trong xe, đi đâu cho vào xe, về để đầu giường. Một công đôi việc cụ ợ.=))
Em hoàn toàn đồng ý với cụ về mặt âm học. Thêm nữa là nếu muốn oánh ngoài trời thì thiết kết loa bass & trung cả hai về hgần nhau ntn, cộng với cái thùng loa lởm là cái cốp xe .. ai đã từng yêu nhạc, nghe nhiều & biết chút về thiết bị .. quyết không đốt xiền kiểu ntn. Muốn oánh ngoài trời thì làm một cặp full range 15" cỏ liền công xuất sẽ có chất tiếng & âm hình sẽ qua mặt dễ dàng mấy cái loa gióng ở cốp xe với giá thành rẻ hơn nhiều.

Cụ cho em hỏi, lắp loa ở khoang sau ... về mặt âm học thì cực ... phản kỹ thuật ở chỗ nào? Nếu đúng kỹ thuật thì phải lắp ở đâu? (Nghe nói cụ cũng là chuyên gia về âm thanh)

Cụ là Mod, là người mà chúng em rất tôn trọng, hy vọng rằng cụ sẽ có câu trả lời cũng dẫn chứng thuyết phục để em vẫn tiếp tục tôn trọng cụ, chứ cứ phát biểu kiểu đấy thì ai chả nói được!

Em xin đính chính lại nếu cụ chưa nhìn rõ, cái tiêu đề của em là xe cỏ lắp loa còi chứ không phải loa cỏ đâu ạ. Em cũng không hề xác định theo tiêu chí ngon bổ rẻ vì đây là bộ em tháo ở xe cũ lắp sang, chẳng tốn thêm xèng nào

Lúc đầu em cũng định làm như cụ nói, dưng mà thấy trùng với nhiều xe đã làm thế nên em mới thay đổi cho khác biệt tí cụ ạ. Cảm ơn cụ đã góp ý!
Còn để đồ thì em không cần nhiều diện tích cụ ạ, trước em còn làm thế này này, chả còn tí chỗ để đồ nào...

Báo cáo cụ là tuy chưa hoàn thiện nhưng em cảm nhận âm thanh hình như hay hơn cả lúc trước lắp trên xe KM, tiếng chắc hơn, sâu hơn, rõ hơn không biết có phải do cốp thằng KF này rộng hơn và không bị dội ngược như MN không? (Vẫn cùng là bộ loa cũ tháo ra lắp sang).

Bộ này, lắp trên MN đã từng được kiểm chứng bằng gần 60 cái tai của các thành viên KMC.
Tại khoảng sân này, 1h sáng có 2 bác ở tầng 5 chạy xuống bửu: Các cháu bật nhỏ nhỏ giúp bác để bác ngủ...

Chúng em liền chuyển qua nhạc vàng, thế là 2 bác í thức cùng bọn em luôn

Mời các bác xem thêm ở đây ạ
http://otofun.net/showthread.php?t=82372&page=7
Để nghe nhạc được thì đầu tiên cụ nên tìm hiêu cách yêu âm nhạc, xác định gu của mình rồi từ ấy lên phương án đầu tư.
Loa kêu to với kêu hay (cái này thì không phải ai cũng biết cả- kể cả các ông đi lắp loa từ karaoke, pro-audio, home audio lẫn car audio ... cũng thế thôi) khác nhau xa ạ. Em nghĩ bộ của cụ lắp ở cốp xe phục vụ việc kêu to, mà kêu to oánh ngoài trời nên dùng hàng pro-audio cho đúng mục đích sản xuất của nó.
Lúc nào cụ rỗi qua cà fe Kao ở Nguyễn Thị Định x Hoàng Ngân e gửi cho dăm cái đĩa cỏ 5k, ngồi nghe ở một bộ dàn cỏ ở nhà & một bộ cỏ nữa ở trong xe .. từ từ ... khi lên tai thì cụ sẽ tự cảm nhận được thôi. Em đồ rằng khi nghe lại bộ lắp ở cốp này cụ sẽ nhìn nhận nó cực khác ấy. Lúc ấy e với cụ sẽ ngồi lại phân tích xem phản kỹ thuật ở đây nó nằm ở đâu thì sẽ dễ hơn nhiều.
Dù gì thì gì .. thích thì cứ chiến thôi, trải nghiệm .. đóng học phí nhiều rồi sẽ vỡ ra thôi. Ngày xưa e cũng thế, đi quanh Hà Nội .. làm khách ruột cho hàng loạt cửa hàng car audio rồi mới vỡ ra dần dần mặc dù âm thanh chuyên nghiệp là nghề kiếm cơm của e.... thế mới a cay ...

Chỉnh sửa cuối:

HắtTiAuto

Xe máy
Híc , bài này thú vị đây nếu chúng ta phân tích chuyên sâu về âm thanh ( không phân tích về con người , vật chất , tư cách , hay nhân phẩm gì gì đó......) và tất nhiên mỗi con người đều có riêng thính giác cảm nhận , cũng như lý luận lập trường riêng của mình ! nhưng kiến thức âm thanh ô tô chắc trên này cũng vô số cụ biết sơ sơ ( em trong số đó).....và một số người chuyên sâu về vấn đề này ( Cụ mèo bưởn , cụ duy linh......và...........) Tất cả đều có nguyên lý chung và sáng tạo riêng......và mục đích cuối cùng là hoàn hảo hơn !!!

Em tai trâu , óc bò chẳng hiểu nhiều nên cũng mong được học hỏi từ các cụ !!!

KMN2010

Xe tăng
Em nói thật là riêng cái vụ để 4 cái loa quay mặt vào nhau là cực kỳ phản kỹ thuật. Giải thích thì rất dài dòng mà các cụ cũng cho là lý thuyết. Các cụ cứ thì nghiệm thực tế về nhà xoay 2 cái mặt loa thùng cho nó quay vào nhau xong nghe thử xem thế nào thì biết nhé

Trong cốp xe chỉ có 1 loa Sub thôi mà cụ, còn lại mấy cái loa kia là loa giả làm cho đẹp thôi

@Mèo: Theo cụ thì nên đầu tư cho xe 1 bộ loa ntn cách bố trí ntn sẽ đem lại hiểu quả

LifeArt

Xe tải
Tại khoảng sân này, 1h sáng có 2 bác ở tầng 5 chạy xuống bửu: Các cháu bật nhỏ nhỏ giúp bác để bác ngủ...
Đọc câu này e mới nhớ lại có một câu nổi tiếng trên OF xuất phát từ một nhạc sĩ cũng là mem của OF :"To và hay là hai vấn đề khác hẳn nhau" =))=))=))

Nếu nói về to, thì cái loa phường đầu phố e là to nhất, nó mà bật thì đố cụ nào ngủ được đấy ^:)^

RedAnt

Xe tải
Thường thì loa kêu to thì không hay và loa nghe hay thì không kêu to. Nghe ở ngoài trời thì cần kêu to. Trong xe thì cần phải hay. Thế nên các bác bán loa cho xe hơi mới có việc để phục vụ các bác vừa muốn nghe to lại còn phải hay. Đây cũng là nguồn gốc cho ra đời những bộ loa có giá trên trời của các hãng loa với quảng cáo là vừa to vừa hay.

MaximaAT

Xe hơi
Chào các bác! em đăng ký lâu lắm rồi nhưng hôm nay mới có dịp vào nghe các bác mổ xe về car audio.

Theo em nghĩ, nếu tiêu chí lắp loa chỉ để nghe khi di chuyển trên xe oto thì không nên để loa ở cốp xe (trừ loa sub). Thường thì dải trung và dải cao là có định hướng như vậy như bác chủ thớt lắp ở đâu đó để loa mid-bass ở cốp xe như vậy là phản khoa học.

Còn nếu theo tiêu chí: quăng tiền để show hàng thì em chịu.

em thấy nói như bác mèo sạch thỉu ở trên là hợp lý đấy ạ.

em thích nghe chuyện về âm thanh lắm, các bác nói tiếp đi, em biết gì sẽ thẽ thọt góp ý ạ.

KMN2010

Xe tăng
Chào các bác! em đăng ký lâu lắm rồi nhưng hôm nay mới có dịp vào nghe các bác mổ xe về car audio.

Theo em nghĩ, nếu tiêu chí lắp loa chỉ để nghe khi di chuyển trên xe oto thì không nên để loa ở cốp xe (trừ loa sub). Thường thì dải trung và dải cao là có định hướng như vậy như bác chủ thớt lắp ở đâu đó để loa mid-bass ở cốp xe như vậy là phản khoa học.

Còn nếu theo tiêu chí: quăng tiền để show hàng thì em chịu.

em thấy nói như bác mèo sạch thỉu ở trên là hợp lý đấy ạ.

em thích nghe chuyện về âm thanh lắm, các bác nói tiếp đi, em biết gì sẽ thẽ thọt góp ý ạ.

Cụ nói loa sub thì để ở cốp sau đúng ko ah?

Vậy sao cụ còn nói chủ thread phản khoa học ở điểm gì?

nemo_0501

Xe buýt
Em xin hỏi các cụ ở đây 1 câu nhé: Có bác thích nghe nhạc nhiều treble, có bác thích nghe nhiều bass , có bác thích nghe nhiều tiếng trung. Với mỗi người khi nghe đều chỉnh theo sở thích của mình thì mới thấy hay thì theo các bác ai là người biết thưởng thức âm thanh hay.
Chơi caraudio và độ xe theo quan niệm của em thì cái chính vẫn là thỏa mãn sở thích của người chơi.