Thảo luận Hệ thống lái Kia morning kêu lọc cọc, nhờ các bác giúp đỡ

ancafe

Xe hơi
em cũng đang đi morning, và forte, nói chung xe hàn kêu gầm sau 1 thời gian là bình thường, xử lý rẻ lắm chỉ vài trăm K, không rotyun thì cao su càng a, cụ cứ vào gara chuyên xe hàn nhất là gara mà chuyên làm taxi ấy, cụ xử lý đảm bảo nhan gọn, chứ đừng vào hãng, em phát sợ vì Kia giải phóng rồi, test xe đi như phá, lỗi kêu không phán ra được xong cứ phang lung tung ...vì thợ ở gara toàn thợ trẻ thợ dốt nên không bao giờ phán đúng đâu

ancafe

Xe hơi
nếu bị thước lái cụ thay cũng tối đa 3,5 triệu thôi cụ ah.

TUANANHIbra

Xe hơi
Cám ơn các cụ đã chia sẻ thông tin, nhà em cũng có con Kia Morning, nếu gặp lỗi như vậy là có kinh nghiệm rồi :)

daquydailoc

Tháo bánh
em cũng đang đi morning, và forte, nói chung xe hàn kêu gầm sau 1 thời gian là bình thường, xử lý rẻ lắm chỉ vài trăm K, không rotyun thì cao su càng a, cụ cứ vào gara chuyên xe hàn nhất là gara mà chuyên làm taxi ấy, cụ xử lý đảm bảo nhan gọn, chứ đừng vào hãng, em phát sợ vì Kia giải phóng rồi, test xe đi như phá, lỗi kêu không phán ra được xong cứ phang lung tung ...vì thợ ở gara toàn thợ trẻ thợ dốt nên không bao giờ phán đúng đâu
phiền cụ cho em cái địa chỉ xử lý. Xe em mấy hôm nay thấy có tiếng lọc cọc khi mớm ga hoặc đường xóc nhẹ.

danghung83hn

Tháo bánh
Rotuyn hoặc bát bèo, nhọ thì thước lái :))

daquydailoc

Tháo bánh
phiền cụ cho em cái địa chỉ xử lý. Xe em mấy hôm nay thấy có tiếng lọc cọc khi mớm ga hoặc đường xóc nhẹ.
xử lý xong rồi các cụ ạ,.. em mang ra gara gần nhà kêu họ nâng gầm và kiểm tra toàn bộ ốc, cao su rồi xiết lại, kết quả là lại ổn như chưa hề xóc :). Tuy nhiên cậu thợ láu cá làm mềnh phiền lòng là khuyên mình thay 2 thanh cân bằng vì cho rằng nó lỏng, mình thử bằng tay thì nó có độ trơn nhưng không rơ... hí hí. Và quyết định k thay là chính xác.

NGUYEN DUNG Pro

Xe máy
Thường thì chỉ bị rotuyn đứng thôi bạn ah, các dòng xe bình dân như anh em mình thì chỉ ra ngoài sửa thôi cho đỡ tốn tiền mà cong tốt hơn nhiều , đồ hãng của xe hyundai và kia nói chung gầm bệ không được bền cho lắm bác ah

lct162

Xe hơi
Vụ này qua michelin Đào Tấn kiểm tra tư vấn cho mà

bacsyvoi

Xe hơi
Cụ thử kiểm tra các đăng lái xem, xe em có lần đánh lái nhiều bị lục cục vào gara kiểm tra bôi dầu mỡ các đăn lái thì thấy hết

TháicònNguyên

Xe buýt
xe em Carens cũng bị hiện tượng này nhưng xe này trợ lực dầu nên ko biết có giống cách chữa của Morning, nhờ các cụ tư vấn giúp

Ginkgo

Xe buýt
Cái bệnh lọc cọc em chắc chắn ở bộ trợ lực lái. em đang đi và đã đc xử lý tại Ngọc Khánh. cột lái có chỗ liên kết với moto trợ lục có ốc chỉnh hãm.tháo ra kiểm tra sẽ biết ngay.còn cao su giảm chấn rất chắc chắn k bị nát với đk chạy dưới 10v. em bị và đã thay ona cái thước lái mới.
Cụ cho em xin địa chỉ cụ thể và chi phí khắc phục với ạ, xe em cũng kêu lọc cọc ở cột lái khi đi vào chỗ xóc, thợ bảo xử lý hết 2,5 củ em còn đang phân vân? Thanks

Bác nổ máy, để xe đứng nguyên, sau đó lắc lái qua lại hai bên nếu có tiếng kêu lạch cạch thì là thước lái bị rơ, có thể chỉnh lại được. Trường hợp khác nếu chỉ vào chỗ sóc mới kêu thì có thể cao su thanh cân bằng trước đã hỏng, thay mất máy chục nghìn thôi ạ.
Cao su thanh cân bằng là cao su che trục khuỷu của thanh rotuyn cân bằng phải không ạ? xe em tháo kiểm tra thấy bị rách thợ bảo phải thay cả thanh. Xe em cũng kêu lọc cọc thợ phán phải xử lý cột lái hết 2,5tr và thay đôi rotuyn cân bằng 900 mà em đang băn khoăn quá? xe em đi khoảng 3v, Thanks

xử lý xong rồi các cụ ạ,.. em mang ra gara gần nhà kêu họ nâng gầm và kiểm tra toàn bộ ốc, cao su rồi xiết lại, kết quả là lại ổn như chưa hề xóc :). Tuy nhiên cậu thợ láu cá làm mềnh phiền lòng là khuyên mình thay 2 thanh cân bằng vì cho rằng nó lỏng, mình thử bằng tay thì nó có độ trơn nhưng không rơ... hí hí. Và quyết định k thay là chính xác.
Xe em đi khoảng 3v, cũng bị kêu lọc cọc khi đi vào chỗ xóc, thợ kêu thay đôi rotuyn cân bằng và xử lý cột lái nhưng em cũng để thử theo dõi xem đã, có khi làm như cụ thử xem.

phuhbv

Xe hơi
Website
www.facebook.com
HDC thì nói đúng đấy cụ, vì xe em sửa ở đấy cái bệnh này mà :). bộ tay lái điện hay bị thế, theo kinh nghiệm của em khi đi rất nhiều gara để sửa cái bệnh này thì :
:
1) 100% kô phải do thước lái, vì nếu bị kêu thước lái nó sẽ kêu bên phụ ạ ( thay bạc thước lái là okie) còn thước lái nếu kêu bên lái thì cụ xác định là thay luôn cả cái thước nhé( trường hợp này em nghĩ là khó xảy ra, vì em đã tháo cái thước lái và xem tận mắt, thấy bên lái ko có lý do gì để kêu cả, nếu nó dơ thì thước lái tèo rồi, lái biết ngày mà tiếng kêu nó kô thế) Em bị thay oan cái thước lái hết 7 củ và tiếng vẫn kêu.
2) kiểm tra các khớp nối, cái này em đã mất 1 ngày với thợ bên Đông Anh, kể cả bác hardtop cũng thử đi thử lại cả tiếng đồng hồ, vặn vẹo các kiểu => kết quả vẫn kêu :D
3) tháo trục lái ra kiểm tra thì cái bạc trong phía trục nó bị vỡ mất 1 ít => tìm ra lỗi ạ ( cái này em và đồng chí Phúc bên HDC mất 2 ngày để tìm ra ) sau đó là đi tiện bạc để lắp lại => lắp xong hết kêu, nhưng bị bệnh mới đó là đánh lại nặng + với cả trả lái kô chuẩn do cái bạc tiện kô được như mới, nên em lại ra để đưa về hiện trạng cũ => xe vẫn kêu, và cách khắc phục là sống chung với tiếng kêu nhỏ này :)) chờ nó kêu kô chịu được thì thay luôn cột lái, chứ còn em cũng đi sử lý mất 1,5 củ ở 1 gara rồi, thợ tháo ra chỉnh cái chốt này :

Nhưng đảm bảo với cụ cái này mà kô có cái bạc xịn của nó để thay thì cụ xác định sửa đc lỗi này thì bị lỗi khác và ngược lại nhé.
1 giải pháp nữa để bớt chi phí là cụ đặt cụ mầu cái cột lái điện về thay luôn, có thể rẻ hơn so với ở hãng đấy ạ. Bản thân em thì đến giờ cái bệnh đấy em đi chỉnh mấy lần rồi cũng tự chỉnh nên giờ tiếng kêu nó cũng bé và ít đi chứ kô hết, em thấy vẫn chấp nhận đc nên chưa thay.
Trên đây là kinh nghiệm thực tế của em khi đi làm cái bệnh này, chúc cụ đưa ra được lựa chọn tốt nhất.
vẫn chưa đúng bệnh đâu bác à . nếu đúng bệnh thì chạy ngon như mới thui à. e đã sử lý nhiều rùi mà chưa bao h là do cái đó cả,...

tuantrananh83

Xe máy
Em ở dưới Hải Phòng, xe em cũng kêu lọc cọc như xe các cụ, vào hãng thằng tư vấn cũng dọa em thay cụm tay lái trợ lực điện hơn 18 củ. Có chú em thợ rỉ tai em đánh xe ra ngoài, sau 3 tiếng sẽ xử lý hết tiếng kêu mà chỉ mất 1 củ. Em đang phân vân quá. Có cụ nào biết dưới Hải Phòng có chỗ nào xử lý được vụ này mà giá cả hợp lý thì tư vấn giúp em với ạ. Em cảm ơn trước

moimuaxe2013

Xe tăng
Có cụ nào có hình cái bạc xịn không - up lên cho phát để tìm cách gia công xem thế nào? nó bằng chất liệu gì?
Em nghĩ thợ gia công VN có thể làm được vì trình chế cháo của thợ VN khá cao.

Website
www.xetaibacviet.vn
ko chi rieng morning tro luc dien bi ma tat ca xe co tro luc dien deu bi benh nay sau khj di dc k 6 7van km. e da sua thanh cong tren ca xe toyota highlander 2008 vao toyo pv bao thay thuoc lai mat k hon 20t. e da nhien cuu cach khac phuc dc triet de can benh tren chinh con xe hjghlander. can benh day lam o he thong thuoc lai va tru lai phia duoi vo lang co gj thi cac bac oi e nhe
cảm ơn cụ, em sẽ thu xếp thời gian qua địa chỉ của cụ để xử lý, xe em cũng bị hiện tượng khi đi qua đường gồ gề bị lọc cọc rất khó chịu

Huong hp

Đi bộ
e da khac phuc thanh cong can benh kinh nien cua km (tro luc dien nhe). ko phai thay moi cai gi , mat khoang 4h. gia cuc bat ngo . dam bao khac phuc triet de va tu lan bao duong sau cung se rat nhanh . co gj cac bac pm cho e nhe 0979031771 gara long thanh. dc khu tai dinh cu x2a yen so hoang mai ha noi ( gan cho cA YEN SO)em chuyen sua taxj morning tro luc dien ma
cảm ơn ông anh xe em giờ hết bệnh lọc cọc rồi về chạy cảm giác rất yên tâm hôm nào em lên hn anh em ngồi gl nhé