Hệ thống báo động và khóa cửa tự động của Altis LD bị lỗi.

audi8

Xe tải
Mồng 3 tết, vợ 2 nhà em gặp phải 2 lỗi như này, lỗi thứ nhất là các cửa đã khóa nhưng không thấy đèn security sáng (tức là hệ thống báo động, chống trộm không hoạt động), trong khi bấm mở/khóa cửa bằng chìa vẫn hoạt động bình thường. Lỗi thứ hai là khi đi đến vận tốc 30km/h thì xe không tự động khóa cửa. Sau đó, em thử hai lỗi này nhiều lần nhưng vẫn không có kết quả. Mấy hôm nữa hết tết, em sẽ mang xe đến Toy để kiểm tra lỗi này.
Có cụ nào đi Altis LD bị dính 2 lỗi này không?
Vợ 2 em mới chạy được hơn một vạn cây, mua cách đây hơn 1 năm.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

adco

Xe điện
Ừ tốt nhất bác cứ mang vào hãng , đằng nào cũng còn BH . Cái này cũng nhiều nguy6en nhân lắm . Có khi bị lỗi rất tào lao là chuột gặmx-(

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Vào hãng check cho yên tâm. Hôm qua em quay máy giặt chìa khóa TOY mất 1 tiếng rưỡi, thế mà remote vẫn không sao ! :21:

mrkey

Xe buýt
Vào hãng check cho yên tâm. Hôm qua em quay máy giặt chìa khóa TOY mất 1 tiếng rưỡi, thế mà remote vẫn không sao ! :21:
Sau có tiền em phải mua toy thôi :D nhưng công nhận là dân mình vẫn chuộng toy thật.

Prius

Xe buýt
Mồng 3 tết, vợ 2 nhà em gặp phải 2 lỗi như này, lỗi thứ nhất là các cửa đã khóa nhưng không thấy đèn security sáng (tức là hệ thống báo động, chống trộm không hoạt động), trong khi bấm mở/khóa cửa bằng chìa vẫn hoạt động bình thường. Lỗi thứ hai là khi đi đến vận tốc 30km/h thì xe không tự động khóa cửa. Sau đó, em thử hai lỗi này nhiều lần nhưng vẫn không có kết quả. Mấy hôm nữa hết tết, em sẽ mang xe đến Toy để kiểm tra lỗi này.
1.Cái chế độ Security sau khi lock bằng remote mà nó chưa active (đèn Security chưa nhấp nháy)cụ mở cốp bằng chìa là nó tự động inactive (cancel) hệ thống Security ngay tức thì.
2. Còn vụ ko lock cửa thì TH thứ nhất là nếu 1 trong 4 cửa xe chưa đóng chặt (kể cả cửa cốp) thì nó cũng không Auto lock chốt an toàn cho cụ đâu.Thực tế là hệ thống nó có kiểm tra xem đã lock chưa và gửi tín hiệu phản hồi về ECM, nếu cụ để kênh 1 trong 5 cửa nó sẽ alarm và gửi tín hiệu cho ECM cứ sau 5s-7s 1 lần nó sẽ điều khiển bộ đáp ứng hiệu lệnh để khóa chốt an toàn 1 lần cho đến khi nào cửa khóa được chốt an toàn mới thôi nhưng vì cửa không đóng chặt nên nó làm sao mà auto "xoạch" cái chốt đó cho cụ được(!?). TH thứ 2 là lỗi này cùng xuất phát 1 nguyên nhân là nó tự phát hiện ra ERROR nên tự IDLE (disable) cái chức năng này của cụ (TH này khó mô tả lỗi lắm, lỗi này người ta sẽ giải thích là "bí ẩn tin học").TH cuối cùng là lỗi phần mềm trên ECM với bộ đáp ứng hiệu lệnh sau khi TH thứ 2 xảy ra,với TH này rất đơn giản cụ vào hãng nó sẽ cắm máy scan và disable rồi enable lần nữa cái mode này của cụ là OK,ngoài ra khi có máy SCAN nó còn cho phép cụ chỉnh được cả thời điểm Auto lock door của xe cụ.
Em thì đồ rằng cụ để lỗi cửa nên nó mới không hoạt động trong các TH em đã nêu, các TH khác thì em chịu nên không tư vấn cho cụ được. Cụ nên tự kiểm chứng lại rồi hãy mang đến Hãng để Claim nhỡ đâu không phải do lỗi KT xe người ta cười cho.

Chỉnh sửa cuối:

audi8

Xe tải
1.Cái chế độ Security sau khi lock bằng remote mà nó chưa active (đèn Security chưa nhấp nháy)cụ mở cốp bằng chìa là nó tự động inactive (cancel) hệ thống Security ngay tức thì.
2. Còn vụ ko lock cửa thì TH thứ nhất là nếu 1 trong 4 cửa xe chưa đóng chặt (kể cả cửa cốp) thì nó cũng không Auto lock chốt an toàn cho cụ đâu.Thực tế là hệ thống nó có kiểm tra xem đã lock chưa và gửi tín hiệu phản hồi về ECM, nếu cụ để kênh 1 trong 5 cửa nó sẽ alarm và gửi tín hiệu cho ECM cứ sau 5s-7s 1 lần nó sẽ điều khiển bộ đáp ứng hiệu lệnh để khóa chốt an toàn 1 lần cho đến khi nào cửa khóa được chốt an toàn mới thôi nhưng vì cửa không đóng chặt nên nó làm sao mà auto "xoạch" cái chốt đó cho cụ được(!?). TH thứ 2 là lỗi này cùng xuất phát 1 nguyên nhân là nó tự phát hiện ra ERROR nên tự IDLE (disable) cái chức năng này của cụ (TH này khó mô tả lỗi lắm, lỗi này người ta sẽ giải thích là "bí ẩn tin học").TH cuối cùng là lỗi phần mềm trên ECM với bộ đáp ứng hiệu lệnh sau khi TH thứ 2 xảy ra,với TH này rất đơn giản cụ vào hãng nó sẽ cắm máy scan và disable rồi enable lần nữa cái mode này của cụ là OK,ngoài ra khi có máy SCAN nó còn cho phép cụ chỉnh được cả thời điểm Auto lock door của xe cụ.
Em thì đồ rằng cụ để lỗi cửa nên nó mới không hoạt động trong các TH em đã nêu, các TH khác thì em chịu nên không tư vấn cho cụ được. Cụ nên tự kiểm chứng lại rồi hãy mang đến Hãng để Claim nhỡ đâu không phải do lỗi KT xe người ta cười cho.
Cảm ơn cụ đã tư vấn! Em nghĩ là do Ecu có vấn đề vì trước khi đi, bao giờ em cũng kiểm tra các cửa, cụ thể là nhìn vào cái màn hình hiển thị đa thông tin trên bảng taplo, nếu không đóng/mở cửa hay cốp, nó báo ngay.

lexus_bk

Xe điện
bệnh thường gặp của dòng TOY Liên doanh, xe đang còn BH, cụ có thể mang qua hãng, nếu gần nhà em có thể mang qua e xử :))

audi8

Xe tải
bệnh thường gặp của dòng TOY Liên doanh, xe đang còn BH, cụ có thể mang qua hãng, nếu gần nhà em có thể mang qua e xử :))
Có phải lỗi liên quan đến ECU ko hở cụ? Em hoang mang quá!:-??
PM: Cụ học cùng trường với em đới, nhưng trên cụ vài khóa cơ.

lexus_bk

Xe điện
Có phải lỗi liên quan đến ECU ko hở cụ? Em hoang mang quá!:-??
PM: Cụ học cùng trường với em đới, nhưng trên cụ vài khóa cơ.
cũng có thể cụ ạ, nhưng khả năng ecu chết là rất thấp, e mới chỉ thấy ecu theft tự nhiên hỏng có 1 lần, là con vios 09. còn không là do những cái quanh nó :)). tóm lại phải kiểm tra cụ ạ ;))

audi8

Xe tải
Chiều rảnh em mang vợ 2 vào Toy Mỹ đình kiểm tra rồi các cụ ạ. Có khoảng 5 bác kỹ thuật bu vào kiểm tra và xem vợ 2 em. Loay hoay sau hơn 1 tiếng đồng hồ với các thiết bị đo. Cuối cùng, phát hiện ra là... lỏng dây, các bác kỹ thuật bảo có thể do chạy đường xóc nhiều quá nên mới thế... :-?

Prius

Xe buýt
Chiều rảnh em mang vợ 2 vào Toy Mỹ đình kiểm tra rồi các cụ ạ. Có khoảng 5 bác kỹ thuật bu vào kiểm tra và xem vợ 2 em. Loay hoay sau hơn 1 tiếng đồng hồ với các thiết bị đo. Cuối cùng, phát hiện ra là... lỏng dây, các bác kỹ thuật bảo có thể do chạy đường xóc nhiều quá nên mới thế... :-?
Một pan cực vớ vẩn với lý do cũng chẳng giống ai trong cái bối cảnh ngành công nghiệp lắp ráp 4B nước nhà được định nghĩa như lắp ráp 2B.Đây là minh chứng cho cái quy trình QC lởm khởm của dây chuyền lắp ráp 4B mấy bác LD ^:)^ cái cách giải thích cũng rất "âm lịch" và chỉ ở nhà ta mới có kiểu lý giải "chẳng giống ai " này.
Bị TH này như của bác thì chỉ có thể giải thích nhõn 1 câu là : tại vì đen nên nó mới bị lỏng dây.:)) Chúc mừng bác đã khám và tìm ra bệnh.

audi8

Xe tải
Đồng ý với cụ là lắp ráp tệ, nhưng còn đội ngũ kỹ thuật "khám bệnh" cũng tệ chả kém. Tìm mãi mới ra cái bệnh... lãng xẹt.

lexus_bk

Xe điện
Đồng ý với cụ là lắp ráp tệ, nhưng còn đội ngũ kỹ thuật "khám bệnh" cũng tệ chả kém. Tìm mãi mới ra cái bệnh... lãng xẹt.
cụ nhầm đấy ạ, pan lỏng dây là pan khoai nhất trong các loại pan điện đấy ợ, chứ pan hỏng hẳn em thề... thường là pan dễ...

duykhand

Xe tăng

Hehe, tuy vụ này đã xảy ra lâu rùi nhưng mà em lai đang bị tình trạng tương tự, không biết cụ chủ còn nhớ bị lỏng dây nào không ợ
Phen này phải mang vào TOY kiểm tra rồi

dr.sonbk

Xe đạp
Chẳng thấy cụ chủ phản hồi lại nhỉ?

dr.sonbk

Xe đạp
Xe em đang bị tự nhiên nó báo động. Chẳng biết tại sao! Altis 2009

nnhungcl

Xe tăng
Cụ kiểm tra ác quy xe nhé,

trungbq06

Xe hơi
Website
saoreview.com
Xe em đang bị tự nhiên nó báo động. Chẳng biết tại sao! Altis 2009
Xe cụ bị sao vậy ạ? Xe em đang bị khi nhấn còi thì nó báo cửa đang bị mở. Mặc dù cửa đóng hết rồi hic hic

vn_cuongphong

Xe máy
Chào các cụ. Xin lỗi lại đào thớt này lên vì e lập thớt nhưng ko có cụ nào bị tương tự nên chả tư vấn đươc.
E chạy con RAV4 bản base 2007 chủ cũ ko độ đẽo gì. E mua về gần đây thấy cứ bật chìa khía nấc 2 hoặc đề phát cửa tự lock luôn. Nếu nhấn phím unlock thì sau đó ko lock nữa nhưng ko nhấn mà cứ thế mở cửa ra ngoài rồi đóng cửa lại là chịu chết ko vào xe đc nữa, e mấy lần phải dùng chìa dự phòng để mở rồi. Mong các cụ tư vấn. E ra hãng check nó ko truy cập vào hệ thống chống trộm được, nó bảo có thể xe em nguyên bản ko có hệ thống chống trôm, e lắp hệ thống đấy bên ngoài, e hỏi chủ cũ đi từ đầu thì bảo chưa độ gì. Các cụ cho e hỏi bản Base 2007 nguyên bản có hệ thống chống trộm không.