[Funland] hệ lụy khi chuyển hộ khẩu?

BMZ_Z4

Xe điện
E ở TP Hải Dương. Các cụ nhà em có CMT thôi, ko có giấy hai sinh.
Giấy KS không có thì có tiền cũng không làm được nếu theo đúng thủ tục.
Thế mời các cụ đi làm lại GKS nhé, giờ có quy định mới nên làm được ngon.
(Trước chưa có quy định thì chả có căn cứ nào để làm, có làm chỉ là làm đại, linh hoạt...)
Tuy nhiên các cụ sinh ở đâu thì về đó xin cấp lại giấy khai sinh.
Cụ nhà em cũng phải về quê (cách nhà 30km thôi) và được cái GKS mới
nhất nhà, mới hơn cả cháu nội 3 tuổi con em.
Đi lại gặp CQ mất 2 buổi thôi, phí thì bằng lon bia HN.
(Quy định của nhà nước cụ thể cụ GG nhé)

Chỉnh sửa cuối:

congngo

Xe điện
E ở TP Hải Dương. Các cụ nhà em có CMT thôi, ko có giấy hai sinh.
Không có giấy khai sinh thì đến bố ông phường cũng không làm gì được, chỉ có cách quay về địa phương xin lại giấy khai sinh rồi làm bổ xung thông tin thôi cụ ạ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em ké thớt để trình bày bức xúc và nhờ các cụ tư vấn cách giải quyết - Sự việc như thế này:
Số hộ khẩu của bố mẹ em làm từ lâu rồi nhưng mục ngày tháng năm sinh chỉ ghi mỗi năm sinh thôi (cả của bố em và mẹ em đều ghi thế).
Đến giờ công an phường thông báo mang sổ hộ khẩu lên phường để sao lưu thông tin từ sổ hộ khẩu giấy để chuyển sang làm mã số dịnh danh.
Sáng nay bố em mang hộ khẩu ra CA phường, CA phường nói "Hộ khẩu chỉ ghi mỗi năm sinh" nên phải lên CATP làm bổ sung ngày tháng năm sinh vào sổ hộ khẩu.
Chiều bố em mang sổ hộ khẩu lên CATP làm cải chính, 2 ông CA bảo vệ cổng không cho vào để làm mà bảo đưa 1,5 tr/ người ( 3 tr 2 người) để các ông ấy làm đính chính hộ.
Các cụ tư vấn cho em các giải quyết thế nào?
Bảo cụ cứ ngồi ở cổng uống chè thôi!_ai hỏi cứ kể sự việc ra,nói to,nói rõ...
Bác post kết quả lên em tư vấn tiếp.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Nhà này tách sổ HK khỏi bố mẹ để khi cần giao dịch thì sử dụng HK riêng nhưng địa chỉ vẫn ghi địa chỉ bố mẹ, dù ở nơi khác. Trong CMT cũng đề địa chỉ bố mẹ. Do nhà mới cũng gần nhà bố mẹ nên HK để địa chỉ cũ không ảnh hưởng gì đến trẻ con đi học. Nếu cụ nào muốn con học gần nhà thì phải chuyển địa chỉ trong HK

tieunhupha

Xe điện
Sang năm nó bỏ HK rồi cụ ơi, cụ thay đổi địa chỉ thường trú thì giấy giờ liên quan đến ngân hàng hay các thứ phải thay đổi theo cũng tốn time lắm.
Bỏ hộ khẩu giấy thôi cụ ơi, còn thì sẽ chuyển đổi thông tin sang Hk điện tử nên nếu có ko chuẩn hóa thông tin thì cũng sẽ lằng nhằng lắm nhé. Được cái làm lúc đó là phải làm nên thủ tục có thể nhanh hơn thôi còn các khâu vẫn phải thực hiện theo nhé.

Toietmoi

Xe điện
Em cũng vừa chuyển hộ khẩu, đang chờ nhận CMND mới để đi đính chính lại 1 mớ giấy tờ khác.

sontranvu

Xe điện
Hội xxx quản lý kém, đáng lẽ tụi nó phải đi xác minh thì thường là ko. Cccd mới thì ko có dòng thêm để ghi số cmnd cũ. Ai nộp cmnd cũ thì khi làm mới nó cho cái giấy đi kèm và coi như chả phải xác minh j nữa. Oai bọn h20 house chỉ hành là chính.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em lại hỏi các cụ là mua nhà làm sổ đỏ theo sổ hộ khẩu cũ, sau đó làm thủ tục chuyển khẩu. Sổ hộ khẩu xong trước sổ đỏ. Thế chỉnh sửa thông tin trên sổ đỏ như thế nào.
Em ngược với cụ chủ ít nhà ít đất nên k có kinh nghiệm.

SongTu

Xe buýt
em muốn chuyển khẩu em ra khỏi khẩu cũ với bố mẹ về căn hộ em mới mua, nhưng lăn tăn quá:
thủ tục tách- chuyển khẩu rất đơn giản, song vấn đề là CCCD của em vẫn ghi địa chỉ ở sổ khẩu cũ, mà em lại có nhiều giao dịch (nhà đất, chứng khoán...) liên quan đến công chứng CCCD.... Em muốn hỏi: nếu em đã tách chuyển khẩu về địa chỉ mới rồi, thì khi em cần giao dịch (bán nhà ) có liên quan đến CCCD thì địa chỉ trên CCCD lại không trùng với địa chỉ khẩu mới của em thì em phải làm thế nào?
kính các cụ ạ
Không vấn đề gì đâu cụ.
1. Với những thứ không quan trọng hộ khẩu thì không sao
2. Những thứ cần địa chỉ HK làm căn cứ thì trên sổ HK mới của cụ luôn có ghi địa chỉ cũ, nơi chuyển đi, mà cụ (cụ để ý phần phía dưới trang HK thông tin cá nhân ấy).

thanhphong1998

Xe điện
Em chuyển nhà hơn chục năm rồi vẫn để hộ khẩu chỗ cũ. Trong thời gian đó em cũng chuyển chỗ ở vài lần,mua bán nhà đất vài lần rồi. Con em vẫn học ,làm chứng minh thư, hộ chiếu thậm chí đăng ký nghĩa vụ quân sự theo cái hộ khẩu cũ rích đấy.

samoclan

Xe điện
Tách khẩu ko phải làm lại cccd nhé cụ, kể cả chuyển khẩu nôi tỉnh cũng thế

tomania

Xe buýt
Em ké thớt để trình bày bức xúc và nhờ các cụ tư vấn cách giải quyết - Sự việc như thế này:
Số hộ khẩu của bố mẹ em làm từ lâu rồi nhưng mục ngày tháng năm sinh chỉ ghi mỗi năm sinh thôi (cả của bố em và mẹ em đều ghi thế).
Đến giờ công an phường thông báo mang sổ hộ khẩu lên phường để sao lưu thông tin từ sổ hộ khẩu giấy để chuyển sang làm mã số dịnh danh.
Sáng nay bố em mang hộ khẩu ra CA phường, CA phường nói "Hộ khẩu chỉ ghi mỗi năm sinh" nên phải lên CATP làm bổ sung ngày tháng năm sinh vào sổ hộ khẩu.
Chiều bố em mang sổ hộ khẩu lên CATP làm cải chính, 2 ông CA bảo vệ cổng không cho vào để làm mà bảo đưa 1,5 tr/ người ( 3 tr 2 người) để các ông ấy làm đính chính hộ.
Chỗ em thì lại ngược; lên CA Tỉnh làm CCCD thì bảo về CA xã xác nhận ngày sinh - nếu có các loại giấy tờ đã thể hiện ngày sinh (GKS, CMT...); trường hợp không có giấy tờ nào thể hiện ngày sinh thì mặc định là 01/01 thôi

vietpq75hanes

Xe container
em muốn chuyển khẩu em ra khỏi khẩu cũ với bố mẹ về căn hộ em mới mua, nhưng lăn tăn quá:
thủ tục tách- chuyển khẩu rất đơn giản, song vấn đề là CCCD của em vẫn ghi địa chỉ ở sổ khẩu cũ, mà em lại có nhiều giao dịch (nhà đất, chứng khoán...) liên quan đến công chứng CCCD.... Em muốn hỏi: nếu em đã tách chuyển khẩu về địa chỉ mới rồi, thì khi em cần giao dịch (bán nhà ) có liên quan đến CCCD thì địa chỉ trên CCCD lại không trùng với địa chỉ khẩu mới của em thì em phải làm thế nào?
kính các cụ ạ
Tách ra, mua bán thì theo hộ khẩu mới. Ngân hàng cũng vậy tách khẩu ra thì đi lên chỉnh lý lại hồ sơ tý thôi.

Cam_hoa

Xe hơi
Nhà em chuyển nhà mấy năm nay rồi vẫn chưa chuyển hộ khẩu không biết có ảnh hưởng đến việc gì không?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của em:
Trước khi làm CCCD theo đăng ký nơi thường trú mới cụ nên sao y một số chục tờ tùy theo nhu cầu CCCD cũ. Khi đk nơi thường trú mới xong, cụ phải đi đổi CCCD mới. CCCD mới không thay đổi No, chỉ thay đổi nơi đăng ký thường trú mới. Xong việc, cụ gửi kèm theo bản sao cũ và mới cho các nơi cụ đã và đang giao dịch để họ cập nhật lại theo nội dung CCCD mới.

Viet Parts

Xe buýt
Em lại hỏi các cụ là mua nhà làm sổ đỏ theo sổ hộ khẩu cũ, sau đó làm thủ tục chuyển khẩu. Sổ hộ khẩu xong trước sổ đỏ. Thế chỉnh sửa thông tin trên sổ đỏ như thế nào.
Em ngược với cụ chủ ít nhà ít đất nên k có kinh nghiệm.
Theo em biết thì cụ không cần phải chỉnh sửa gì, trừ khi cụ chuyển nhượng, mua bán, cho tặng thì làm thủ tục đính chính tại sở tài nguyên môi trường.

Khổ Qua

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi là nếu thằng cu con em chưa kịp chuyển hộ khẩu về địa chỉ mới thì có đc nhập học trường ở đấy không hay vẫn học ở đại chỉ trên hộ khẩu?
Cụ ra khai báo tạm trú địa chỉ mới thì vẫn được học bình thường

MrPerter

Xe tải
2 thằng bảo vệ láo nháo nhỉ.Chứng tỏ lộn nhộn từ trong ra ngoài từ ngoài váo trong rồi.cụ làm cái cờ nhíp rồi cho cái đơn để nó hết láo nháo

thiemnc

Xe buýt
Bà cụ nhà em đi cập nhật sổ hộ khẩu cho em còn được mặc cả từ 300K xuống 200K (mà vẫn sai) sau đó em về tự làm không ai dám hỏi thêm gì ngoài tiền phôi hộ khẩu (phải thay cả quyển). Sổ của em bị một đồng chí ký xác nhận sai chỗ, lúc em về thì đồng chí ấy đã nghỉ hưu, thế mới điên tiết.