[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Xác định thay đổi thói quen sở hữu nhà đất, chấp nhận đi thuê cả đời
Còn không thì đánh thuế thửa đất thứ hai mạnh vào xem còn máu ôm đất không
E đang tư vấn mấy đứa e trong SG, tội méo gì phải cố mua CC hay nhà SG.
Tiền kiếm đc mang về quê mua đất, rộng đẹp..., ở SG chỉ thuê thôi!
Già thì về quê cất nhà ở ngon lành, thậm chí còn dư đất cho con!
E đang thuê 1 cái nhà 64m2 xây 3 tầng giá 12tr/ tháng. Nhà này nếu mua phải 7 tỉ, thế thì mua làm gì?

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
E đang thuê 1 cái nhà 64m2 xây 3 tầng giá 12tr/ tháng. Nhà này nếu mua phải 7 tỉ, thế thì mua làm gì?
Mua đất nền đẹp ở long an, gần Sài Gòn mà chắc chắn là đô thị hóa sẽ phải lan ra đó, cụ nhỉ
Muốn sướng thì phải có tầm nhìn dài hạn tầm 5-7 năm, khác ngay

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Các cụ ở nhà phần đa k có nhu cầu bán đất lấy tiền tiêu đâu mợ, chủ yếu bán gửi ra thành phố cho con thôi. Chứ các cụ có vườn, có gà, vịt, tự cung tự cấp như một thú vui tuổi già, nhất là các cụ có lương hưu lại càng chả có nhu cầu.
Mẹ em ko có lương lưu ạ, mà cứ kêu bà em dùng bếp gas tốn ga, rồi mn đến chơi bà bật điện tốn, bà dùng điều hoà tốn, mẹ em có khi chả dám dùng ạ. Trong khi mỗi đợt bọn em dúi cho 5-7tr tiêu (e còn dặn lấy mua ga trả điện cho khỏi xót ruột), vài tháng lại dúi 1 lần, vì có dúi 30tr chắc lại đi gửi tiết kiệm ạ. Nên có tỉ phú chắc vẫn kêu khổ ạ. Quá mệt mỏi với suy nghĩ vòng quanh của các cụ, ko có tiền thì bảo ko có, mà có lại ko tiêu. Có đất thì em xui bán đi mà tiêu, chả phải phụ thuộc vào đứa nào với mệt đầu nghĩ mấy cái khoản hàng tháng

THÀNH FOOD

Xe tải
Chỗ e giờ vẫn lên từng ngày

cadan

Xe container
thế mà khi nói giá nhà ảo, nhiều cụ mợ còn mắng,ảo đâu mà ảo

yếu tố cơ bản nhất của một cơ sở kd là hoa lợi thu từ nó, với nhà đât là tiền thuê nhà

trong khi dòng tiền từ thuê nhà toàn 2-4%

bằng 1 góc tiền ở bank

VT Entertainment

Xe buýt
Cái này e thấy chuẩn cụ ạ, tội gì mua nhà thành phố, em cũng vừa làm vậy. Nhà đang ở của gấu chứ ko em đẩy nốt :P
Thuê nhà có nhiều cái tiện lợi, thích chuyển gần chỗ làm, trường học...cũng dễ.

cadan

Xe container
Cái này e thấy chuẩn cụ ạ, tội gì mua nhà thành phố, em cũng vừa làm vậy. Nhà đang ở của gấu chứ ko em đẩy nốt :P
Thuê nhà có nhiều cái tiện lợi, thích chuyển gần chỗ làm, trường học...cũng dễ.
Em hỏi hộ tay đối tac nhà penthouse thuê hêt 100 củ. Tầm 400m. Giờ mà mua thì cỡ 25 tỷ

Tính ra chủ nhà kiếm được~3%

Mà mỗi lần khách trả lại một lần đại tu nhà

tuyenmthn

Xe buýt
Nay đi qua NCB thấy lãi suất huy động lên cao nhất 7,3% rồi. LS cao thì giá nhà đất sẽ hạ dần thôi. Cơ hội lướt sóng BĐS ngày càng khó.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nay đi qua NCB thấy lãi suất huy động lên cao nhất 7,3% rồi. LS cao thì giá nhà đất sẽ hạ dần thôi. Cơ hội lướt sóng BĐS ngày càng khó.
Khó với ông đi vay hoặc vay phần lớn bank thôi.

Đâu e già rồi ạ. Mà chưa có gì trong tay, chưa mảnh đất cắm dùi nên miệt mài lao động để chục năm nữa thì về hưu. Ít nhất cũng có cái BHNT. Bạn e ở Hàn chúng nó cũng hệt e, chưa có nhà. Bọn ở Sing thì khá hơn đc thuê suốt đời.
Nhưng túm lại đếch bằng mấy thằng bạn cấp 2 e sở hữu mấy mảnh, nhà bao nhiêu đứa con là bấy nhiêu. Chả như e!
Mua nhà cho con cũng không phải là cái gì bất thường, chủ yếu là giá mua thế nào thôi bác ạ.
Một số người giàu mà tôi có dịp tiếp xúc, họ cũng mua nhà cho con, nhưng thường là mua khi con cái ra ở riêng chứ không phải mua mảnh đất để dành cả chục năm. Tôi nhận thấy họ có xu hướng ưu tiên tiền cho việc tạo ra thương hiệu, hoặc cơ sở kinh doanh sản xuất để sau này con cái được kế tiếp điều hành.

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Cháu có mảnh giờ lên 200 củ/mét.. tính ra cháu triệu phú đô la rồi... cảm ơn các bác đã thổi... ồ dê..

VT Entertainment

Xe buýt
Em hỏi hộ tay đối tac nhà penthouse thuê hêt 100 củ. Tầm 400m. Giờ mà mua thì cỡ 25 tỷ

Tính ra chủ nhà kiếm được~3%

Mà mỗi lần khách trả lại một lần đại tu nhà
Căn bản họ quá nhiều tiền rồi cụ ạ, với lại tùy nơi thì họ kỳ vọng vào việc tăng giá trị nhà nữa ạ.
Ví dụ năm 2021 ông sếp tây em định mua 1 căn trong riverside, báo giá tầm 1tr $, ông ý bảo điên, nhà 1tr $ ở châu Âu đẹp hơn nhiều.
Thế mà em thấy bảo giờ trên 50 tỏi (e nghe nói lại nên ko rõ) voãi thật.

cadan

Xe container
Căn bản họ quá nhiều tiền rồi cụ ạ, với lại tùy nơi thì họ kỳ vọng vào việc tăng giá trị nhà nữa ạ.
Ví dụ năm 2021 ông sếp tây em định mua 1 căn trong riverside, báo giá tầm 1tr $, ông ý bảo điên, nhà 1tr $ ở châu Âu đẹp hơn nhiều.
Thế mà em thấy bảo giờ trên 50 tỏi (e nghe nói lại nên ko rõ) voãi thật.
Nhiều khi nó là thời thế
e có ông anh bạn vong niện trước covid muốn bán mãi căn ở ri vờ sai 50 tỷ không trôi, nhờ MG mãi

thấy bảo vừa bán được 100 tỏi, xong rồi ng mua lại bán tiếp 120.

Đời chả biết thế nào.

Còn nhiều tiền thì nhiều tiền, thấy tiền không sinh lời thì vẫn sốt ruột đấy ạ

Em gặp vài ng như thế rồi, nhắc tới tiền mắt vẫn sáng rực chứ chả bình thản như thể tiền không là gì đâu

Cháu có mảnh giờ lên 200 củ/mét.. tính ra cháu triệu phú đô la rồi... cảm ơn các bác đã thổi... ồ dê..
Chúc mừng bác nhé. Nghỉ hưu sớm thôi bác. Bán ngay và luôn, bác sẽ đạt được tự do tài chính, hàng ngày thong dong nhấm nháp li rượu vang ngắm dòng người vội vã bon chen. ;))

VT Entertainment

Xe buýt
Nhiều khi nó là thời thế
e có ông anh bạn vong niện trước covid muốn bán mãi căn ở ri vờ sai 50 tỷ không trôi, nhờ MG mãi

thấy bảo vừa bán được 100 tỏi, xong rồi ng mua lại bán tiếp 120.

Đời chả biết thế nào.

Còn nhiều tiền thì nhiều tiền, thấy tiền không sinh lời thì vẫn sốt ruột đấy ạ

Em gặp vài ng như thế rồi, nhắc tới tiền mắt vẫn sáng rực chứ chả bình thản như thể tiền không là gì đâu
Nếu muốn ổn định và cứ bình bình thì mua nhà thành phố cho tiện (với những người trung lưu) còn với những người có máu kinh doanh, năng động thì cứ thuê và dành tiền làm ăn là hơn ạ.

cadan

Xe container
Nếu muốn ổn định và cứ bình bình thì mua nhà thành phố cho tiện (với những người trung lưu) còn với những người có máu kinh doanh, năng động thì cứ thuê và dành tiền làm ăn là hơn ạ.
Nói bình thản với tiền của là không dễ. Nhiều khi còn do cảm giác quen hay không

3 phiên gần nhất sàn hosino thổi bay của e $30k nhưng so với tháng 1 - 2021 hoặc tháng 7 - 21 thì cảm thấy bình thường

cadan

Xe container
Khó với ông đi vay hoặc vay phần lớn bank thôi.
Đội lướt này đông phết đấy cụ
và không lướt thì làm sao tạo đợc mặt bằng giá mới

tay phải bán cho tay trái 10
tay trái bán cho chân trái 20
Chân trái bán cho chân phải 30
chân phải bán cho tay phải 40

vậy là giá x 4 chờ ông mua cuối cùng

và rất có thể tất cả đều dùng đòn bẩy...