[Thảo luận] Hãy đi đúng làn đường

CIVIC 30M

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi lên đường cao tốc pháp vân, nhiều xe đi làn trong bên trái chạy 80km/giờ, mình xin vượt nhưng họ cứ như điếc hoặc thậm chí còn xinhan trái (kiểu mày thích vượt thì bên phải mà tiến) cho nên em lại vượt phải. Theo các cụ, có bị lỗi không? Theo luật thì hình như các trường hợp vượt phải đều sai, ngoại trừ đó là xe rửa đường, xe làm nhiệm vụ gì đó! Các cụ cao kiến cho em lời khuyên!
Trường hợp thế này em đã cho xxx ở Phạm Hùng phải gãi đầu gãi tai tìm mờ mắt trong luật mà không thấy điều nào hay khoản nào phạt được em đấy ạ.
Hôm em đi ở Phạm Hùng, làn trong cùng có 1 chiếc xe 4 chỗ đi với tốc độ 35km/h, em xin vượt mãi không được, em đành đánh lái vào trong để vượt nhưng vẫn tiếp tục đi làn trong chứ không tạt đầu xe đằng trước, đúng lúc đó có đội xxx đứng trên đó nhìn thấy ra vẫy em vào. Đây là nội dung cuộc đối thoại ạ:
Em: sau khi đõ gọn xe vào vỉa hè, hạ kính xuống nhưng chưa ra khỏi xe
xxx: tiến lại và chìa tay ra bảo em là đề nghị cho xem giấy tờ
Lúc đó em mới mở cửa xe và vẫn chẳng cho xem cái gì cả. xxx bảo em là anh có nghe thấy tôi nói gì ko?
Em: đề nghị đồng chí làm đúng diều lệnh. Lúc đó mặt chú xxx này ngẹtt ra (chẳng bù lúc thổi còi chỉ gâyk bắt em dừng xe, mặt như muốn đánh nhau ạ)
xxx: Giơ tay chào và nói, đề nghị đồng chí cho kiểm tra tra hành chính và giấy tờ xe
Em: đề nghị đồng chí nói rõ tôi vi phạm lỗi gì?
xxx: anh đã vượt phải chiếc xe 4 chỗ đi ở làn trong
Em: Tôi không vượt phải, xe làn trong đi tốc độ chậm, tôi chuyển làn đi tốc độ cao hơn, nếu tôi vượt xong rồi tôi chuyển vào làn trong ngay đấy mới là vượt phải. Đồng chí định nghĩ thế nào là Vượt phải?
xxx: chúng tôi nhìn rất rõ anh vượt phải.
Em: OK, đồng chí cho tôi xem ảnh tôi vượt phải, nếu chỉ tin vào lời nói của đồng chí và đồng bọn của đồng chí thì cả nước phải đi nộp phạt a?
xxx: đi ra chỗ có 1 xxx già hơn đang ngồi trong xe hội ý khoảng 5 phút rồi quay lại chỗ em, tay cầm 1 tập giấy với vẻ mặt hăm hở. Tôi sẽ chỉ cho đồng chí lỗi vi phạm theo nghị định này.
Sau khi tìm mãi khoảng 10 phút không bắt được lỗi của em đành phải nói với em là đồng chí đi đi.
Em: Ơ thế đồng chí không tìm thấy lỗi vi phạm à?
xxx: đồng chí làm ở đâu đấy.
Em: K10
xxx: đồng chí đi nhé
Chán luôn ạ.
Quan trọng nhất là các bác quan điểm thế nào là vượt phải cái này luật quy định rất rõ ạ.

Carens2009

Xe điện
Hê bác cao thủ quá,bác cho em hỏi thế nào là vượt phải vậy.Và lỗi phạt là bao tiền vậy

Website
www.facebook.com
Hê hê, trên đường Bắc Ninh - Nội Bài, gần chỗ nhập vào đường TL-NB, thỉnh thoảng lại có 1 con Lac trắng bửn bửn chạy rề rà ở làn bên trái. Nháy pha, còi mãi vẫn ko cho vượt, cụ nào sốt ruột vượt là dính đòn với xxx ở gầm cầu ngay. Có hôm thì lại có q 1 chú đi bộ ngáo ngơ trên đường, ko tránh cho xe đi, cụ nào lấn vạch là cũng tèo.:21:
Chim mồi đông ghê.

vihali

Xe container
Quan trọng nhất là các bác quan điểm thế nào là vượt phải cái này luật quy định rất rõ ạ.
Nếu có qui định thì ghi ở đâu bác? Nếu ta chuyển làn rồi đi rất xa mới chuyển lại thì có gọi là vượt phải không, nếu thế thì xa bao nhiêu mới không bị coi là vượt phải :'(:'(:'(

Hãy chọn đáp án đúng

Chỉnh sửa cuối:

sontung1987

Xe hơi
Nếu có qui định thì ghi ở đâu bác? Nếu ta chuyển làn rồi đi rất xa mới chuyển lại thì có gọi là vượt phải không, nếu thế thì xa bao nhiêu mới không bị coi là vượt phải :'(:'(:'(

Hãy chọn đáp án đúng

Nhà cháu xin giơ tay ạ.

Phương án a : Rõ ràng là vượt phải rồi nhé.
Phương án c : Thế này là chuyển vào làn trong chứ nhất định ko được coi là vượt phải.

Còn phương án b của cụ : Nhà cháu đoán là chừng 200m là ok, được coi là không vượt phải.

me oto

Xe tăng
Không vượt phải nhưng dính lỗi chạy không đúng làn đường bác ạ