[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

z300

Xe điện
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)

toechuoi

Xe tăng
Em cuối 8x còn chả biết gì vụ đổi tiền thì cơ may nào mà con cụ 9x nó biết được :D.

Em trước ở khu Hàng Chuối, phạm đình Hổ. Không hiểu sao ngày trước phố xá nó rộng rãi, toàn đá bóng lòng đường với vỉa hè. Mà giờ quay lại, phố nó chật chội, cái sân ngày bé chơi ném lon, giờ bé tí :))

Honghen2008

Xe container
Hồi bé e chơi súng ống bơ, bơi hồ chu văn an ( bắt trai về nấu cháo) tối mất điện thì chơi ném ống bơ đi trốn, có cụ chơi là về nhà đi ngủ luôn làm anh em tìm phọt bơ. Đang xem Hồ sơ thần chết thì mất điện ra biểu tình ở sở điện, cụ nào biết sở điện này ở đâu chắc cũng tầm tuổi em.... e sơ sơ chút

Chỉnh sửa cuối:
Không hiểu sao ngày trước phố xá nó rộng rãi, toàn đá bóng lòng đường với vỉa hè. Mà giờ quay lại, phố nó chật chội, cái sân ngày bé chơi ném lon, giờ bé tí :))
Có chăng ngày xưa còn con trẻ, lòng vô tư nên không gian bao la rộng lớn.
Giờ lớn rồi phải bon chen với xã hội, nên lòng ta tự nhỏ lại phần nào.

Tuấn 3s

Xe tăng
Hóng thớt hay ạ!
Quê em gọi là "đẽo khẳng" và "đẽo cù". Khẳng thì chọn loại gỗ to nhưng nhẹ, ít nứt, nổi tiếng nhất là gỗ cây Vông, tâng đến lúc mỏi tay cũng chưa rơi, chán không buồn đếm nữa. Cù thì chọn loại gỗ nặng, chắc thịt, chiến nhất chắc là gỗ ổi, và chia ra loại chơi "quay lâu" sẽ đóng viên bi xe đạp còn loại chơi "bổ thẳng vào cù đối phương" sẽ đóng đinh gỗ hoặc nan hoa xe máy mài nhọn.

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Nhà em cạnh hàng gạo phố Bạch Mai đầu ô Cầu Dền, rìa 4 quận thôi. Đầu phố Bạch Mai là đầu ô Cầu Dền, cuối phố có chợ Mơ họp phiên vào các ngày 2 và 7.
Ngày ấy phố Đại Cồ Việt và Trần Khát Chân không rộng lớn như bây giờ đâu, bé tí, chỉ bé như mấy phố Mai Hắc Đế hay Triệu Việt Vương, Bùi Thị Xuân thôi. Học C1,2 Tô Hoàng, đi học về hay ra ngã tư đầu ô chỗ ấy gọi là Đê Vạn Hoàng chơi, nơi họ hay thả nhiều gà tây.
Đợt đổi tiền 1985 thì em vẫn còn nhớ các gia đình ra xếp hàng đổi tiền ở đồn công an phường Cầu Dền, đối diện ngõ Tô Hoàng giờ.
Mới đó đã hơn 4 chục năm, nhanh thật.

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

Xì hơi lốp
Kẻ Chợ cạnh Hoàng Thành Thăng Long thế kỷ 19 đã thấy toàn nhà ống mái ngói 1-2 tầng rồi
Không thể đổ lỗi cho người Tàu xui dại phân lô bán nền được

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em 10 Nguyễn Gia Thiều. Một trong mấy rốn ngập của HN. Mưa phát là cả nhà lên tầng 3 nhà hàng xóm ở nhờ. Ngập không chợ búa được gì nhưng bù lại xơi cá từ hồ Thiền Quang mệt nghỉ. Thầu dầu, chép, lươn giăng lưới trong sân cũng bắt được cả xô. Em vẫn nhớ có bận cả nhà đang ngồi ăn trên giường, cụ nhà em hô ngồi im xong phi xuống làm được con chạch to đoành. Quân khu NGT còn chặn các quân khu khác vào bắt cá. Dìm nhau vui vãi chưởng.

coolpix8700

Xe ngựa
Trần Khát Chân hồi xưa chỉ là cái đê, chưa phải là phố.
Chắc bác ấy nhớ sai.
Đến năm 1994 em về chơi mới thấy họ đang phá được gần nửa con đê. Nhà ông bà em ở trong làng Thanh Nhàn (bây giờ là phố Lạc Nghiệp), đi vào phải qua mấy bờ ao. Trời mưa đi vào đường toàn bùn!

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Kẻ Chợ cạnh Hoàng Thành Thăng Long thế kỷ 19 đã thấy toàn nhà ống mái ngói 1-2 tầng rồi
Không thể đổ lỗi cho người Tàu xui dại phân lô bán nền được
Nhìn phía ngoài thì kiểu ông thế thôi, nhưng phía sau cái nhà đấy là cả khoảng sân rộng và nối tiếp các công trình khác. Một nhà thường khá rộng rãi, sau giải phóng thì cb vào ở rồi chia nhau các căn thì nó mới thành phố cổ ngày nay!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

linh1999

Xe hơi
Cháu chỉ nhớ ăn chè gần trường Việt Nam Cu Ba phố Nguyễn Trường Tộ và đánh bi a ở rạp Đặng Dung.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Vâng cụ, nó là đê Vạn Hoàng cụ ạ.
Vạn Hoàng hay Tô Hoàng nhỉ? Phía bên Đại Cồ Việt là đê Tô Hoàng. Hồi mở đường ĐCV thì bọn anh được Đoàn thanh niên huy động đi dỡ nhà tạm phía bên ĐHBK, bữa trưa được bồi dưỡng 1 bát bún mọc :). Đê Vạn Hoàng mà em nói xưa là đường đê nhỏ, lầy lội, hai bên có rất nhiều bãi than và ao chuôm

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Vạn Hoàng hay Tô Hoàng nhỉ? Phía bên Đại Cồ Việt là đê Tô Hoàng. Hồi mở đường ĐCV thì bọn anh được Đoàn thanh niên huy động đi dỡ nhà tạm phía bên ĐHBK, bữa trưa được bồi dưỡng 1 bát bún mọc :). Đê Vạn Hoàng mà em nói xưa là đường đê nhỏ, lầy lội, hai bên có rất nhiều bãi than và ao chuôm
Đê Vạn Hoàng anh ạ.

hiepchiken82

Xe tăng
phố thuốc bắc nhà cụ hình như lại ko bán thuốc bắc nhiều bằng phố lãn ông nhỉ, e hay nhầm 2 phố này với nhau. Nhà cũng có họ hàng ở trên phố này nhưng giờ chuyển đi hết rồi thì phải. Trước dịp tết e hay đến, nhưng toàn ra vỉa hè chơi vì trong nhà chật quá ko có chỗ ngồi

Khongtrucloi

Xe tải
Đê Tô hoàng giờ vẫn còn anh, nó phía sau BGD. Nó gần nút giao BM-ĐCV-TKT-Huế
Đê Vạn Hoàng nó đâm ra Ô cầu dền, sau này mới làm nốt từ ô lên đê sông hồng.

Nhà em cạnh hàng gạo phố Bạch Mai đầu ô Cầu Dền, rìa 4 quận thôi. Đầu phố Bạch Mai là đầu ô Cầu Dền, cuối phố có chợ Mơ họp phiên vào các ngày 2 và 7.
Ngày ấy phố Đại Cồ Việt và Trần Khát Chân không rộng lớn như bây giờ đâu, bé tí, chỉ bé như mấy phố Mai Hắc Đế hay Triệu Việt Vương, Bùi Thị Xuân thôi. Học C1,2 Tô Hoàng, đi học về hay ra ngã tư đầu ô chỗ ấy gọi là Đê Vạn Hoàng chơi, nơi họ hay thả nhiều gà tây.
Đợt đổi tiền 1985 thì em vẫn còn nhớ các gia đình ra xếp hàng đổi tiền ở đồn công an phường Cầu Dền, đối diện ngõ Tô Hoàng giờ.
Mới đó đã hơn 4 chục năm, nhanh thật.
Sâng đó đến trường vắng tanh vắng ngắt, thầy cô giáo cũng nghỉ hết lo đổi tiền. Em về nhà được bà ngoại giao việc trảy hoa quả trong vườn cho bà mang đi bán ngoài Trương định plaza, cũng được mớ tiền.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Đê Tô hoàng giờ vẫn còn anh, nó phía sau BGD. Nó gần nút giao BM-ĐCV-TKT-Huế
Đê Vạn Hoàng nó đâm ra Ô cầu dền, sau này mới làm nốt từ ô lên đê sông hồng.
Đấy là đường Đê Tô Hoàng, anh đang nói cái con đê đất ngày xưa cơ! Trước dọc ĐCV có con đê đất, mở các cửa đi vào cổng C1 BK và chỗ cổng BGD bây giờ. Sau này mở đường mới phá cái đê ấy đi

VCHDHN

Xe container
Cụ chủ thớt thiếu món ném lon :))