[Funland] Hậu đảo chính Ngô Đình Diệm 11-1963

koretaba

Đi bộ
Đoạn viết về bác sĩ Tuyến chắc cụ NGao5 trích từ hồi ký của ông bác sĩ nên viết mọi việc giảm tầm quan trọng đi nhiều chứ nếu cái Sở nghiên cứu chính trị xã hội mà hoạt động không lương rồi không có trụ sở, chiến lược toàn do tình cờ và ngẫu hứng thì không việc gì ông bác sĩ bị các tướng lĩnh đề phòng rồi gần như bị an trí và phải đi di tản.
Vài dòng lạc chủ đề: chitom: anh phiên dịch con cụ Ẩn là người của BNG nước nhà, dịch cho CTN Nguyễn Minh Triết, còn anh phiên dịch đã từng chơi diễn đàn dịch cho CTN TTS thì công tác tại Princeton Uni. và có hợp đồng dịch với BNG nước bạn, đấy là cháu cũng nghe trên FB thế

ddcuong09

Xe tải
Em nghĩ nếu Mỹ không lật Diệm - Nhu thì lịch sử VN đã khác, chưa chắc bây giờ đã thống nhất được 2 miền. Lại dở giăng dở đèn như Triều tiên - Hàn Quốc.
Thỉnh thoảng miền Bắc lại bắn 1 quả tên lửa mang đầu đạn hạt nhân. Hội nghị 10 bên năm nào cũng được tổ chức.
Cụ đánh giá diệm nhu cao quá
Trước khi bị lật thì tình hình đất nước diệm nhu đã không sáng sủa rồi nên mỹ nó mới lật
Cái mỹ ko tính tới là phải mất 2 năm mới ổn định tình hình
Yếu tố miền nam thắng hoặc giữ dc nó nằm ở nhiều yếu tố khác và nói cả ngày chak ko hết

fun4u

Xe tăng
Tướng Phát tham gia nhiều đợt trước, tổng cộng 4 lần, nhưng mỗi lần chỉ được chia thưởng 1 chút, không thăng mạnh như các tướng lãnh khác; đại tá Thảo nắm được tâm sự này của tướng Phát và xúi ổng làm thêm 1 phát riêng cho hoành, nhưng bị dập mạnh để chấm dứt mode làm đảo chính kiếm lon đạng thịnh hành.

Đầy rẫy các tướng lãnh khác cũng nhiều tâm tư như tướng Phát, nên chính quyền SG rất sợ đại tá Thảo đi xúi họ, nên diệt đại tá Thảo là diệt tận gốc nạn đảo chính, chứ không phải do nghi ngờ đại tá Thảo là VC nằm vùng, vì việc nghi ngờ này đã có từ rất lâu, từ thời đại tá Thảo làm tỉnh trưởng Bến Tre xử lý đầy "nhân văn" phong trào Đồng khởi của cụ Ng Thị Định.

Có giả thuyết là đại tá Thảo nhận chỉ đạo giao nhiệm vụ trực tiếp từ anh Ba liên tiếp tổ chức đảo chính để trực tiếp làm suy yếu rối loạn chính quyền SG.

thất bại đảo chính là bị thộp hết đấy Cuối tháng 6 năm 1965, Tòa án Quân sự tuyên bố tử hình vắng mặt 4 sỹ quan chủ chốt của cuộc đảo chính. Tuy vậy, trong khi Đại tá Phạm Ngọc Thảo bị bắt và chết bí ẩn, thì tướng Phát ra trình diện và vẫn được tự do, dù bị tước quân hàm, cấm đảm nhiệm mọi chức vụ và bị buộc phải giải ngũ.
ông Lâm Văn Phát này là 1 trường hợp khá đặc biệt, nhà có 2 chị em đều làm thiếu tướng nhưng đối lập nhau. lâm văn Phát là người ra lệnh tử thủ ở biệt khu thủ đô hồi 30-4 Khi các tướng khác bỏ chạy vượt biên thì ổng nhất quyết không chạy. bà chị ruột đến vận động nhưng nhất định không hàng, sau Dương Văn Minh kêu đầu hàng mới chịu buông súng. Sau lãnh 10 năm cải tạo đến 1986 mới được ra và vượt biên sang Mỹ

Chỉnh sửa cuối:

ddcuong09

Xe tải
Đoạn viết về bác sĩ Tuyến chắc cụ NGao5 trích từ hồi ký của ông bác sĩ nên viết mọi việc giảm tầm quan trọng đi nhiều chứ nếu cái Sở nghiên cứu chính trị xã hội mà hoạt động không lương rồi không có trụ sở, chiến lược toàn do tình cờ và ngẫu hứng thì không việc gì ông bác sĩ bị các tướng lĩnh đề phòng rồi gần như bị an trí và phải đi di tản.
Vài dòng lạc chủ đề: chitom: anh phiên dịch con cụ Ẩn là người của BNG nước nhà, dịch cho CTN Nguyễn Minh Triết, còn anh phiên dịch đã từng chơi diễn đàn dịch cho CTN TTS thì công tác tại Princeton Uni. và có hợp đồng dịch với BNG nước bạn, đấy là cháu cũng nghe trên FB thế
Cụ đọc không kĩ rồi , lúc đầu có ngân sách do mỹ rót , sau hoạt động không theo hướng của nó thì bị cắt, từ đó hoạt động chắp vá như cụ tuyến nói
Kim tuyến có vẻ không giỏi , vào vị trí đó là do quan hệ

X_FIVE

Xe điện
đấy là cụ Awake thì phải, trước cụ ấy hay mở thớt trên này, sau em không thấy nữa và cũng thấy nick cụ ấy đen ngòm luôn!

Dao tuan Vu

Xe buýt
X-30 phá lưới đọc sướng thật! Em bị thằng bạn thó mất quyển đó, tiếc mãi:D
Đó là quyển sách gối đầu giường của em, sau đó cho mượn, rồi truyền tay nhau. chẳng ai trả lại. Em cũng tiếc lắm. Em nhớ có một chi tiết: ai đó đến thăm Ngô đình Cẩn, khi ra vườn cam, ông Cẩn chê 1 cây cam chua và nói với cần vệ là cây cam này dưới gốc chôn 1 nữ du kích để bón cam, tình tiết này hình như tác giả tiểu thuyết đưa vào không thật bác Pain nhỉ?

silverstar0211

Xe tải
Đó là quyển sách gối đầu giường của em, sau đó cho mượn, rồi truyền tay nhau. chẳng ai trả lại. Em cũng tiếc lắm. Em nhớ có một chi tiết: ai đó đến thăm Ngô đình Cẩn, khi ra vườn cam, ông Cẩn chê 1 cây cam chua và nói với cần vệ là cây cam này dưới gốc chôn 1 nữ du kích để bón cam, tình tiết này hình như tác giả tiểu thuyết đưa vào không thật bác Pain nhỉ?
Khả năng cao là nói quá lên cụ ah. Hồi xưa em có đọc cuốn "Đường thời đại" hình như cũng có đoạn viết thế nhưng mà lúc đó mình chê nhà Ngô mạnh nên viết vậy thôi.

khói_lửa

Xe buýt
Tên các cơ quan của Diệm nghe loảng xoảng như truyện Kim Dung nhỉ: Phủ Đặc ủy trung ương tình báo, sĩ quan tham mưu biệt bộ, liên binh phòng vệ, tổng trấn Sài gòn.
Cụ nào thạo giải ngố cho nhà cháu: ty, nha, tổng nha, sở, cục khác nhau thế nào ạ?
Sao Việt Nam Cộng hòa không gọi là bộ trưởng mà lại gọi là tổng trưởng?
Mà hình như sau Diệm thì mới gọi là tổng trưởng, còn thời Diệm thì vẫn là bộ trưởng thì phải.
thật ra mà nói hồi trước những năm 80 đổ về trước vndcch .tên các cơ quan của chúng ta cũng y như thế thôi chứ không riêng về phía vnch đâu cụ à
vi dụ như chứng minh nd hồi đó là 1 quyển sổ ( nhỏ có bìa nhựa màu xanh . cụ nào đã từng xem những bộ phim về hồi đệ nhị thế chiến thì thường thấy lính SS hỏi chứng minh người dân đó và lính SS cầm 1 quyển sổ .. đó cmnd của vndcch chúng y chang vậy ) và người ký tên đóng dâu ghi là ( giám đốc TY CÔNG AN .... ) chính vì tên các đơn vị giữa 2 miền hồi đó giống nhau lên đến năm 1980 đổi tên nước là CHXHCN VN và đổi tên gọi các cơ quan .. ví dụ ( ty C A thì thống nhất gọi là sở CA )
-TY.. tương đương với . SỞ bây giờ
- tổng nha........... tổng cục
- nha.................... cục
.. chức danh bộ trưởng vẫn là bộ trưởng trên giấy tờ về mặt nguyên tắc. chỉ là báo chí hoặc người dân nói hộ thôi ( bộ trưởng quốc phòng ) báo chí có thể viết là ( tổng trưởng quốc phòng .. hoặc bộ trưởng bộ chiến tranh ... đều được )

bungbvt

Xe tăng
Theo cụ đại ta Phạm Ngọc Thảo làm đảo chính liên miên, khuấy tung VNCH lên nhưng lại không hề vì danh lợi, không đục nước béo cò lên lon như nhiêù tướng lĩnh khác. Nếu không phải vì lý tưởng thì chắc do thần kinh không bình thường ?
Em nghĩ có thể yếu tố này làm CIA nghi ngờ cụ Thảo!
Em nghĩ hình ảnh ông Thảo qua tài liệu của cụ Ngao5 giống CIA nhiều hơn ( ngồi trong bóng tối điều binh khiển tướng ). Nhưng có điều lạ là khi lâm nguy, bị thập diện mai phục thì người như ông ta hoàn toàn có thể nhận ra CIA sẽ bỏ rơi, hoặc thủ tiêu ông ( nếu ông làm việc cho CIA nữa và hết giá trị sử dụng ). Vậy mà ông vẫn lang thang lẩn trốn trong nam. Vấn đề này là một màn sương bí ẩn, rất khó giải mã.

hung303

Xe điện
Em nghĩ hình ảnh ông Thảo qua tài liệu của cụ Ngao5 giống CIA nhiều hơn ( ngồi trong bóng tối điều binh khiển tướng ). Nhưng có điều lạ là khi lâm nguy, bị thập diện mai phục thì người như ông ta hoàn toàn có thể nhận ra CIA sẽ bỏ rơi, hoặc thủ tiêu ông ( nếu ông làm việc cho CIA nữa và hết giá trị sử dụng ). Vậy mà ông vẫn lang thang lẩn trốn trong nam. Vấn đề này là một màn sương bí ẩn, rất khó giải mã.
Người như vậy thường có lý tưởng hoặc mục đích to lớn nào đó. Toàn làm những việc kinh thiên động địa mà không vì quyền lợi cá nhân thì vì gì được!
Mà bên mình cũng công bố giả mật rồi còn gì cụ :)

Gcar

Xe container
Cụ đọc không kĩ rồi , lúc đầu có ngân sách do mỹ rót , sau hoạt động không theo hướng của nó thì bị cắt, từ đó hoạt động chắp vá như cụ tuyến nói
Kim tuyến có vẻ không giỏi , vào vị trí đó là do quan hệ
Mỹ nó hay nhỉ, cắt 1 cái ngay chỗ đó thì VNCH không thể rót ngân sách từ nơi khác sang được, chắc vì mọi ngân sách các nơi đều do Mỹ rót!

Charmsalot

Xe tăng

Hàng ngày, Sở Tình báo in lại báo Nhân Dân hàng tháng in lại báo Học Tập của Cộng sản, với khổ chữ và hình thức y như của Hà Nội. Một số sách của Võ Nguyên Giáp về chiến lược chiến thuật cũng được in lại y như ấn bản chính song chỉ vài trăm cuốn và dăm trăm số báo. Riêng tờ Học tập in khoảng 50 số. Một ban chuyên môn nghiên cứu các bài quan trọng hay đoạn quan trọng trong sách rồi sửa đi một cách khéo léo, như bài bình luận ở báo Nhân Dân sửa một dòng, thêm vào một số chữ hay năm ba câu. Sách của Võ Nguyên Giáp thì them vào năm ba đoạn làm sai lạc ý nghĩa của chiến thuật, chiến lược. Sau đó một cách khéo léo nhất của nghề tình báo, các tài liệu này được phổ biến tận chiến khu hay hang ngũ cán bộ cao cấp cuả Việt Cộng. Đây là một trong những đòn phép tinh vi mà Sở Tình báo Phủ Tổng thống đã tuyệt đối bí mật thực hiện với ngân khoản tài trợ của CIA.

Gcar

Xe container
Về mặt ngôn ngữ em thấy miền Nam sử dụng từ Hán Việt còn nhiều hơn miền Bắc, chắc bị ảnh hưởng bởi người Hoa trong đó quá nhiều?!!
hình như trước đây cả 2 miền đều thế, nhưng Hồ Chủ tịch chủ trương Việt hóa, phiên âm, hạn chế dùng từ Hán Việt và thể hiện trực tiếp trên Báo Nhân Dân. Hồ Chủ tịch là ngưòi ảnh hưởng rất lớn đến văn học, chữ viết VN hiện giờ đấy!

Gcar

Xe container
Nếu cụ Thảo không phải điệp viên của Bắc Việt thì động cơ "nhận vơ" em cho là không có vì với cụ Nhạ (cánh tay mặt của Tổng Thống), cụ Ẩn (siêu đầu mối thông tin) tình báo Bắc Việt đã chiến thắng quá vang dội rồi gần như hạ KO CIA không cần thêm "1 cái danh" nữa đâu.
Một điều thú vị là bên Cộng Hòa chỉ biết cụ Thảo là tiểu đoàn trưởng 410, vệ sĩ Lê Duẩn mà không hề biết cụ Thảo là trưởng mật vụ đầu tiên của Việt Minh ở Nam Bộ (đọc hồi kỳ của phe Cộng Hòa tất cả chỉ nhắc đến 2 thông tin đầu, thông tin sau do bên Bắc Việt công bố). Sau này các hành động lên kế hoạch, đi đứng lẩn trốn của cụ Thảo đều cho thấy chỉ có người từng được đào tạo về điệp viên mật vụ mới làm như vậy.

Năm 87 mới giải mật em cho là để giữ cho vợ con cụ Thảo. Thời gian đủ dài, quan hệ Việt - Mỹ không còn quá thù địch (sau năm 86, quan hệ Việt Mẽo bắt đầu tìm kiếm các đầu mối để tiếp xúc đối thoại với nhau) Theo như các ông trùm tình báo Mười Hương, Võ Văn Kiệt đến thời điểm đó mộ cụ Thảo vẫn là "mộ hoang" khiến các cụ xót ruột nên cố gắng giải mật cho cụ Thảo.
VNCH còn không biết PNT là Đản g viên nữa!

bungbvt

Xe tăng
Người như vậy thường có lý tưởng hoặc mục đích to lớn nào đó. Toàn làm những việc kinh thiên động địa mà không vì quyền lợi cá nhân thì vì gì được!
Mà bên mình cũng công bố giả mật rồi còn gì cụ :)
Vâng cụ. Thì cứ tạm thời như vậy đã. Việc ông Thảo ở lại miền nam 10 phần chết 9 vậy mà ông ta không ra Bắc. Điều này khiến em rất khó giải đáp cụ ạ. May có thớt cụ Ngao5 đã làm sáng tỏ nhiều điều về nhân vật này. Em nợ rượu cụ nhé, e mời cụ mà chưa đủ lượt.~o)

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Thì cứ tạm thời như vậy đã. Việc ông Thảo ở lại miền nam 10 phần chết 9 vậy mà ông ta không ra Bắc. Điều này khiến em rất khó giải đáp cụ ạ. May có thớt cụ Ngao5 đã làm sáng tỏ nhiều điều về nhân vật này. Em nợ rượu cụ nhé, e mời cụ mà chưa đủ lượt.~o)
ông Thảo không ra bắc còn hiểu được vậy tại sao ông Thảo nhất quyết không sang Mỹ khi mà Đại sứ quan Mỹ 2 lần thu xếp cho ông đi? Vì sao ông nhất quyết ở lại thực hiện vụ đảo chính cuối cùng? Vì đó là nhiệm vụ cấp trên giao cho ông ta, nếu mà sang Mỹ thì xem như chấp nhận thất bại

hung303

Xe điện
ông Thảo không ra bắc còn hiểu được vậy tại sao ông Thảo nhất quyết không sang Mỹ khi mà Đại sứ quan Mỹ 2 lần thu xếp cho ông đi? Vì sao ông nhất quyết ở lại thực hiện vụ đảo chính cuối cùng? Vì đó là nhiệm vụ cấp trên giao cho ông ta, nếu mà sang Mỹ thì xem như chấp nhận thất bại
Vâng, rõ ràng hành động của Phạm Ngọc Thảo phải vì một mục tiêu hoặc lý tưởng, không vì mục đích cá nhân

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]

Hàng ngày, Sở Tình báo in lại báo Nhân Dân hàng tháng in lại báo Học Tập của Cộng sản, với khổ chữ và hình thức y như của Hà Nội. Một số sách của Võ Nguyên Giáp về chiến lược chiến thuật cũng được in lại y như ấn bản chính song chỉ vài trăm cuốn và dăm trăm số báo. Riêng tờ Học tập in khoảng 50 số. Một ban chuyên môn nghiên cứu các bài quan trọng hay đoạn quan trọng trong sách rồi sửa đi một cách khéo léo, như bài bình luận ở báo Nhân Dân sửa một dòng, thêm vào một số chữ hay năm ba câu. Sách của Võ Nguyên Giáp thì them vào năm ba đoạn làm sai lạc ý nghĩa của chiến thuật, chiến lược. Sau đó một cách khéo léo nhất của nghề tình báo, các tài liệu này được phổ biến tận chiến khu hay hang ngũ cán bộ cao cấp cuả Việt Cộng. Đây là một trong những đòn phép tinh vi mà Sở Tình báo Phủ Tổng thống đã tuyệt đối bí mật thực hiện với ngân khoản tài trợ của CIA.

Trên mạng mới có một hồ sơ làm rõ phần nào vai trò của ông Tuyến trong bộ máy ông Diệm: Đó là hồ sơ Phan Quang Đông.
Qua ông ĐÔng với chức danh hiền lành là Sở Nghiên cứu địa lý cho thấy ông Tuyến chuyên về dò xét, phá hoại bên ngoài, cụ thể là miền Bắc. Với kiểu trả lời phỏng vấn chê bai Mỹ và thực tế qua việc ông Đông sử dụng thiết bị thông tin của Đài Loan có thể thấy ông này thích theo kiểu đặc vụ Tưởng: ít giấy tờ,thông tin kín mít như đông xưởng, tây xưởng với thiên địa hội. Sau sự biến năm 60, cũng qua phỏng vấn ông Tuyến thấy rằng ông được quay ra dò xét cả trên đất miền Nam, có lẽ do ông Mậu, ông Cẩn làm không hiệu quả. nhưng đến quả ném bom dinh Gia Long thì ông Tuyến cũng thất sủng nốt.
Tuy nhiên các hoạt động dò xét miền Bắc thì ngoài ông Đông còn những gì thì đến giờ vẫn chưa đưa lên mạng, như vậy trong tay ông Tuyến vẫn còn cái để mặc cả với các bên liên quan trong cuộc chiến VN, và ông đã rất khôn khéo trong việc này để toàn mạng đến tận lúc chết già.
Ông này làm em liên tưởng đến Markus Wolf của Đông Đức, một người đủ to để không thèm biết Putin là ai nhưng thấy bảo gần chục năm từ khi lên vai trùm Stasi bên phương Tây còn không có ảnh

Chỉnh sửa cuối: