[CCCĐ] Hành trình vòng quanh thế giới - những thiên đường biển đảo vùng Caribe

XeCheo

Xe hơi
Chào các cụ cá mợ. Lại là em đây các cụ à. Chắc một số các cụ các mợ ở đây cũng đã biết em. Nhưng thôi em cứ giới thiệu lại vậy, gia đình em hiện đang làm việc và sống tại Mỹ. Vợ em là giáo sư của trường đại học còn em là thằng thợ dạy của trường cao đẳng cộng đồng.

Các cụ có thể tham khảo các chuyến đi road trip của nhà em ở Mỹ tại đây.

Còn đây là danh sách các chuyến đi em đã viết bài ở câu chuyện các chuyến đi.

Nhà em lại tiếp tục hành trình mơ ước, hành trình đi vòng quanh thế giới của nhà minh. Lần này là chuyến đi dài 12 ngày, 8 ngày ở Cộng hòa Dominca và 4 ngày ở hòn đảo Puerto Rico.

Sau kỳ nghỉ hè được tận hưởng không khí “mát mẻ” của mùa hè Hà Nội, sau đó lại được bồi thêm quả “không khí lạnh tăng cường” khi đi Nhật, thì ý nghĩ đầu tiên của cả nhà cho kỳ nghỉ winter break năm nay là biển. Đích đến đã được chọn là biển, nhưng do có conn nhỏ nên yêu cầu chặng bay không quá dài, và chênh lệch múi giờ cũng không nhiều. Sau khi tìm hiểu thì nhà mình quyết định đi Cộng hòa Domonica và Puerto Rico nơi có khí hậu khá mát mẻ và có những bãi biển khá đẹp.

Những cảm nhận khi trải nghiệm 8 ngày ở Cộng hòa Dominica và 4 ngày ở Puerto Rico.

1. Cảm giác như trở về nhà:
Đầu tiên là cảm giác rất thân thuộc, cứ ngỡ như đang đi ở Việt Nam. Đúng hơn là khá giống với miền Tây Việt Nam. Khí hậu khá ôn hòa, nhiệt độ hàng ngày dao động từ 24 đến 28 độ. Cảnh sắc cũng khá giống. Một điều đáng ghi nhận là nước bạn còn giữ được rất nhiều cây xanh và rừng. Điều này lý giải vì sao cùng một vị trí địa lý gần như nhau, mà nước bên cạnh là Haiti rất nghèo. Xem mấy video của Vox làm về biên giới giữa Haiti và Dominican Republic, thì mới thấy người Haiti nghèo đến kiệt quệ. Chính phủ tham nhũng tràn lan, quản lý yếu kém, về cơ bản họ đã phá hết rừng, bây giờ phải chặt cả những rễ cây của hệ sinh thái ven biển để làm than đốt. Ở góc độ ngược lại thì chính phủ Dominican Republic làm khá tốt việc bảo vệ rừng cũng như tài nguyên thiên nhiên.

Saona Island: hòn đảo siêu xinh đẹp, là nơi mà nhà mình muốn quay trở lại nhất

DJI_0282 by Hieu Tran, on Flickr

DSC00039 by Hieu Tran, on Flickr

DJI_0265 by Hieu Tran, on Flickr

DSC00257 by Hieu Tran, on Flickr

GOPR0160 by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231227_212116585.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231228_125929291.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231228_150303751.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20231228_150840046.MP by Hieu Tran, on Flickr
Đọc và xem đến ảnh này là phải vào chào cụ và GĐ phát, mình đọc mấy bài viết của cụ Hiếu này từ khi bắt đầu mợ sang USA, rồi 02 anh chàng cu con, rồi cụ chủ sang và bắt đầu đi dạy ở CĐ gì đó, ... lâu rồi mới lại đọc thớt của cụ mà lại thêm 01 thành viên (Little Girl) nữa mới hay. Chúc GĐ cụ luôn khỏe và tận hưởng CS như đã nhé. Chúc cô bé con ngoan và chóng lớn.

hieutcnd

Xe điện
Đọc và xem đến ảnh này là phải vào chào cụ và GĐ phát, mình đọc mấy bài viết của cụ Hiếu này từ khi bắt đầu mợ sang USA, rồi 02 anh chàng cu con, rồi cụ chủ sang và bắt đầu đi dạy ở CĐ gì đó, ... lâu rồi mới lại đọc thớt của cụ mà lại thêm 01 thành viên (Little Girl) nữa mới hay. Chúc GĐ cụ luôn khỏe và tận hưởng CS như đã nhé. Chúc cô bé con ngoan và chóng lớn.
Nhà em cảm ơn cụ.

hieutcnd

Xe điện
Điểm đến tiếp theo là natural pool (bể bơi thiên nhiên ngoài trời) tiếng Tây Ban Nha gọi là Pisina Natural. Nếu như nhà mình ấn tượng với những bãi tắm ở đảo Saona đó là làn nước trong vắt thì ở đây thậm chí còn ấn tượng hơn bởi nước ở đây trong như pha lê. Bạn có thể nhìn thấy cát trắng ở tận đấy và những tia sáng lấp lánh phản chiếu từ ánh sáng mặt trời.

Sở dĩ nơi này được gọi là natural pool bởi vì địa hình độc đáo của nó, mặc dù ở cách xa đất liền nhưng bạn có thể đứng được trên cát và nước chỉ đến ngực của bạn. Nhưng có lẽ điều đặc biệt nhất tạo nên sự nôt bật nơi đây đó là ở đây có rất nhiều sao biển. Chỉ cần úp mặt xuống là bạn có thể nhìn thấy rất nhiều sao biển.

GOPR0157 by Hieu Tran, on Flickr

Saona-11 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Khánh nhà mình trước khi đi đã đọc thông tin là sao biển không thể sống được lâu ở ngoài không khí, vì vậy khi mình bắt sao biển lên để chơi, cứ dơ ra khỏi mặt nước là hắn hét lên bố không được làm thế nhớ sao biển chết đấy :)

Làn nước trong như phê lê và bạn có thể thoải mái đứng trên cát mặc dù ở giữa biển

GOPR0156 by Hieu Tran, on Flickr

GOPR0160 by Hieu Tran, on Flickr

Saona-12 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Biển phê thật, sao biển ở đây giống gì nhìn béo mập ghê, hơn mấy con ở Phú Quốc :D

Z90

Xe tăng
Chúc gia đình cụ chủ luôn nhiều niềm vui và tràn ngập hạnh phúc nhé!

hieutcnd

Xe điện
Biển phê thật, sao biển ở đây giống gì nhìn béo mập ghê, hơn mấy con ở Phú Quốc :D
Có điều lạ ở nhà em đó là mặc dù đi khá nhiều ở Việt Nam nhưng lại chưa đi Phú Quốc bao giờ. Khi xưa thì chứ có tiền, có thời gian để đi. Sau này thì nghe mọi người nói Phú Quốc nát lắm rồi, bê tông hóa hết rồi nên lại nản không muốn đi. Gu nhà em là thích chỗ nào tự nhiên, hoang sơ kiểu như Bãi Môn ở Phú Yên :)
Chúc gia đình cụ chủ luôn nhiều niềm vui và tràn ngập hạnh phúc nhé!
Cám ơn cụ nhiều