[CCCĐ] Hành trình vòng quanh thế giới: Khám phá một góc nhỏ của Châu Âu qua 37 ngày đêm bằng xe tự lái

hieutcnd

Xe container
Lúc mình chuẩn bị lấy xe để đi thì nhìn thấy một chiếc xe có biển ở Anh. Mình lại gần nói chuyện thì biết chủ chiếc xe là người Tây Ban Nha nhưng vì thích lái xe tay lái nghịch nên mua xe ở Anh để đi. Chứng tỏ bên châu Âu này nó không đặt nặng vấn đề về tay lái như ở mình các cụ nhỉ :)

Sau khi ăn sáng xong , nhà mình chào các sơ rồi đi ra cảng Sorrento để bắt phà sang đảo Capri. Đi xe ra đến tận nơi gần cảng, lúc mình hỏi giá gửi xe thì các bạn ấy đòi 50 đồng để gửi trong ngày (không cần biết bạn gửi bao lâu). Mình thấy tiếc tiền quá thế là thả 3 mẹ con xuống chỗ bến phà còn mình lái xe quay lại chỗ trung tâm của Sorento để gửi rồi từ đó đi bộ xuống bến phà.

Nếu đi xe thì bạn phải đi vòng một quãng khá xa, còn đi bộ thì chỉ cũng chỉ mất chừng 10 phút mà tiết kiệm được 25 đồng kể cũng đáng :)

Một vài hình ảnh chụp trên đường từ bãi đỗ xe xuống bế phà

DSCF3953 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF3954 by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe container
DSCF3955 by Hieu Tran, on Flickr

Mình tìm hiểu thông tin thì mọi người cũng khuyên là không nên mua vé và từ sớm bởi vì thời tiết ở đây rất thất thường. Tốt nhất là đợi trước một hoặc hai hôm mới mua. Thế nên nhà mình cũng không mua sớm nhưng rồi sau đó cũng quên không mua vé trước. Đến sáng hôm đi mớinhwos ra nên tặc lưỡi, thôi thì ra bến phà mua cũng được.

Nhà mình quên không mua vé trước nên ra đến nơi phải xếp hàng mua vé và phải đợi tầm khoảng một tiếng đồng hồ thì mới được đi.

Một vài hình ảnh chụp ở bến phà Sorrento trước khi bắt phà đi Capri.

DSCF3957 by Hieu Tran, on Flickr

Huyhust

Xe máy
Hấp dẫn quá ạ

Huyhust

Xe máy
thực sự hâm mộ cụ, truyền cảm hứng

hieutcnd

Xe container

hieutcnd

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe container
Lúc đầu theo kế hoạch là khi ra đến đảo nhà mình sẽ mua tour đi bằng thuyền đi vòng quanh đảo, tour này hết khoảng 1 tiếng, nhưng do đến đảo đã khá muộn trong khi đó đến chiều lại phải lái xe đến Amalfi nên nhà mình đành phải bỏ qua tour này.

Có nhiều cách để bạn di chuyển khi ở trên đảo, bạn có thể đi bộ (đây là cách mà rất nhiều bạn trẻ lựa chọn, vì vừa tiết kiệm, vừa có cơ hội để dừng ngắm cảnh bất cứ khi nào bạn muốn), đi xe buýt, furnicular, hoặc đi taxi. Mình đọc kinh nghiệm của những bạn đi trước chia sẻ thì tốt nhất là khi vừa lên đến nơi bạn nên bắt taxi đến Chair Lift (kiểu như cáp treo nhưng bạn ngồi trên ghế chứ không phải trong cabin) sớm nhất có thể thì lúc đấy sẽ đỡ đông. Bởi vì nhiều du khách chọn cách đi bộ hoặc đi xe buýt lên sau lúc đó mọi người sẽ dồn hết từ bến phà lên sẽ rất đông. Nhà mình thực hiện đúng chiến thuật đã tìm hiểu trước. Mình nghĩ đơn giản là bắt taxi thì cứ vậy mà đi, nhưng lên đến bờ mới ngã ngửa ra là để đi taxi bạn cũng phải xếp hàng rất dài. Sau đó những người điều phối taxi này sẽ chỉ định bạn lên từng chiếc xe taxi một. Nhìn sang bến xe bus còn nản hơn, hàng còn dài hơn rất nhiều. Nhà mình lại cũng phải mất gần một tiếng nữa chỉ để xếp hàng đợi taxi. Taxi ở đây chạy theo chặng cứ 30 đồng một lượt không cần biết bạn đi đâu bởi vì thực ra cái đảo này cũng nhỏ.

Xếp hàng dài chờ taxi

PXL_20240613_093954166 by Hieu Tran, on Flickr

Hàng chờ Furnicular để lên Capri còn đông hơn rất nhiều

PXL_20240613_093956786 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe container
Đảo được chia làm 2 khu chính đó là Capri (nằm ngày gần với bến phà) và Anacapri.

Capri by Hieu Tran, on Flickr

Capri (phần em khoanh màu xanh) thì nhộn nhìn hơn do gần bến phà hơn và là nơi tập trung nhiều khách sạn sang trọng, cửa hàng thời trang, và các nhà hàng đẳng cấp. Anacapri thì cao hơn so với thị trấn Capri, Anacapri (phần em khoanh màu đỏ) mang đến một bầu không khí yên tĩnh và giản dị hơn. Với những con đường hẹp, những ngôi nhà truyền thống, và các cửa hàng thủ công mỹ nghệ, Anacapri mang lại cảm giác gần gũi và chân thực hơn về cuộc sống trên đảo

Đợi mãi thì cũng đến lượt nhà em đi taxi để đi sang Anacapri nơi mà nhà em muốn đi nhất là cảm giác được ngồi chair lift để lên đến đỉnh Monte Solaro. Monte Solaro là điểm cao nhất trên đảo với độ cao 589 mét so với mực nước biển, Monte Solaro mang đến tầm nhìn toàn cảnh tuyệt đẹp ra Vịnh Naples, bờ biển Amalfi, và các đảo lân cận

Con đường đi siêu hẹp và dốc thỉnh thoảng lại phải tránh những chiếc xe đi ngược chiều, tuy vậy người lái taxi vẫn đi vèo vèo.

DSCF4011 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF4021 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe container

hieutcnd

Xe container