[CCCĐ] Hành trình vòng quanh thế giới: Khám phá một góc nhỏ của Châu Âu qua 37 ngày đêm bằng xe tự lái

hieutcnd

Xe container
Hành trình ngày thứ 11:

Day11 by Hieu Tran, on Flickr

Nhà em bắt đầu cho hành trình ngày thứ 11 bằng việc đi cao nguyên Seiser Am (Alpe Di Siuse), đồng cỏ trên núi cao lớn nhất châu Âu, có diện tích bề mặt 56 km2. Nằm ở Nam Tyrol ở miền Bắc nước Ý, cao nguyên Alpe Di Siuse thu hút du khách bởi các đồng cỏ bao la, những ngọn núi hùng vĩ.

Ở đây, những ngọn núi giao thoa với những đồng cỏ mềm mại, tạo nên một khung cảnh đầy mê hoặc.

Có 2 cách để di chuyển lên Alpe Di Siusi

Lựa chọn 1: Lái xe đến Compatsch. Trong nỗ lực bảo vệ môi trường tự nhiên, ô tô ở Alpe di Siusi bị hạn chế hoạt động trong khoảng thời gian từ 9 giờ sáng đến 5 giờ chiều. Bạn có thể lái xe đến bãi đậu xe Compatsch trước 9 giờ sáng và sau 5 giờ chiều. Tuy nhiên bạn có thể ra về bất cứ lúc nào. Lưu ý bạn chỉ có thể lái xe lên bãi đậu xe, còn để di chuyển trên cao nguyên thì bạn chỉ có thể đi bộ hoặc đi xe bus.

Ngoại lệ duy nhất là nếu khách sạn của bạn nằm trên Alpe di Siusi. Trong trường hợp đó, bạn sẽ nhận được giấy phép đặc biệt từ khách sạn cho phép bạn lái xe đến bất kỳ thời điểm nào trong ngày nhưng chỉ vào ngày bạn nhận phòng! Sau đó, bạn chỉ được phép lái xe thẳng đến khách sạn của mình, bạn không được phép đi du ngoạn ở Alpe di Siusi hoặc lái xe đến một điểm thuận lợi.

Lựa chọn 2 : Đi cáp treo từ Seiser Alm Bahn. Giá vé cáp treo khứ hồi là 26 euro/người. Bạn cũng có thể mua vé gia đình, giá 57 euro cho 2 bố mẹ và tất cả các con dưới 18 tuổi.

Do nhà mình phải di chuyển nhiều nơi trong ngày, nên muốn có được sự chủ động vì vậy nhà mình dậy sớm và lái xe đến trước cổng kiểm soát trước 9 giờ. Gửi xe ở bãi Compatsch (bái xố 2 là gần nhất) mất 22 đồng.

DSCF1655 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe container
Có mấy lựa chọn để di chuyển ở Alpe Di Siusi. Một là đi bộ (hiking), có tổng cộng ..... 440km đường đi bộ cho bạn lựa chọn ở Seiser Am. Đây là cách mà rất nhiêu du khách lựa chọn, tất nhiên bạn phải có thời gian và sức khỏe để đi bộ. Ở đây có rất nhiều đường hiking, thực ra nếu chỉ có 2 vợ chồng thì chắc chắn nhà em sẽ lựa chọn đi bộ. Vì với lựa chọn này bạn sẽ có được sự chủ động và tận hưởng hết cảnh sắc tuyệt với nơi đây

Lựa chọn thứ 2 là thuê xe đạp (phải là xe đạp điện, chứ xe đạp thường thì chắc 90% phải dắt bộ do địa hình đồi dốc). Nhà mình lúc đầu cũng tính phương án này nhưng dở cái họ không có ghế cho trẻ em ngồi, và cũng khá đắt nên nhà mình bỏ ý định này. Lựa chọn thứ 3 là đi xe bus, giá là 3 euro/người/chiều. Tuy nhiên đi xe bus chỉ đi được dọc trục đường chính chứ không có được sự chủ động như đi bộ và xe đạp.

Do có con nhỏ nên nhà mình lựa chọn đi xe bus.

Thôi cũng có an ủi là ngồi xe bus cũng rảnh rang mà chụp được ảnh

DSCF1658 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF1660 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
Cụ chủ thớt chụp ảnh đẹp quá !

hieutcnd

Xe container

Cascadeur

Xe đạp
Em cũng ấp ủ lang thang như cụ chủ thớt, nhưng không biết bao giờ mới thực hiện được =((

toxic82

Xe điện
E đánh dấu để đọc dần. E thích đi châu Âu lắm, mà ngoại ngữ mù tịt, nên toàn tự lái quanh VN nhà mình thôi :)

hieutcnd

Xe container
Thực ra là nhà mình dùng chiến thuật đan xen, đi xe bus 1 đoạn, sau đó xuống đi bộ để cảm nhất được vẻ đẹp thanh bình nhưng không kém phần hùng vĩ nơi đây. Lang thang qua những đồng cỏ vàng, những túp lều gỗ nhỏ rải rác trên những ngọn đồi, thật khó để không có cảm giác như đang ở trong một bức tranh.

DSCF1673 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF1674 by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe container
Em đọc trên mạng thì thời điểm lý tưởng nhất để có những tấm ảnh đẹp là bạn phải đi vào lúc bình minh hoặc hoàng hôn, lúc đó ánh sáng nhẹ, trời quang. Nhưng nhà em hiếm khi mà đi được sớm (do bé con ngủ dậy muộn) , và cũng hiếm khi mà ở lại được muộn (do thường thuê nhà ở xa cho rẻ :) ). Vì vậy nhà em chủ yếu thường ra khỏi nhà thì khi mà mặt trời đã lên đến đỉnh đầu, cũng vì vậy mà khi lên cao chụp ảnh thường hay bị mù. Nhưng không vì thế mà làm mất đi vẻ đẹp hùng vĩ nơi đây.
Và rồi lại tự ngủ lần sau đi lại hai vợ chồng sẽ vào tận bên trong để nghỉ để có thể tận hưởng được cảnh sắc tuyệt đẹp nơi đây khi đón bình minh và hoàng hôn.

DSCF1675 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF1678 by Hieu Tran, on Flickr