[CCCĐ] Hành trình vòng quanh thế giới: Khám phá một góc nhỏ của Châu Âu qua 37 ngày đêm bằng xe tự lái

hieutcnd

Xe điện
Chào các cụ các mợ. Lại là em đây các cụ à. Chắc một số các cụ các mợ ở đây cũng đã biết em. Nhưng thôi em cứ giới thiệu lại vậy, gia đình em hiện đang làm việc và sống tại Mỹ. Vợ em là giáo sư của trường đại học còn em là thằng thợ dạy của trường cao đẳng cộng đồng.

Các cụ có thể tham khảo các chuyến đi road trip của nhà em ở Mỹ tại đây.

Còn đây là danh sách các chuyến đi em đã viết bài ở câu chuyện các chuyến đi.

Nhà em lại tiếp tục hành trình mơ ước, hành trình đi vòng quanh thế giới của nhà minh. Lần này là chuyến đi dài 37 ngày bằng xe tự lái qua 8 nước ở miền Trung của Châu Âu.

Sở dĩ gọi là một góc châu Âu bởi vì chuyến đi này nhà mình chỉ đi được một dài dọc theo Trung Âu trải dài từ Đức, chạy qua cộng hòa Séc, xém qua Áo (chỉ để nghỉ đêm) và chạy xuống Italy. Rồi từ Italy lại vòng ngược về Thụy Sĩ, chạy xéo qua Pháp (chỉ chơi ở đúng thành phố Strassburg giáp biên giới với Đức), qua Bỉ, Hà Lan rồi lại vòng về Đức. Do Châu Âu rộng lớn và có rất nhiều điểm đáng để đi nên tạm thời nhà mình chia châu Âu ra làm 4 zones, phấn đấu mỗi năm đi một zone. Lần này là chạy dọc các nước Trung Âu. Dự tính lần hai là đi Tây Âu gồm có Anh, Scotland, Pháp, Bồ Đào Nha, Tây Ban Nha và vòng một chút qua Maroc. Lần ba sẽ chủ yếu là nước các nước Đông Âu như Hungary, Rumani, Bulgari, các nước thuộc Nam Tư cũ vòng qua Hy Lạp và cả Thổ Nhĩ Kỳ (thêm cả Áo cho chặng này nữa). Lần thứ tư dự tính sẽ là các nước Bắc Âu Như Đan Mạch, Thụy Điển, Na Uy, Phần Lan và ghé qua Iceland.

Hành trình sơ bộ của nhà mình.

Map by Hieu Tran, on Flickr

Gọi là hành trình sơ bộ vì google chỉ cho tối đa 35 điểm trong map, nên mình phải lược bớt một số điểm, hoặc gộp lại. Ví dụ như 3 ngày ở vùng Tuscany, nhà mình đi qua rất nhiều towns nhưng mình chỉ gộp chung lại thành một điểm. Map này cũng không có hành trình 3 ngày nhà mình ở đảo Sicily do chặng này nhà mình bay từ Naples qua.

Các điểm tham quan chính trong chuyến đi (đang cập nhật)

1. Berlin
2. Dresden
3. Prague

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
🛫: Phương tiện di chuyển: Nhà mình di chuyển từ Mỹ, muốn đi chơi cả châu Âu và về Việt Nam thăm gia đình người thân nên phải chia làm hai chặng. Về mua vé máy bay khứ hồi bao giờ cũng rẻ hơn nhiều vì vậy nhà mình bay từ Mỹ sang Berlin. Thuê xe ở Berlin, chạy xe đúng 30 ngày thì quay lại Frankfurt và trả xe ở đó. Từ Frankfurt lại mua máy bay khứ hồi để về Việt Nam. Chơi ở Việt Nam 27 ngày thì lại quay lại Frankfurt và thuê lại xe để chạy thêm 7 ngày nữa cho cung đường ven sông Rhine, chạy qua Bỉ, qua Hà Lan rồi quay về Berlin phải trả xe ở đó sau đó bay chuyến bay đến Mỹ kết thúc hành trình dài 66 ngày của mùa hè rực rỡ và rất nhiều kỷ niệm. Chỉ buồn cười là ngày cuối kết thúc chặng đầu tiên, cả nhà háo hức để về Việt Nam, đặc biệt là thằng con nó rất nhớ mọi người và đặc biệt là nhớ những món ăn ngon ở Việt Nam. Mọi người đang lên kế hoạch sẽ đi đâu ăn gì. Sau đó mới nhắc đến chuyện khi từ Việt Nam sang sẽ đi chơi thêm 7 ngày nữa. Nó hét lên what? Nó không hiểu tại sao mà lại đi chơi nhiều thế và lại phải chia làm hai lượt. Hihi nhiều lúc có cảm giác là nó cứ bị buộc phải đi chơi cùng bố mẹ ấy . Sở dĩ nhà mình chia làm hai chặng, và mỗi chặng lại thuê xe một nơi, trả xe một nơi là bởi vì sau khi cân nhắc đau hết cả đầu về bài toán kinh tế thì lựa chọn này có chi phí cho chuyến bay và thuê xe rẻ nhất. Mặc dù khi khi thuê một nơi và trả một nơi thì bạn sẽ phải trả một khoản phí đáng kể.

Một số lưu ý khi di chuyển bằng xe tự lái: Khi vào Thụy Sỹ thì bạn phải mua motorway sticker (vignette), sticker này có giá 40 France Thụy Sỹ và có thời hạn 1 năm, nhà mình vào Thụy Sỹ tính ra có 2 ngày những vẫn phải bấm bụng mua sticker ☹. Ngoài nước Ý là có các trạm thu phí khá dày đặc thì còn lại mình chẳng thấy có trạm thu phí nào ở các nước khác. Một số thành phố họ chia zone và giới hạn chỉ cho các xe có mức độ khí thải thấp (Low Emission Zone), vì vậy trước khi vào những thành phố này bạn phải lưu ý và phải đăng ký trước, họ cần thông tin về số đăng ký xe để xác định mức độ khí thải của xe.

Ngoài ra nước Ý có rất nhiều thành phố, town họ áp dụng ZTL (Restricted Driving Zones), vì vậy trước khi đặt khách sạn hay đi đến đó, mình cũng nên nghiên cứu và xem trước bản đồ các zone này để tránh bị phạt.

Một số hình ảnh chụp lúc sáng sớm ở Strassburg và Amsterdam, nơi giới hạn mức độ khí thải của xe khi vào nội đô

DSCF7960 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF0275 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Do có con nhỏ lại đi dài hơn thế này nên công tác lên kế hoạch và chuẩn bị phải rất tỉ mỉ. Cái bản kế hoạch chi tiết của nhà mình nó phải đến version thứ 20. Mấy tháng cuối trước khi đi, hai vợ chồng cứ rảnh tí nào là lại đọc thông tin cập nhật thông tin và điều chỉnh kế hoạch.

Di chuyển dài ngày, đi nhiều nơi và cũng có nhiều đồ đạc nên việc di chuyển bằng thuê xe tự lái khả thi nhất. Chỉ có đúng một chặng nhà mình di chuyển bằng máy bay là khi bay từ Naples ra đảo Sicily do quãng đường khá xa, còn lại là toàn lái xe. Nhà mình dùng credit card Sapphire Preferred của Chase, được tích điểm. Lệ phí cho thẻ credit card này trong một năm là 95 đô, năm vừa rồi nhà mình tích được khoảng 150000 điểm. Khi quy đổi ra tiền thuê xe lại được nhân thêm 25%, vì vậy với số điểm này nhà mình thừa tiền để thuê xe cho cả hai chặng và vẫn còn thừa điểm để thuê thêm một số khách sạn trong chuyến đi. Chặng đầu thuê cho 30 ngày mất khoảng 1.500 đô, đằng sau thuê cho 7 ngày mất khoảng 500 đô. Ngoài ra khi thuê xe cũng không phải mất tiền trả tiền bảo hiểm do Chase cũng sẽ cover cho phần này. Khi đến các thành phố lớn thì nhà mình sẽ gửi xe ở khách sạn hoặc gần đó. Rồi di chuyển vào trung tâm bằng cách đi bộ, đi phương tiện công cộng hoặc đi taxi.

Ảnh chụp ở làng cổ Giethoorn, ở Hà Lan, nơi mà nhà nào cũng có 3 mặt tiền bằng đường thủy :)

DSCF0324 1 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF0446 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF0495 by Hieu Tran, on Flickr

thuyphongthanh

Xe lăn
Nhất cụ rồi. Ước mong lớn của em là được đi như cụ đấy.

TungC

Xe tải
Xin chúc mừng gia đình Cụ có chuyến đi chơi dài ngày quá chất lượng. E thực sự hâm mộ gia đình Cụ chủ, theo dõi các thớt của Cụ từ những ngày xuyên Việt và chia sẻ cuộc sống từ lúc chân ướt, chân ráo khi mới sang bên Mỹ làm e rất cảm phục.
Chúc Cụ và gia đình luôn mạnh khỏe và hạnh phúc! 👍 👍👍

Booong

Xe tăng
Em hóng câu chuyện của cụ, chắc chắn sẽ rất chi tiết và hấp dẫn; và cũng tò mò xem bé gái năm nay đã lớn thế nào rồi.

Chúc vợ chồng cụ và hai nhóc luôn mạnh khỏe, nhiều trải nghiệm, nhiều niềm vui.

hieutcnd

Xe điện
🛂
🛃
Về visa: để xin visa khối Schenzen thì bạn phải có lịch trình rõ rang, phải có vé máy bay, danh sách các khách sạn để ở và bảo hiểm du lịch. Khi book danh sách khách sạn phải đề rõ tên của từng người. Sau một hồi tìm hiểu thì mình thấy xin visa qua Đức có vẻ đơn giản. Nhà mình đặt mua vé máy bay, book khách sạn trên booking loại có thể cancel được. Nhìn chung việc xin visa khá đơn giản, không có vấn đề gì lớn, chỉ có mỗi vấn đề là tốn khá nhiều tiền. Lệ phí là 80 đồng/người, nhưng rồi thêm thắt giấy tờ thủ tục gì đó thành ra mỗi người cũng mất đến tầm 170 đồng. Cũng may là bé con có quốc tịch Mỹ nên không phải xin visa. Về bảo hiểm du lịch, bộ phận làm visa cũng cung cấp danh sách các nơi bán bảo hiểm, nhà mình mua luôn ở đó cho tiện. Do nhà mình đi 2 chặng cách nhau gần 30 ngày thành ra phải mua 2 lần bảo hiểm.

Ảnh chụp thành phố Prague nhìn từ phía công viên Letna

DSCF9994 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF9957 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF9953 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF9951 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
🏡 Về lưu trú: nhà mình chủ yếu book khách sạn trên booking.com, chỉ một vài chỗ khác là bookqua Airrbnb. Thường thì khi book trên booking.com một số khách sạn sẽ có hai options, một là không được hủy, hay là có quyền hủy trước thời hạn nhất định. Nếu chọn option không được hủy thì thường sẽ rẻ hơn kha khá. Do nhà mình đã xác định là kiểu gì cũng đi, vé đã đặt rồi bởi vậy thường nhà mình nếu có lựa chọn không được hủy thì mình sẽ chọn như thế cũng tiết kiệm được khá tiền. Sau khi kết thúc chuyến đi này tình cờ mình mới biết Group Facebook – Host và tìm Host Châu Âu. Ở đây có rất nhiều người Việt mình có nhà cho thuê và còn kèm theo cả dịch vụ du lịch. Lầu sau nếu đi Châu Âu, nhà mình có lẽ cũng sẽ cân nhắc lựa chọn này. Một điều lưu ý khi book các khách sạn ở châu Âu đặc biệt là phía bắc như Đức, Bỉ, và Hà Lan, đó là không phải khách sạn nào cũng có điều hòa nhiệt độ. Nhà mình quen như ở Mỹ và Việt Nam rồi cứ nghĩ là tất cả các khách sạn đều có điều hòa nhiệt độ, nhưng thực sự nhầm to khi sang Châu Âu. Do không để ý nên trong cả chặng nhà mình book phải một số khách sạn không có điều hòa, vì vậy mất một số đêm khá là nóng.

Ảnh chụp ở Wagenbrüchsee, miền Nam nước Đức

DSCF1398 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF1419 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF1470 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Nhất cụ rồi. Ước mong lớn của em là được đi như cụ đấy.
Cảm ơn cụ

Cảm ơn cụ

Xin chúc mừng gia đình Cụ có chuyến đi chơi dài ngày quá chất lượng. E thực sự hâm mộ gia đình Cụ chủ, theo dõi các thớt của Cụ từ những ngày xuyên Việt và chia sẻ cuộc sống từ lúc chân ướt, chân ráo khi mới sang bên Mỹ làm e rất cảm phục.
Chúc Cụ và gia đình luôn mạnh khỏe và hạnh phúc! 👍 👍👍
Cảm ơn cụ, em vẫn nhớ cụ hay theo dõi và động viên gia đình em

Em hóng câu chuyện của cụ, chắc chắn sẽ rất chi tiết và hấp dẫn; và cũng tò mò xem bé gái năm nay đã lớn thế nào rồi.

Chúc vợ chồng cụ và hai nhóc luôn mạnh khỏe, nhiều trải nghiệm, nhiều niềm vui.
Cảm ơn cụ, cháu dạo này trộm vía cũng cứng cáp rồi ạ :)

Chip2Beo

Xe tải
Cảnh đẹp và chủ thớt chụp đẹp quá

hieutcnd

Xe điện
🥘 Về việc ăn uống: mình thuộc thành phần giang hồ nhà (không được giang hồ xóm), giang hồ vặt nhìn thấy khói cơm là nhớ nhà. Mình không ăn được đồ Tây, bắt mình ăn đồ Tây ba bữa liền chắc bữa thứ tư mình tuyệt thực luôn. Vì vậy nhà mình xác định là sẽ phải nấu dọc đường. Thường thường là sẽ nấu buổi sáng và buổi tối, còn buổi trưa sẽ ăn dọc đường. Buổi tối những chỗ nào có hoàng hôn đẹp hoặc có những dự định đi chơi tối thì mới ăn cơm ở ngoài còn thường thường nhà mình cũng về nấu. Bởi vậy việc đầu tiên khi đến Berlin đó là đến chợ Đồng Xuân, mua một cái nồi cơm điện. Mua 10 kg gạo ST25, mua mì tôm, nước mắm và hầm bà lằng cắc gia vị, mua cả mộc nhĩ, nấm hương .. Khi chọn khách sạn thì nhà mình cũng ưu tiên chọn khách sạn nào mà có khu vực nấu nướng. Tuy nhiên ở một số thành phố lớn thì việc tìm được khách sạn có nấu nướng mà lại gần trung tâm tiện đi lại quả là một vấn đề rất đau đầu do giá cả rất đắt. Thành ra nhiều lúc nhà mình phải đánh đổi chấp nhận thuê khách sạn không có khu nấu nướng nhưng gần trung tâm đi lại cho tiện. Còn lại thì mua đồ ăn rồi tống hầm bà lằng vào cái nồi cơm điện rồi nấu dạng súp. Mấy món dễ nấu nhất là cứ tống su hào khoai tây sườn thịt bò vào hầm. Cho thêm ít cà chua và hành nữa rồi cả nhà xì xụp. Ấy thế mà khi ăn mình có cảm giác còn ngon bằng mấy lần mấy cái hamburger mà các bạn ấy ngoạm trên đường

Một trong không ít bữa hầm bà lằng mà nhà mình ăn bệt ngay lại sàn của khách sạn :P

PXL_20240729_062221053 by Hieu Tran, on Flickr

Nhưng bù lại, thỉnh thoảng cũng được vợ cho ăn ở mấy nhà hàng chanh sả :P

Món Florentine Steak ở nhà hàng Osteria del Borgo, Montepulciano - Tuscany

PXL_20240619_115337459 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF5791 by Hieu Tran, on Flickr

Ăn ở quán Borgo Pizza, quán có view nhìn ra vịnh Sorrento rất đẹp.

DSCF3879 by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20240612_170649727.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20240612_170634167 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Chuyến đi chất lượng quá, em hóng ảnh nữ cao bồi ;;)

hieutcnd

Xe điện
💳 Về việc thanh toán: mình chỉ đổi một ít tiền Euro, Kuron của Séc và France Thụy Sĩ ở bên này. Đổi ở ngân hàng khá bị thiệt về tỷ giá, còn lại thì chủ yếu là chỗ nào mà thanh toán được bằng credit card mình tận dụng tối đa. Do credit card của mình không mất phí quy đổi tiền, lại còn được tích điểm nên rất có lợi. Đặc biệt khi ăn ở nhà hàng thì điểm quy đổi được nhân 5. Một lưu ý là khi bạn thanh toán bằng credit card nếu nó có option hỏi là bạn muốn trả bằng euro hoặc là quy đổi sang đô la Mỹ thì bạn nên chọn option trả bằng euro như đó thì sẽ lợi hơn cho bạn.

Ảnh chụp những con phố lộn xộn nhưng đầy màu sắc sống động ở thành phố Naple, miền Nam nước Ý

DSCF5598 by Hieu Tran, on Flickr

Có hai tôn giáo cùng tồ tại song hành ở Naples đó là thiên chúa giáo và bóng đá, nơi mà Maradona được ví như chúa trời khi anh giúp cho Napoli, đội thường bị những gã nhà giầu phía Bắc coi thường, vô địch Seria 2 lần vào vào các mùa 86-87 và 89-90.

DSCF5573 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF5581 by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Sim Data: Có rất nhiều lựa chọn để mua Esim (Sim điện tử), sau khi thanh toán đó họ sẽ gửi cho bạn một cái QR code để download và cài về máy và kích hoạt sim điện tử. Sang đến Châu Âu là bạn có thể sử dụng luôn để vào mạng.

Tuy nhiên khi mua thì bạn cũng nên lưu ý quốc gia mà sim sẽ phủ sóng, chẳng hạn có rất nhiều Sim phủ sóng cho rất nhiều các quốc gia ở Châu Âu nhưng lại kkoong có nhiều Sim có vùng phủ sóng ở Thụy Sỹ. Sau khi tìm hiểu và cân nhăc thì nhà mình mua 1 Sim của Orange Pháp, có data 50G, gọi và tin nhắn miễn phí trong Châu Âu, ngoài ra còn được gọi 120 phút và 1000 tin nhắn đi bất cứ nơi đâu, và quan trọng là Sim này có hoạt động ở Thụy Sỹ. Nhưng Sim này lại chỉ dc 28 ngày trong khi chặng đầu của nhà mình là 30 ngày. Bởi vậy mình mua 1 Sim này còn vợ mua 1 Sim khác rẻ hơn, được 30 ngày nhưng không hoạt động được ở Thụy Sỹ và chỉ dc 5G data, và chỉ dc dùng data mà không được gọi và nhắn tin.

Cái vụ Sim này cũng làm mình thót tim, do không để ý nên đến gần ngày về, hôm đó là ở Thụy Sỹ, mình như thường lệ vác xe chạy đi chụp ảnh buổi sáng sớm. Lúc đi thif vẫn xem bản đồ ngon lành, lúc về mới ngã ngửa ra là hôm đó đúng là đến ngày thứ 28 và Sim hết hiệu lực. Trèo lên xe nhìn bản đồ để về khách sạn mà nó ko hiện ra đường, vã cả mồ hôi. Sau rồi thí mình cứ phải vừa lái vừa nìn vào cái chấm bé tý di chuyển trong bản đồ mà định hình đường về nhà. Do vừa đi vừa xem cái chấm bé tý nên ko đi nhanh dc, báo hại bọn đi sau cứ bấm còi giục mình :)

Đây là mấy ảnh mình chụp lúc sáng sớm trước khi điện thoại hết data

DSCF7669 by Hieu Tran, on Flickr

DSCF7673 by Hieu Tran, on Flickr

TraiHoaBang

Xe tải
Lại vào để hóng chuyến đi của gia đình cụ. Chúc cụ và các thành viên trong gia đình luôn mạnh khỏe để có thêm nhiều chuyến đi nữa chia sẻ cùng mọi người.

ngocdaihiep

Xe hơi
Em lại vào hóng chuyến đi của gia đình cụ. Chuyến nào của củ cũng dài ngày, kể chi tiết, nhiều ảnh đẹp. Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và có nhiều chuyến đi cùng nhau nữa.