[Funland] Hành trình tới Đức của một Ofer!!!

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Cụ cứ xem lại cái HĐLĐ vô thời hạn của cụ đi, cơ bản cái thẻ nhựa lưu trú của cụ nó ghi thời hạn đến khi nào? Đến như ae thẻ xanh dạng chuyên gia với NCS cũng chỉ 5 năm và phải thi “Leben in Dl.” để chuyển sang vĩnh trú, nó thuộc về Luật cư trú rồi.
Em đi theo luật 18a cụ à

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng

nay em đi làm thì được bếp trưởng và vợ rủ đi chơi Noel ở cách chỗ em khoảng 40km.
thực sự em cảm thấy khá may mắn khi gặp được sếp tốt và đồng nghiệp tốt nữa ạ.

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Em đi theo luật 18a cụ à
Thì như cụ Yaris ở mấy post trên đã viết, không quá 4 năm lưu trú (có thể năm tới lại thay đổi). Tóm lại cụ chăm chỉ làm việc, ít ốm, đóng thuế đều thì cơ hội định cư hay sau vào Quốc tịch sẽ thuận lợi.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Thì như cụ Yaris ở mấy post trên đã viết, không quá 4 năm lưu trú (có thể năm tới lại thay đổi). Tóm lại cụ chăm chỉ làm việc, ít ốm, đóng thuế đều thì cơ hội định cư hay sau vào Quốc tịch sẽ thuận lợi.
Luật 18a là luật giành cho người lao động có tay nghề cụ à. Như em hiện tại tầm 3 năm sau em đệ đơn được vào Un rồi.

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Luật 18a là luật giành cho người lao động có tay nghề cụ à. Như em hiện tại tầm 3 năm sau em đệ đơn được vào Un rồi.
Không có Luật 18a cụ ơi :), khoản 18 mục a,b,c,g…của Luật cư trú dành cho người nhập cư, người lao động nước ngoài tại Liên bang Đức (Aufenthaltsgesetz). Nếu cụ đọc tới khoản 18c dành cho mức chuyên gia, NCS thì cụ thấy nó nới hơn nhiều so với 18a đấy, có thể khó với cụ thì dùng google translate.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Không có Luật 18a cụ ơi :), khoản 18 mục a,b,c,g…của Luật cư trú dành cho người nhập cư, người lao động nước ngoài tại Liên bang Đức (Aufenthaltsgesetz). Nếu cụ đọc tới khoản 18c dành cho mức chuyên gia, NCS thì cụ thấy nó nới hơn nhiều so với 18a đấy, có thể khó với cụ thì dùng google translate.
Dạ vâng, em hiện tại cứ cố gắng qua 6 tháng thử việc trước. Còn vụ định cư thì em vẫn dự tính theo đúng kế hoạch nếu suôn sẻ thì sớm thôi ạ :D

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
em gửi cụ thêm thông tin. Nó tuy không dễ dàng nhưng em nghĩ là em sẽ làm được.

td lines

Xe điện
Đoán là chủ cùng nguồn gốc quê hương thôi. Xuất phát điểm vẫn là thiệt người lao động vì thiếu thông tin từ hợp đồng, kênh tiền, nơi làm việc bên nước ngoài ra sao. Sau nữa là tụi công ty XKLĐ nó thịt luộc bà con, công ty có tầm có tâm họ làm khác…Thời này mà từ giới thiệu gv dạy tiếng Đức cũng đã có vài củ lót tay, hay giới thiệu học viên nào mới cũng có chục củ. Cứ chênh thế thì người đóng tiền cuối cùng là học viên bị kê lên tầm 150-200 củ (mức giá hiện nay) là chuẩn bài còn gì?
Thời gian trở về đây trên mạng XH xuất hiện quảng cáo về nước Đức với tỷ lệ dày đặc . Ngoài quảng cáo dạy học tiếng Đức ra thì các kiểu titok ,Youtube ca ngợi quá lố sai sự thật về cs ở nước Đức , đến cái lão Shark còn chém bậy . Tất cả tưởng như vô tình nhưng thực là một đợt truyền thông lùa gà

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Thời gian trở về đây trên mạng XH xuất hiện quảng cáo về nước Đức với tỷ lệ dày đặc . Ngoài quảng cáo dạy học tiếng Đức ra thì các kiểu titok ,Youtube ca ngợi quá lố sai sự thật về cs ở nước Đức , đến cái lão Shark còn chém bậy . Tất cả tưởng như vô tình nhưng thực là một đợt truyền thông lùa gà
Thì xác định đi XKLĐ là bị làm thịt, dù đi ĐL, Mã, Indo, Hàn, Nhật…Khổ nhất là ở trong nước quân ta thịt quân mình, ra nước ngoài thì chủ ta chèn ép dân ta…(chủ nói tiếng Việt nhưng có khi quốc tịch nước sở tại). Nhưng nếu làm cho hãng xưởng Tây Âu thì lương ngon hơn làm cho FDI trong nước, nhưng giờ chi phí thuê nhà và sinh hoạt tăng nên cũng không có nhiều tiền tiết kiệm gửi về cho gia đình.

td lines

Xe điện
Thì xác định đi XKLĐ là bị làm thịt, dù đi ĐL, Mã, Indo, Hàn, Nhật…Khổ nhất là ở trong nước quân ta thịt quân mình, ra nước ngoài thì chủ ta chèn ép dân ta…(chủ nói tiếng Việt nhưng có khi quốc tịch nước sở tại). Nhưng nếu làm cho hãng xưởng Tây Âu thì lương ngon hơn làm cho FDI trong nước, nhưng giờ chi phí thuê nhà và sinh hoạt tăng nên cũng không có nhiều tiền tiết kiệm gửi về cho gia đình.
Ở Đức những công việc xương xẩu chủ không tìm được người thì mới ra nước ngoài tuyển lao động , ngay cả dân những nước phía đông Âu thuộc EU họ cũng không làm thì nước thứ 3 mới có cửa . Đa số người Việt đi XKLD có bà con họ hàng ở bên Đức sẵn , đi XKLD sang Đức chỉ là một bước đệm tạm thời để sau đó tìm cách hợp pháp thoát khỏi cái hợp đồng ràng buộc ấy .

YarisVerso

Xe tải
Chắc khoảng 830 tr tiền VN . Thuế má thì không biết sao cụ nhỉ.
Không mất thêm tiền thuế sang tên đổi chủ cụ ạ. Chỉ mất tiền mua bảo hiểm và thuế lưu hành xe tính theo dung tích xy lanh. Tiền đăng ký thì mấy chục Euro, 2 cái biển số xe khoảng 20-40Euro tùy cửa hàng dập biển. Ai thích số tự chọn thì mất thêm 10 Euro nữa, muốn tứ quý, gánh, tiến lùi hay ngày sinh của bồ cũ cũng được.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Thịt gì cụ? Chương trình em đi có mất đồng nào đâu ngoài tiền vé máy bay. Lương thì nó cũng trả cho e mức lương cơ bản dù ban đầu họ hỏi em đề nghị mức lương bao nhiêu. Chẳng qua cccm không tìm được mà phải đi qua môi giới nên bị thịt mất nhiều thôi ạ.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Ở Đức những công việc xương xẩu chủ không tìm được người thì mới ra nước ngoài tuyển lao động , ngay cả dân những nước phía đông Âu thuộc EU họ cũng không làm thì nước thứ 3 mới có cửa . Đa số người Việt đi XKLD có bà con họ hàng ở bên Đức sẵn , đi XKLD sang Đức chỉ là một bước đệm tạm thời để sau đó tìm cách hợp pháp thoát khỏi cái hợp đồng ràng buộc ấy .
Chỗ em làm toàn người Đức và chỉ có đúng em người Việt. Ngoài ra thêm 2-3 người gốc ả rập vs châu phi.

Xe nội lước

Xe container
Không mất thêm tiền thuế sang tên đổi chủ cụ ạ. Chỉ mất tiền mua bảo hiểm và thuế lưu hành xe tính theo dung tích xy lanh. Tiền đăng ký thì mấy chục Euro, 2 cái biển số xe khoảng 20-40Euro tùy cửa hàng dập biển. Ai thích số tự chọn thì mất thêm 10 Euro nữa, muốn tứ quý, gánh, tiến lùi hay ngày sinh của bồ cũ cũng được.
Vậy thì nó rẻ hơn ở VN nhiều. Em chưa xem nhưng đoán xe này lăn bánh ở ta chắc phải 1,3 đến 1,6 tỷ..không biết đoán vậy đúng chưa cụ ạ.
Mà em hỏi cụ chút. Cái thẻ vĩnh trú có phải cái mọi người hay gọi là Thẻ Xanh không ?.. người có thẻ này là Thường Trú Nhân phải không ?

YarisVerso

Xe tải
cụ chắc nhớ nhầm thế nào chứ em thấy so với 2010 giá cả ăn uống và đi lại tại Đức đã tăng gấp đôi . Vé tàu public transport gấp đôi. Còn thuê nhà em không biết nhưng thấy em ruột em bên Đức nói là giá thuê nhà có tăng. Em đi Đức thường xuyên từ1999 ạ
Bỉ hay Đức thì lạm phát sau 20 năm cũng làm cho mọi thứ tăng gấp đôi rồi. Chắc cụ ấy nhớ giá lúc chưa đổi tiền sang đồng Euro.
Ở Đức thì giá xăng năm 1999 là khoảng 1,6DM/1 lít A95, giá hôm nay là 1,7Euro. Đổi tiền bắt đầu ngày 1.1.2002 thì 1Euro = 1,955DM. Quả dưa chuột năm đó giá 0,7 DM thì giờ là 1,3Euro. Giá căn nhà người quen của tôi mua đất 1200m², xây nhà dưới là quán, trên là nhà ở, xong năm 1999 là 1,2 triệu DM, hôm nay xây căn nhà như vậy dự toán hết khoảng 1,4 triệu Euro.
Vé tàu thì chắc chắn phải hơn gấp đôi vì tôi đi tàu những năm 199x khá nhiều. Chỉ có thu nhập sinh viên mà đi thoải mái. Bây giờ hạn chế đi tàu một phần vì thấy giá vé quá cao nếu không mua sớm.

YarisVerso

Xe tải
Em đi hồi 1999, hồi đó mới ra trường lương khoảng 150$, sang Bỉ học bổng nghiên cứu sinh khoảng 1400$. Sống một mình rất thoải mái. Năm nay đang nghiên cứu cho ông con sang học đại học mới giật mình là sau hơn 20 năm giá cả thuê nhà, ăn uống, đi lại... hầu như không thay đổi. Trong khi lương của mình ở vn đã tăng hơn chục lần rồi. Thế mới thấy mức sống ở vn nhanh
Hồi đó ở Đức em là sinh viên mỗi tháng chỉ có và chỉ dám tiêu tối đa hết có 700DM (cỡ 400$). Cụ có từng ấy xèng là rủng rỉnh roài. 😜

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Thịt gì cụ? Chương trình em đi có mất đồng nào đâu ngoài tiền vé máy bay. Lương thì nó cũng trả cho e mức lương cơ bản dù ban đầu họ hỏi em đề nghị mức lương bao nhiêu. Chẳng qua cccm không tìm được mà phải đi qua môi giới nên bị thịt mất nhiều thôi ạ.
Hà nội có công ty XKLĐ tử tế như cụ nói, còn lại là các công ty ăn chênh, họ cũng phải kiếm ăn chứ.
Mức lương cơ bản của cụ ra sao thì phải đợi bảng lương tháng đầu tiên của cụ xem bị trừ ra sao, thuế bậc 1 với bậc 3 cũng khác nhau… Ý nói là lương sau thuế.
Chịu khó chăm chỉ cày lấy 3-4 năm sẽ ổn định, có thời gian thì cày luyện thêm tiếng.

YarisVerso

Xe tải
khó nhất là đỗ B1 vì tiếng Đức học rất khó, học để đi đoàn tụ nhiều năm trc có người học vài vòng k nổi, học đi lao động thì khó hơn chút đúng k cụ
Thực ra tiếng Đức để có kỹ năng đọc, viết thì không quá khó vì quy tắc ngữ pháp rất chặt chẽ, học thuộc được quy tắc và tư duy logic là sẽ áp dụng được cho phần lớn các tình huống. Nghe và nói thì rèn luyện trong môi trường chung quanh toàn tiếng Đức sẽ chóng quen thôi. Cách phát âm tiếng Đức thì...giống tiếng Việt ở chỗ các chữ không bị biến âm. Cứ học đúng cách phát âm trong bảng chữ cái là ghép vần, đọc từ, đọc câu được.
Ngày xưa, trước năm 2004 khi còn được học tiếng Đức miễn phí trước khi vào đại học thì học từ ABC cho người đã tốt nghiệp đại học ở VN là 2 học kỳ, cho người học dự bị đại học là 3 học kỳ. Hết thời gian đó là đủ tiếng để vào giảng đường rồi.

YarisVerso

Xe tải
Em đi dạng khác cụ à. Của em là phải thông qua IHK công nhận bằng cấp rồi mới sang. Hợp đồng em ký với công ty là vô thời hạn mà.
Thế là những cố gắng của cụ bước đầu đã cho kết quả thuận lợi rồi.
Trước mắt thì cụ cứ tích cực hoà nhập với môi trường mới, chịu khó học tiếng Đức thêm càng nhiều càng tốt. Chuyện thủ tục giấy tờ thì đừng đặt nặng vội. Luật nhập cư mấy năm nay thay đổi liên tục theo chiều hướng hấp dẫn hơn với người lao động từ nước ngoài.
Cụ mà quyết tâm, hoà nhập tốt, thì cơ hội chắc chắn sẽ đến thôi.