[CCCĐ] Hành trình tìm về rốn lũ Quảng Ninh

Tribute

Xe container
Em oánh dấu phát up ảnh sau.

hp40

Xe tăng
E gọi đt cho e trai e (đang sinh sống ở Vân Đồn) và chủ tịch Bản Sen thì biết các bè nuôi tu hài, ngao 2 cùi của BS chết hết, ông bạn e chết gần hết, nhà e chết chừng 1/2. Bè hầu thì cơ bản ko sao (bọn ấy gặp nước ngọt lại ngon ra).

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
E gọi đt cho e trai e (đang sinh sống ở Vân Đồn) và chủ tịch Bản Sen thì biết các bè nuôi tu hài, ngao 2 cùi của BS chết hết, ông bạn e chết gần hết, nhà e chết chừng 1/2. Bè hầu thì cơ bản ko sao (bọn ấy gặp nước ngọt lại ngon ra).
Thế hóa ra trrong cái rủi có cái may, mừng e cụ đã tìm hiểu thêm đc cách chăm sóc hầu

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn

Rời trạm y tế đoàn tiếp tục hướng về UBND phường Cửa Ông, tại đây đoàn đã trao tặng 40 xuất quà cho chính quyền địa phương. Đồng chí Phạm Kính - Bí thư phường, Đ/c Nguyễn Thị Bích Thương - PCT đã thay mặt chính quyền tiếp nhận và có lời cảm ơn về tình cảm của cộng đồng dành cho bà con trong cơn hoạn nạn. Đại diện người dân cụ Hà Hồng Phương (thành viên nhà FLF) và các người bạn sẽ chịu trách nhiệm trao quà tới các hộ gia đình. Chia tay Người dân Cửa Ông, chúng tôi tiếp tục hành trình về với bà con vùng rốn lũ. Đồng hồ đã chỉ hơn 13h, trước cảnh thiên tai của bà con các thành viên trong đoàn như quên đi cái đói, tất cả đồng lòng lên đường ngay để nhanh chóng đến được với người dân bản Sen.

Dưới cơn mưa như thể không bao giờ dứt, đoàn tiếp tục hành trình tới bản Sen. Trên đường ra Vân Đồn đoàn nhận được thông tin có báo động đỏ lên ko thể ra Vân Đồn, trước tình hình trên BTC hội ý khẩn trương và đưa ra quyết định sẽ quay về nhà Hà Hồng Phương (HHP) tạm nghỉ chờ thông tin mới. Tại đây đoàn đã cùng gia đình chuẩn bị cơm nước cho các thành viên trong đoàn. Cả đoàn cùng ăn cơm trong bầu không khí ấm ấp, cái đói, cái lạnh như tan biến sau những nụ cười rạng rỡ. Ngoài trời mưa vẫn không ngừng rơi, đội tiền trạm khảo sát đường ra Vân Đồn vẫn chưa có thông tin về...

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn

Cơm nước xong cũng là lúc đoàn nhận được thông tin của đội tiền trạm từ Vân Đồn báo về, ra Vân Đồn bây giờ chỉ có thể đi bằng xe máy và hiện tại ở VĐ đang có khoảng 35 gia đình cần hỗ trợ. Còn việc ra bản Sen là không thể, xong rất may đoàn nhận đc thông tin tỉnh QN đã điều 1 tàu chở lương thực và nước uống ra bản Sen để giúp bà con chống chọi lại với thiên tai trong vòng 7 ngày, trước khi có những hỗ trợ khác. Thông tin nhận đc lại đặt đoàn vào tình huống phải lựa chọn và đưa ra phương án tối ưu. Đoàn nhanh chóng hội ý và đi đến quyết định cử 1 đoàn sử dụng xe máy để đưa 35 phần quà tới với Vân Đồn, về phương tiện đoàn nhờ HHP bố trí anh em trong group Exciter Cửa Ông hỗ trợ, số còn lại tập trung trở lại tổ 3, tổ 4 phường Quang Hanh để tiếp tục trao quà.

Trên đường quay lại QH em chứng kiến nhiều hơn những cảnh mưa lũ, sạt lở núi đá. Mới có chưa đầy 6h đồng hồ mà thời tiết càng lúc càng xấu đi, có những nơi e không còn nhận ra là nơi mình vừa đi qua nữa. Các cơ quan thông tin đại chúng có mặt ở hầu hết các điểm xung yếu hòng cung cấp tới cả nước những thông tin, hình ảnh mà QN đang phải chịu đựng trong trận lũ lịch sử này.

Tổ 3, tổ 4 nằm sâu ngay chân núi và nhà dân ở dải rác lên khi lũ quét đã gây thiệt hại nặng nề đối với người dân.

Đoàn mang quà trao tặng tới từng hộ gia đình. Đến 18h30 với nỗ lực của cộng đồng hơn 270 suất quà đã được đưa tới tay người dân vùng lũ Quang Hanh, Mông Dương, Cửa Ông, Vân Đồn ngay trong những ngày khó khăn nhất mà đồng bào nơi đây đã phải trải qua. Chương trình đã kết thúc tốt đẹp theo đúng những tôn chỉ đặt ra. Qua đây e xin gửi lời cảm ơn tới BĐH, các chi hội, các cá nhân và những người bạn đã ủng hộ và cung tay thực hiện chương trình này.

Bây giờ ngồi viết lại hành trình chuyến đi khi mưa lũ đã qua, trong lúc tỉnh QN đang khẩn trương và nỗ lực khắc phục hậu quả do trận lũ lịch sử gây ra. Thật xót xa, khi đọc những thống kê thiệt hại về người và tài sản đã bị cuốn theo dòng nước lũ. Thiên tai là hiểm họa, dù chúng ta đã và đang nỗ lực tìm ra các biện pháp để cảnh báo sớm, những phương án chống chọi lại với sự tàn phá của nó, xong thực sự chúng ta vẫn bất lực nhìn lũ quét, sóng thần, động đất vẫn thường xuyên diễn ra. Chúng ta phải làm gì để hạn chế thiên tai??? câu hỏi này tôi xin dành cho tất cả chúng ta...

khanh huy

Xe hơi
Cảm ơn nghĩa cử cao đẹp của các cụ. Mong một ngày được tham gia cùng các cụ mợ

Sheldon

Xe buýt
Tuyệt vời OFer! Cảm ơn các cụ mợ đã chia sẻ! Chúc đoàn may mắn và sức khoẻ!

dmdviet

Xe cút kít
Em có ít ảnh, mỗi tội up qua diễn đàn quen rồi nên đợi mấy hôm nữa forum hoàn thiện up hầu các cụ :)
Quay về nhà cụ Hồng Phương tranh thủ buổi trưa

Tranh thủ update tình hình trên ọp :)

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Ngoài trời mưa rất to

Đoàn quyết định quay lại điểm vừa bị lũ quét tại Mông Dương

dmdviet

Xe cút kít
Dấu tích của trận lũ

dmdviet

Xe cút kít
Tiếp tục hình ảnh

Thử thách cuối cùng, đoàn phải quay lại, không thể tiến thêm được nữa

hp40

Xe tăng

Em đọc suýt lại tưởng các cụ ra đc Bản Sen nhưng không đến đc thôn Sen ngập hơn chục mét, phải quay lại nhà Hồng Phương (trưởng Bản) này cơ!

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn

Em đọc suýt lại tưởng các cụ ra đc Bản Sen nhưng không đến đc thôn Sen ngập hơn chục mét, phải quay lại nhà Hồng Phương (trưởng Bản) này cơ!
Muốn lắm, nhưng tại thời điểm đó lực bất tòng tâm cụ à. Giá mà e xin đc giấy phép cho tàu xuất bến là lên đường ngay và luôn cụ à