[CCCĐ] Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

megaivaxe

Xe tải
Bài viết hay và chi tiết quá cụ ơi, cảm ơn cụ đã cho tụi em du lịch qua màn ảnh nhỏ

vangamom

Xe container
Cháu về đến KS, may quá chị chủ KS cho mượn cái phòng trên sân thượng để làm vài cái toàn cảnh tp Đà Lạt mộng mơ.
Theo cháu giờ Đà Lạt không còn mộng mơ như trong sách vở thơ ca, nhạc họa nữa rồi. Giờ sô bồ quy hoạch nát tươm hết rồi các cụ à. Nhìn không khác gì một mớ bòng bong. Nguyên nhân vì sao các cụ tự tìm hiểu giúp cháu ạ, cháu không thiên về cái đó.
Duy nhất cháu thấy dân Bắc trong tp Đà Lạt nói riêng và cả tỉnh Lâm Đồng và một tỉnh Tây Nguyên nói riêng, giờ đông lắm các cụ à. Có hẳn làng bản theo địa phương ngoài bắc hẳn hoi đó ạ.
Toàn cảnh tp Đà Lạt nhìn từ hướng chợ Đà Lạt về khu vực tp Đà Lạt cũ.

vangamom

Xe container
Toàn cảnh tp Đà Lạt (theo ngu ý của em là cũ từ thời Pháp quy hoạch) nơi có dinh Bảo Đại I,II,III và nhà thờ Con Gà. Một số biệt thự Pháp cổ. Những ngôi nhà mái ngói cũ nâu đậm là các biệt thự từ thời Pháp. Còn những mái xanh và đỏ tươi là nhà mới xây lợp tôn chống nắng nhé các cụ nhé.

tp Đà Lạt bên cạnh tp Đà Lạt cụ (theo quan điểm của em) em up lại. Hoàn toàn được xây mới gần đây.

Và đây nữa một Đà Lạt mới.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Em ăn sáng rồi ra chỗ hồ Xuân Hương làm cốc Càfe rồi lên đường. Đúng là về đến thành thị có khác. Cốc Cà phê sữa đá 25k các cụ à. Miền Tây em toàn uống 10k đầy có ngọn.

Cafe xong rồi lên đừong thôi. Đường xuống thị trấn Đức Trọng. Qua Đức Trọng các cụ sẽ đi một bên là thủy điện Đa Nhim mộ bên là cao nguyên Lâm Đồng.

Qua tt Đức Trọng một đoạn rẽ phải là đường vào thác Pongour đường rất đẹp. Hai bên là rừng Caffe

Dọc đường đi bạt ngàn dã quỳ vàng rực các cụ à.

Một phần của cao nguyên Lâm Đồng

Bốn bánh các cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Light

Xe tăng
Chiếc xế Jeep này để đây để làm đạo cụ chụp ảnh hơi phí các cụ nhỉ.

Cụ chụp phong cảnh Đà Lạt đúng ngày nắng đẹp quá và cơ bản người chụp cũng có con mắt chọn góc cảnh.
Em xin góp vui cùng Cụ vài bức hôm nhà em đi gặp mấy bác nhiều tuổi này nhưng rất ngầu và có chất :D

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Hết đường là đến khu du lịch thác Thác Pongour.
Mấy bạn khoai tây này cũng tìm đến được đây các cụ à.

vangamom

Xe container
Đây là cung đường của bộ phim Ván Bài lật ngửa một thời. Đi trên con đường rừng thông này thật tĩnh lặng và tuyệt đẹp

Cụ leo bộ lên cơ à. Em đi xe u oát lên do đó không chụp được đoạn này cụ à.

vangamom

Xe container
Leo một đoạn là các cụ xuống đến Thác Pongour.
Thác Pongour - Nam thiên đệ nhất thác.

vangamom

Xe container
Bạn đang ngồi câu là bảo vệ ở đây luôn ạ

vangamom

Xe container
Em gặp hai bạn này không biết định nhẩy xuống tắm hay chỉ mặc đồ để làm đạo cụ chụp ảnh thôi không biết nữa. Vì em chả thấy nhẩy xuống bơi gì cả.

Light

Xe tăng
Cụ leo bộ lên cơ à. Em đi xe u oát lên do đó không chụp được đoạn này cụ à.
Em đi xe u oát lên chứ sức đâu mà Leo bộ cụ. Nhưng các bác lái cứ lao ầm ầm lắm lúc cũng thấy vãi hồn. Làm mình cứ tưởng mình đang đóng pha rượt đuổi trong phim Ván bài lật ngửa thật Cụ ạ :D:D:D
Còn em chụp được một vài bức là do đến những đoạn tắc tránh đoàn xe ngược lại phải đi chậm.
Ảnh phong cảnh Cụ chụp quá đẹp làm nhà em không dám post ảnh phong cảnh nữa. Với lại em đang dùng điện thoại post lại nên ảnh bị mờ quá. Tối em về chọn trong máy tính góp vui với cụ tiếp sau ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Em không định nhẩy xuống bơi nhưng cũng phải tự sướng phát vì cảnh đẹp quá.

htkad

Xe buýt
Ảnh đẹp, phong cảnh thanh bình quá, cảm ơn cụ

ở Tràm Chim thì có chòi leo lên thì em biết , nhưng ở Bình Hiệp thì làm sao chụp được ?????

vangamom

Xe container

vangamom

Xe container
Em kể tiếp câu chuyện ạ. Sau khi ở thác chơi chán xong em quay ra chỗ lấy xe. Ở đây họ bán cả sữa ong chú các cụ à. Họ nuôi ong chúa lấy sữa và sáp nấu ra để làm phụ phẩm sản xuất nước hoa đó ạ.

Chị này đang gắp ấu trùng ong chúa ra khỏi tổ sau khi đã nuôi được một thời gian.

Đang lấy sữa ong chúa ra khỏi tổ

Đây là bát ấu trùng ong chúa.

Cháu mua một lọ như này 200k hình như nửa lạng tặng gấu hé hé. Nhưng khi về đến Sài Gòn chỗ nhà ông chú thì để quên mất tiếc quá. Sữa ong chúa xịn hẳn hoi chứ mua ở ngoài toàn đồ dỏm thôi ạ

Rượu ngâm ấu trùng ong chúa. Thấy bảo uống tốt lắm.