[CCCĐ] Hành trình mơ ước- Hà Nội-->Quy Nhơn bằng ô tô. Support Baby :)

fan_ryu

Xe hơi
Chào CCCM! Trước tiên em xin giải thích, vì sao lại gọi là hành trinh mơ ước...Vì em đã dự định cho chuyến đi này đây là lần thứ 3 trong 3 năm, và đến bây giờ mới có thể thực hiện...chắc chắn sẽ thực hiện thì đúng hơn. Tất cả các thông tin trong chuyến hành trình này của em đều được tham khảo từ các CCCM đã đi. Em xin phép được xây dựng 1 hành trình dành riêng cho gia đình em, rất mong nhận được sự tư vấn và hỗ trợ về thông tin của CCCM. Nếu có CCCM nào có cùng kế hoạch thì có thể nhập cùng đoàn nhà em cho vui ạ. Rất mong chuyến đi này của nhà em có thể làm tài liệu cho CCCM tham khảo sau này. Em xin cảm ơn rất nhiều.

Hành trình sau này em sẽ cố gắng tường thuật chi tiết nhất có thể đến các cụ các mợ.

THÔNG TIN CƠ BẢN

* Hành Trình từ Hà Nôi tới Quy Nhơn.
*Phương tiện:1 Ô tô 5 chỗ, xe gia đình,dự định thì có em và vợ em lái, nhưng cuối cùng 1 mình em chơi tuốt, để đảm bảo thời gian di chuyển. Xe nhà em sonata được cái khá rộng rãi.
*Thành Viên: 2 gia đình bao gồm 4 người lớn, 2 trẻ em 4 tuổi, 1 trẻ 1m 6 tuổi.
*Do có nhiều thành viên nữ và trẻ con, nên mục đích chính của chuyến đi là thăm thú và nghỉ dưỡng, sẽ không thể khám phá hết các địa điểm. Và em sẽ tập trung review ăn, ở ngủ nghỉ, đường xá. Còn các danh lam thắng cảnh đã có nhiều cụ review quá chi tiết và xuất sắc rồi, em xin phép hạn chế và chỉ post mang tính cập nhật.

Update: Do có 1 số sự cố, 1 bé bị ốm, nên nhà mình đã phải thay đổi kế hoạch, cho các mợ và các cụ con đi tàu, chỉ có 2 bố đi ô tô, sẽ gặp nhau ở Huế.

TỔNG KẾT CHUYẾN ĐI

*Thời gian : 11 ngày, từ ngày 29/4/2016 đến 9/5/2016
*Tổng số KM thực tế: 2776km (bao gồm cả chơi bời ở các điểm)

Lượt đi, em đi đường 1A, lượt về em đi đường HCM. Em xin phép được review 1 chút về 2 cung đường này đoạn từ Hà Nội- Quảng Bình

Đường HCM được rất nhiều các cụ lựa chọn, nhưng tại thời điểm trước đây, còn hiện tại từ ngày 1/3/2016, đường 1A đã được nâng lên tốc độ tối đa 10KM lên thành 90KM ngoài đô thị và 60Km trong đô thị, thì câu chuyện bây giờ lại khác.

+Lượt đi QL1A:Em đi đúng quy chuẩn tốc độ, cố gắng đi tốc độ tối đa cho phép ở những đoạn đường có thể, Xuất phát tại HN lúc 7h, sau 1h check in ăn sáng tại Tam điệp , Ninh Bình, chỉ có đoạn này và đoạn Thanh Hóa đường 1A hơi đông 1 chút, 12h15 tới Tp Hà Tĩnh chén cháo bồ câu. Tốc độ di chuyển tuyệt vời, và theo dự kiến, chỉ khoảng gần 3h là em sẽ tới tp Đồng Hới, tức là chỉ mất khoảng 7h bao gồm cả thời gian nghỉ ăn sáng, trưa mà an tâm về mặt tâm lý không sợ CSGT vì đi đúng tốc độ. Nếu còn sức em nghĩ có thể đến Huế vào lúc 17h30-18h. Nhưng khi đến đoạn Vũng Áng, dính phải vụ các bác chài biểu tình, bọn em phải đi đường vòng vèo như đã trình bày phía dưới.

Tống mức phí đường đến QB là 290.000 đ (Tổng đến Quy Nhơn 460.000đ, có khoảng 4 trạm chuẩn bị thu phí, em chưa phải đóng), Xăng 7,2L. Đường đẹp, đa dạng về phong cảnh đi rất nhàn, sử dụng thường xuyên Cruise control, khá an toàn, khấu hao xe thấp vì ít đoạn đường đèo dốc, quanh co, dân xung quanh đường 1A nhìn chung cũng quen đường nên khá cảnh giác khi sang đường.

+Lượt về đi đường HCM: ĐI từ TP Đồng hơi lúc 7h sáng, phải tới 19h tối em mới có mặt ở HN, mất 2 tiếng để ngỉ ngơi và các thủ tục linh tinh, tổng thời gian di chuyển 10h. phương châm đi đoạn này của em là liệu cơm gắp mắm, đoạn nào thoáng vít thoải mái tay ga. Được rất nhiều các cụ quảng cáo về đường HCM, em cũng muốn trải ngiệm 1 lần trong đời cho biết về cung đường lịch sử. Theo như review của các cụ, đường phong cảnh đẹp, đi nhàn, vắng xe. Các cụ nói đều có ý đúng, nhưng sẽ không có lần thứ 2 em đi đường HCM trong những hành trình xuyên Việt Tiếp theo.

Phong cảnh đẹp thật, nhưng quá đơn điệu, khoảng cách xa hơn 100km, cung đường ôm đèo ôm núi, cua và dốc quá nhiều, đoạn đèo qua Quảng Trị cũng thuộc hạng nguy hiểm có số má, về đến đoạn Hà Tĩnh thì có vẻ dễ thở hơn. Về đến đoan Thanh Hóa kiểu gì cũng có đoạn băn tốc độ. Nhiều cụ có tư tưởng đường vắng sẽ vít thoải mái, nhưng thực tế rất ít đoạn đủ điều kiện đi với tốc độ cao, như nhảy ngựa khi đi đến những đoạn lõm lên lõm xuống như đi trên mây. Đường thưa thớt dân cư, nên ý thức dân cũng thấp, xồ ra đường rất thoải mái, chưa kể đến quá nhiều trâu, bò, chó gà, phân đầy đường, em tí chết vì 1 cụ trâu bất ngờ lao ra từ bên đường, càng còi nó càng phi, xe em lách sát đầu trâu và cột mốc, hết cả hồn. Đi tuyến đường này, người ngồi trong xe sẽ mệt hơn, nên đặc biệt khuyến cáo xe có người bị say xe và trẻ em không đi tuyến đường này.

Đường không bị thu phí, nhưng xa hơn 100KM, mức xăng tiêu thụ của xe em 7,6L trên cung đường này. Hao phí xe cao, đi cực kỳ xót xe, bó cua, phanh liên tục, leo xuống dốc thường xuyên, gần như em không thể sử dụng Cruise control trên cung đường này. Đường vắng nhưng nhìn chung không nhàn, rất căng thẳng và nguy hiểm, chưa kể tâm lý cũng không thoải mái vì thường xuyên đi quá tốc độ. Em bị bắn 63/50 lại đoạn Ngọc Lạc, Thanh Hóa.

-----> Kết luận của em: Nếu bỏ qua các yếu tố khách quan, đường 1A ăn đứt về mọi mặt, kể cả mặt tài chính, an toàn, sức khỏe, phong cảnh và đặc biệt là thời gian di chuyển, em đi đường HCM mà lâu quá sốt hết cả ruột. Nếu cụ nào muốn tiết kiệm tiền phí đường, chỉ nên chọn đoạn từ HN đến Thanh Hóa rồi phi ra 1A mà chạy. Nhưng chắc chắn không thể tiết kiệm về mặt thời gian và khấu hao xe. Ngoài việc trải nghiệm lịch sử và tránh các trường hợp đặc biệt ra thì em nghĩ không có lý do gì để chọn đường HCM nữa.

HIỆP 1: HÀ NỘI-QUY NHƠN

Ngày 01 (29/04 – Thứ 6): Hà Nội – Quảng Bình (500 km). Thất bại đầu tiên, kinh khủng khiếp ~X(

• 6h20 -Xuất phát từ Hn, mọi thứ đều ổn thoả, đội em dừng ăn sáng tại quán miễn lươn Mỹ DUng Tam Điệp, Ninh Bình lúc 8h. Đường 1A duy nhất đoạn này hơi đông, còn lại vô cùng thoáng.

• Tốc độ di chuyển rất tốt, 12h30 có mặt ăn trưa tại Bà Mân - Cháo Bồ Câu 113 Hà Huy Tập. Quả thật rất ngon các cụ ạ (350km)

• 13h: Xuất phát đên Vũng Chùa Mộ Tướng Giáp (93km). Những điều kinh khủng nhất bắt đầu từ đây, 14h30 khi tới gần mộ tướng có trạm CSGT thông báo đường không thể đi, tắc cục bộ. Do dân ta đang biểu tình vụ Formosa. Hướng dẫn quay lại đường HCM, nhưng cách gần 80KM. Quá xa, em ngheo theo lời cụ google đi đường tắt qua rừng, ôi thôi kinh khiếp, em mất gần 4h mới tới đường Đồng Hới. Rất may đi cùng em gặp được 1 cụ gầm cao, cũng biển Hà Nội, khá nhiều kinh nghiệm đi phượt, giúp em vượt qua đoạn này, trèo đèo lội suối đủ cả, chả thiếu cái gì. Giờ mới thấy thấm 1 cụ đặt ra câu hỏi "Chẳng có lý do gì để không đi đường Hồ Chí Minh"

•18h30: Em check in tại Oversea view homestay giá 513k. Điểm đánh giá rất cao, em đến trời hơi tối nên không view được nhiều, nhưng nhìn cơ bản khá ok, phòng ốc ở mức trung bình, nhưng vị trí tốt, đúng cửa biển Nhật Lệ, có sân vườn, có quán bar như 1 resort mini.

•19h: Ăn tối tại quá Bánh Khoái Tứ Quý. Rất nhiều món, nhưng lần sau kinh nghiệm, đến quá bánh khoái chỉ gọi bánh khoái.

•21h: Sau khi lượn lờ thành phố, ngắm sông Nhật Lệ, thăm tượng mẹ Suốt , em phi về khách sạn, ngồi quán bar cùng mấy cụ tây và lên check bài cho các cụ. Hy vọng ngày mai mọi chuyện sẽ suôn sẻ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Du_don

Xe điện
Lấy xe 7 chỗ đi! Đông thế xe 5 chỗ ngồi vào đâu cơ chứ? Lại còn đồ đạc lỉnh kỉnh, chả còn không khí mà thở, mệt lắm!

Dung TOYOTA

Xe tăng
Cụ nhớ chụp nhiều ảnh để lúc nào hoàn thành làm bài tổng hợp nữa thì ngon. :D

Dung TOYOTA

Xe tăng
Lấy xe 7 chỗ đi! Đông thế xe 5 chỗ ngồi vào đâu cơ chứ? Lại còn đồ đạc lỉnh kỉnh, chả còn không khí mà thở, mệt lắm!
Chắc là 2 gia đình 2 xe chớ cụ :D 1 xe thì quá bằng hành xác :))

muadem

Xe cút kít
Em cũng hóng xem cụ đi mấy xe, chứ từng đấy người mà đi dài vậy thì mệt đấy. Nhất là trẻ em :-?

fan_ryu

Xe hơi
1 xe cụ ạ, vì chỉ có 2 người lái được xe thôi, đi xe nhà cho tiết kiệm ạ. Em thấy cũng ok mà, xe được cái khá rộng rãi.

Ngày 02 (30/04 – Thứ 7): Quảng Bình – Huế (159km)

(Huế đợt này đang có fastival, nên nhà em dừng chân 2 đêm)

•Sáng dậy sớm tranh thủ check in Biển Nhật Lệ hầu các cụ, trộm vía không thấy con cá chết nào bên bờ biển

• 7h-9h30h: đến Huế, đoạn đường bắt đầu từ ĐH đến Huế, khoảng 40km có 1 trục đường rất đẹp, nhìn không khác gì Bàu Trắng ở Mũi Né, đẹp mê mẩn

tranh thủ lúc chờ đón các mợ và các cụ con lúc 10h30 em tranh thủ đổ xăng rửa xe tắm mát.

11h: Do 13h mới được nhận phòng, nên đội em tranh thủ đi ăn trưa, Cơm hến là món ăn dân dã mà nếu chưa thuởng thức thì chưa thật sự hiểu về ẩm thực cố đô. Em tìm cụ Google ra được quán ở Cồn Hến, nhưng chỉ có 1 cây cầu độc đạo đi vào đây thì cấm...ô tô vì cầu yếu, nên đội em phi ra quá Bà Hòa 11A Trương Định

Thực đơn khá đơn giản, món ăn rất đậm hương vị Huế, ăn ngon hơn hẳn Món Huế em đã từng ăn ở HN, hay là do đi đường đói cũng nên :3 ,Giá nhìn chung cũng ok, hết 350k bao gồm cả bia và nước ngọt.

13h: Check in ROMANCE HOTEL 4* , đúng đợt lễ nên giá hơi chát 1.200.000 đ view city. Nhưng đây có thể nói là khách sạn được cả đoàn Vote ưng ý nhất trong cả hành trình, từ phòng ốc, dịch vụ, nhân viên, mọi thức đều rất ok và hợp lý, rất chuyên nghiệp.

15h: Ngủ dậy xong, cả đoàn lên bể bơi của KS nằm trên tầng thượng, thiết ké rất hài hòa, cạnh quá bar, view thành phố, và ngay sát SVĐ Huế, lúc em lên đang diễn ra trận bóng đá gì đó, xa quá em không nhìn được.

17h: Lượn lờ thăm quan Tp, lúc này Huế rất đông, đông như Hn giờ cao điểm, vì tại đây đang diễn ra Fastival. Nhà em quyết định dừng chân tại nhà hàng Hương Giang để thưởng thức cơm cung đình xem nó ra làm sao. KS này nằm trong Hương Giang Resort, cảnh quan đúng như cung điện vua chúa ngày xưa, nằm sát bờ sông Hương, rất thơ mộng hữu tình.

Mấy ông vua con nhà em đây ạ

Nhưng 1 suất cơm cung đình chát quá, 25$/ 1 người , nhà em đành gọi món. Món rất bình dân, mà hết 1.200.000 đ , coi như trả thêm tiền để thử làm vua :3

20h: Thuê thuyền đi dạo trên sông Hương, nhà em không chọn gói nghe hát, vì đoàn ít người quá, lại toàn trẻ con, nên bỏ.

Ra khỏi bến thuyền, đươc mấy cụ xích lô dụ khị đưa đi ăn chè, dụ khị dẫn đến quán chè Hẻm, đây là quán khá nổi tiếng ở Huế, nhưng thực tế đoàn lại bị dẫn đến 1 quán chè hẻm Fake, rất may mà ăn cũng ngon, giá 10k 1 cốc. ĐC 37 Nguyễn Công Trứ cho bác nào có nhu cầu.

Về lên bể bơi khách sạn ngắm Tp Huế về đêm

Chỉnh sửa cuối:

fan_ryu

Xe hơi
Em cũng hóng xem cụ đi mấy xe, chứ từng đấy người mà đi dài vậy thì mệt đấy. Nhất là trẻ em :-?
Trẻ em nhà em chúng nó khỏe hơn bố. Năm ngoái phượt miền tây, đi đường đèo sóc mà chúng nó khỏe nhất đoàn :))

Ngày 3:(01/05 – chủ nhật): Chơi tiếp ở Huế

+ Buổi sáng trời quá nắng và quá đông, dự định lúc đầu là đi thăm Đại Nội, nhìn đông quá mà hốt, nhà em chuyển lịch đi thăm chùa Thiên Mụ.

Bốt CSGT rất đậm chất Huế

Chùa Thiên Mụ cách trung tâm thành phố khoảng 5 km là ngôi chùa nổi tiếng nhất đất cố đô nằm bên dòng Hương Giang thơ mộng. Đến đây bạn sẽ được chiêm ngưỡng một quần thể kiến trúc cổ kính và trữ tình, với sự hòa quyện tuyệt vời giữa đình Hương Nguyện, tháp Phước Duyên, điện Đại Hùng với vườn thông và hoa cỏ phía sau. Dù không phải là người theo tín ngưỡng, nhưng khi bước chân vào đây, du khách như đang đi vào không gian của trăm năm, thanh tịnh và thơ mộng. (Trích từ đoạn của 1 cụ review về chùa Thiên Mụ mà em không nhớ rõ nick)

Đây là chiếc xe mà thầy Thích Quảng Đức sử dụng để di chuyển lên Sg, sau đó đã tự thiêu, theo lời 1 mợ HD viên Dl kể, em có nghe lỏm, thầy là 1 người có trái tim bất diệt, sau khi tự thiêu, xác thầy được đưa vào nhà hoả táng, trong quá trình hoả táng ở 4000 độ C, người ta vẫn thấy trái tim của thầy đập.

Đôi lúc có những chỗ trắng sáng lạ thường :3

+Kết thúc thăm chùa Thiên Mụ lúc 10h, nhà em xuất phát đi Café Vĩ Dạ xưa 131 nguyễn sinh cung, em nghe bảo đến huế mà không đi uống cafe ở đây thì coi như chưa đến huế :D

Trà cung đình 40k/1 cốc, đắng như thuốc bắc, nhưng em nghe bảo rất bổ và tăng sinh lưcj, nên em cố nốc không còn giọt nào :3

11h30: Ăn trưa, ngay sát cafe vĩ dạ là Cồn Hến, mặc dù thông báo cấm ô tô do cầu yếu, nhưng em thấy có khá nhiều cụ taxi dẫn khác vào, nên em cũng liều mình phi vào. Quả thật là rất đáng giá. Quán cơm hến Tâm Phúc là quán nổi tiếng nhất Cồn Hến nằm ngay bên kia cầu. Hến rất thơm, ngọt thịt, cơm tơi, không nát, khác hẳn quán ở Trương Định. Ngon 1 đằng, mà giá quá rẻ, phải nói là rẻ khủng khiếp. Đồng giá 10k/1 tô , Bánh đa hến đày ú ụ 30k, nước mía sạch nguyên chất, không pha trộn gì cả, 5k 1 cốc đầy. Tổng kết cho 4 người lớn và 3 trẻ em là 120k, có cả bia và coca. Cả nhà em shock :))

Chỉnh sửa cuối:

landport

Xe tăng
Đánh rấu, em đang máu đi, gấu quá thích, rủ gđ anh bạn đi cùng nhưng kẹt mùng 5 cháu lớn thi hết học kỳ. E cũng đang lên kế hoạch đi với xe Kia MN nhà 4 người. Em hóng lịch trình của chủ xem có thể đi cùng
Em đích đên là ĐN
Muốn xuất phát sớm hơn vào thứ 5 em đi

fan_ryu

Xe hơi
Đánh rấu, em đang máu đi, gấu quá thích, rủ gđ anh bạn đi cùng nhưng kẹt mùng 5 cháu lớn thi hết học kỳ. E cũng đang lên kế hoạch đi với xe Kia MN nhà 4 người. Em hóng lịch trình của chủ xem có thể đi cùng
Em đích đên là ĐN
Muốn xuất phát sớm hơn vào thứ 5 em đi
cụ nghiên cứu xem, đi cùng được chặng này vui chặng đó cụ ạ, nhà em bị vướng 1 cụ vào ngày đi thứ 5, tức là 3/5 ấy, phải bay về hà nội nên lịch trình khó đổi lắm ạ.

Ngày 3 tiếp tục

Tham quan Đại Nội
Đại Nội nằm trong Kinh thành Huế cách cầu Trường Tiền hơn 1 km. Với vé vào cửa là 120.000 đồng/ người/ lượt (mới lên giá), bạn sẽ được thăm quan Bảo tàng Cổ vật cung đình và toàn bộ khu Đại Nội với nhiều hoạt động hấp dẫn như lễ Đổi gác tại Ngọ Môn, biểu diễn Tiểu nhạc tại điện Thái Hòa, Đại nhạc tại Thế Miếu và Ca Huế tại cung Trường Sanh. Nếu không thuê xe điện để di chuyển trong Đại Nội, bạn nên mang giày thấp để đi lại cho thoải mái.

Tuy nhiên, trời quá nóng, chỉ còn 2 vợ chồng em đi, vào đến nơi nản quá, thuê lấy cái xe điện vi vu cho nhàn.

9 đỉnh lư hương bằng đồng, mỗi đỉnh tượng trưng cho 1 đời vua

15h: Cả đoàn ra bãi biển Thuận An, ngắm Hoàng Hôn trên Phá Tam Giang

Bãi thuận an khá đơn sơ, bãi cát dài, cách xa cây nên khá nóng và nắng, nước biển đục, sóng to, không thoải.

Do đang dính vụ Vũng Áng, Huế cũng bị ảnh hưởng, nên Hản Sản hạn chế tối đa, chỉ dám gọi Mực 1 Nắng, vì khả năng cao là mực này được bắt trước khi thảm họa xảy ra, phải công nhận mực 1 nắng ở đây làm ngon thật, nghĩ lại mà thấy lại thèm.

Mải mê tắm biển quá, nhà em bị lỡ mất chuyến đi tàu trên Phá Tam Giang, chỉ kịp đứng trên cầu chụp được vài kiểu ảnh

Đây là vợ 2 của em dưới ánh Hoàng Hôn :x

22h: Đi bộ cầu Trường Tiền
Trong không gian yên bình, thả bộ trên cầu Trường Tiền – biểu tượng của người dân xứ Huế là một cảm giác rất thư thả và bình yên. Vào những đêm cuối tuần, cầu Truờng Tiền nổi bật và rực rỡ trong bộ cánh lấp lánh sắc màu của ngàn ánh điện lung linh. Bạn cũng có thể hòa vào dòng người mua sắm trên phố đi bộ ở chợ đêm ngay chân cầu Trường Tiền.

PS: Lượt về nhà em có rẽ qua Huế ăn trưa, nếm thử đặc sản Bánh trưng Nhật Lệ, em nghĩ các cụ tuyệt đối không nên bỏ qua món này, em chưa từng ăn bánh chưng nào ngon như thế, mà giá lại chỉ có 5k/1 chiếc, Shock lần 2. Rất may đang trên đường về, nên đội em mỗi nhà chục cặp mang về làm quà. Đồng thời lượt về có tạt té qua mua mè xửng và ăn chè hẻm chính hãng :3

Chỉnh sửa cuối:

Khonghieu

Xe container
Chương trình dài quá nhưng hấp dẫn thật. Kể ra rút lại được những chỗ nghỉ 02 ngày thành 01 ngày là em cũng nghiên cứu ạ. Em không được nghỉ dài thế.

Lush

Xe buýt
lịch trình của Cụ rất cụ thể. Tuy nhiên thời gian có thể sẽ thay đổi chút do có sự khác nhau giữa thực tế và lịch trình. Chúc Cụ có chuyến đi vui vẻ. CỤ nhớ chụp nhiều ảnh đẹp để cho các OFer chiêm ngưỡng nhé!

heovang

Xe tải
Em cũng hóng vụ Quy Nhơn, tháng 10 nhà em mới đi. Cụ đi rồi report lại điểm ăn chơi Quy nhơ cho mọi người học hỏi nhé

fan_ryu

Xe hơi
Chương trình dài quá nhưng hấp dẫn thật. Kể ra rút lại được những chỗ nghỉ 02 ngày thành 01 ngày là em cũng nghiên cứu ạ. Em không được nghỉ dài thế.
Mấy chỗ 2 ngày toàn những chỗ đáng để đi thôi cụ ạ, nếu cắt bớt đi nhiều quá em sợ sẽ rất mệt, mà mệt thì chả chơi được cái gì.

Ngày 04 (02/05 – thu 2): Huế- Đà Nẵng (2h20p-102km)

Do Huế-ĐN khoảng cách gần, nên buổi sáng nhà em đi Tham quan Đại Nội cho hết khấu hao :3 , do trờ quá nắng, nên đội hình trẻ con phải ở nhà, chỉ còn 2 VC em dã chiến.

Đại Nội nằm trong Kinh thành Huế cách cầu Trường Tiền hơn 1 km. Với vé vào cửa là 120.000 đồng/ người/ lượt (mới lên giá), bạn sẽ được thăm quan Bảo tàng Cổ vật cung đình và toàn bộ khu Đại Nội với nhiều hoạt động hấp dẫn như lễ Đổi gác tại Ngọ Môn, biểu diễn Tiểu nhạc tại điện Thái Hòa, Đại nhạc tại Thế Miếu và Ca Huế tại cung Trường Sanh. Nếu không thuê xe điện để di chuyển trong Đại Nội, bạn nên mang giày thấp để đi lại cho thoải mái.

Tuy nhiên, trời quá nóng, vào đến nơi nản quá, thuê lấy cái xe điện vi vu cho nhàn.

9 đỉnh lư hương bằng đồng, mỗi đỉnh tượng trưng cho 1 đời vua

Nhà hát cung đình ngày xưa, giờ tôn tạo lại khá nhiều, trông rất lung linh

• 12h15: Sau khi ăn trưa xong, Xuất phát Huế - Đà Nẵng (102km)

Đường 1A đoạn này khá vắng, nhà em check in Hầm Hải Vân, lượt về sẽ đi đèo

Khoảng 2h nhà em đã đến nơi. Nhà em đặt phòng ở Royal Lotus. Ks 4*, 1.800.000 /1 đêm, nhưng đợt này đang KM, nghỉ 2 đêm tặng 1, nên thính ra 900.000 đ, rất hợp lý ạ :) . Em xin phép review chút về KS này. Đây là KS mới hoàn toàn, ngày em đến, mới khai trương được 20 ngày. KS xây trên nền đất quan đội, và do các cụ quân đội làm chủ. Không gian rất rộng và thoáng, có nhiều ưu điểm và cũng cực nhiều khuyết điểm.

2H tụi em đến, đây là giờ check in tối đa của tất cả các KS, nhưng đến 3h hơn, nhà em mới được check in, nhân viên thì hẹn đến chục lần 5 phút, rất thiếu chuyên nghiệp, em đến trước và vào check in sau cả đoàn Trung Quốc, bực mình em ra nói cho 1 hiệp. Cũng may ở tầng 1 khá rộng, có khu vui chơi trong nhà và ngoài sân cho bọn trẻ con, nên cũng đỡ áp lực chờ đợi.

Nhà em ở tầng 14, thiết kế tổng thế em thấy ok, rất rộng và thoáng, ở mỗi tầng có không gian riêng để ngồi chờ và view TP. Hành lang rộng. Tuy nhiên đồ đạc và các thiết bị ở đây em cảm giác không cao cấp, làm khá tạm bợ, khả năng xuống cấp cao.

Phòng thì quá nhỏ, đặc biệt là Toalet, nhỏ nhất trong các KS mà em đi trong đợt này, khá khó chịu. Cách âm cực kỳ tồi, 2 phòng cạnh nhau mà nói chuyện với nhau như bình thường. Nhưng bù lại có quả View thành phố đẹp tuyệt vời, đêm nằm ngủ kéo hết rèm ra, ánh đèn lung linh lãng mạn như phim Hàn Xẻng, em nghĩ rất đáng để trải nghiệm.

Ngủ nghỉ xong cả nhà xuống tắm bể bơi, hơi sơ xuất là em quên không chụp bể bơi ở đây, đẹp tuyệt vời, cả không gian cả view, không có chỗ chê.

Buổi đầu tiên ở ĐN, cả nhà em quyết định làm 1 bữa Hải Sản thật linh đình. Nhưng đây là 1 bữa tồi tệ, làm mất hết các cảm xúc khi đến ĐN. Sau khi tham vấn từ Google, do trong ngày lễ, tất cả các quán được nhắc tên đều rất đông, nhà em quyết định chọn nhà hàng Bé Mặn cơ sở 1. Em thề không bao giờ em quay lại lần thứ 2, đến nơi đông như Hải Xồm, nhưng phục vụ thì lạy cụ Hải bằng cụ. Đồ ăn quá đắt, phục theo kiểu ăn thì chờ, không ăn thì cút, chọn hải sản xong, thừa đâu nhân viên vứt lại nước bắn tung tóe vào KH, ai cũng bị vậy, tưởng chỉ ở Hn có kiểu kinh doanh này mà đi ĐN để nghỉ dưỡng cũng bị vậy, chán đến tận cổ. Chỗ ngồi thì không có tí gió tí quạt nào, Việc gọi thêm đồ ăn phát sinh là không khả thi, Làm thức ăn thì lâu, nhỏ giọt, đồ ăn rất tầm thường, gọi bảo làm không cay cho trẻ con ăn, thì đâu vẫn hoàn đấy, đã thế còn quên đồ ăn của nhà em, nhà em bảo thôi không gọi nữa, nó nhất quyết không cho, lại phải ngồi chờ, thế là đến từ 6h tối, mà phải 9h30 nhà em mới ra khỏi nhà hàng, mất toi cả buổi tối ở ĐN. Cũng dự định vậy, nên chỉ gọi vài món cơ bản, thế mà hết gần 2 triệu bạc. Mất tiền, mất thời gian, mất tinh thần, mua thêm bực bội. Vĩnh biệt Bé Mặn.

Các cụ cảnh giác con thỏ này, tụi trẻ con chạy ra chơi chụp ảnh, em quay ra mỗi đứa đã cầm lấy 1 cái kẹo, tưởng phát miễn phí của Ct nào đó, lúc sau ra nó đòi 15k 1 cái, quảng cáo là kem sấy khô đặn sản ngon lắm, bóc ra mỗi đứa liếm 1 cái rồi vưt hết...

Ăn xong ra bãi biển ngồi uốn nước dừa chua loét và làm mồi cho muỗi biển, nhà em quay về KS cho an toàn. Ngày đầu tiên ở ĐN coi như vứt.

Chỉnh sửa cuối:

fan_ryu

Xe hơi
Em cũng hóng vụ Quy Nhơn, tháng 10 nhà em mới đi. Cụ đi rồi report lại điểm ăn chơi Quy nhơ cho mọi người học hỏi nhé
Em đã tìm hiểu rồi cụ ạ, chính ra Quy Nhơn là điểm đáng giá để đi nhất đấy cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

fan_ryu

Xe hơi
lịch trình của Cụ rất cụ thể. Tuy nhiên thời gian có thể sẽ thay đổi chút do có sự khác nhau giữa thực tế và lịch trình. Chúc Cụ có chuyến đi vui vẻ. CỤ nhớ chụp nhiều ảnh đẹp để cho các OFer chiêm ngưỡng nhé!
EM cũng đang lo về cái đó, nên thời gian di chuyển em thường để dôi ra 1 ít. Chắc chắn sẽ có rất nhiều ảnh, cụ yên tâm, nghề của em mà :D

Havina

Xe đạp
Website
www.facebook.com
wow lịch trình của cụ chi tiết quá, khâm phục cụ kĩ tính thật :D
Mấy điểm ở lâu như Huế , đà nẵng thì cụ nên tính đặt phòng khách sạn trước thì sẽ yên tâm hơn, vì đợt 30/4-1/5 lại có cả festival dễ cháy phòng lắm :D
Nếu cần cụ cứ liên hệ em sẽ giúp đặt phòng khách sạn tốt giá mềm cho :D

fan_ryu

Xe hơi
wow lịch trình của cụ chi tiết quá, khâm phục cụ kĩ tính thật :D
Mấy điểm ở lâu như Huế , đà nẵng thì cụ nên tính đặt phòng khách sạn trước thì sẽ yên tâm hơn, vì đợt 30/4-1/5 lại có cả festival dễ cháy phòng lắm :D
Nếu cần cụ cứ liên hệ em sẽ giúp đặt phòng khách sạn tốt giá mềm cho :D
em vẫn đang hoàn thiện ạ :D

Havina

Xe đạp
Website
www.facebook.com
tắm thì cứ tắm thôi, không ăn cá là đc cụ ạ, độc thì thời buổi này hít không khí cũng có độc mà cụ :))

kimnguukl

Xe tải