Hành trình dọc bờ Đông Australia 4/2012

Bóng Chày

Xe lừa
Hạ cánh đây:

Gặp chú VNA trông lọt thỏm bé xíu:

Và cũng giống ở VN, rất nhiều hành khách cứ nhất thiết phải chen nhau đứng dậy đợi máy bay mở cửa!

Bóng Chày

Xe lừa
Sân bay Mel khá nhỏ, đơn giản ... chiều đi khỏi Mel thì tốt hơn 1 chút:

Songam

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ đã cho em ngắm lại Úc qua những bức ảnh của bác.
Em cũng đã tới Úc 4 lần, đi qua những nơi bác vừa qua, Úc thật là sạch sẽ oto để ngoài đường cả tháng không bẩn bằng xe anh em mình để ngoài đường HN một ngày, văn hóa đa sắc tộc nên cũng người Việt mình dễ thích nghi, chi phí vừa phải, đường xá và nhà cửa rộng rãi (vì Úc là đất rộng người thưa + quy hoạch kiểu Âu). Tuy nhiện, thực sự là có cảm giác hơi buồn.
Bác bay từ Syd đi Mel bằng vé giá cao nên toàn thấy sự hiện đại, còn lần đầu tiên em bay từ Syd đến Mel bằng hàng không giá rẻ Quatas thấy nhà ga như cái nhà cấp 4, lên máy bay không biết mình ngồi đâu nên mở mồn hỏi ông bạn bằng tiếng việt là "ghế mình là ghế nào vậy" => một ông Tây mũi lõ ngẩng lên trả lời là "thích ngồi đâu thì ngồi" điều đặc biệt là ông Tây ấy trả lời êm bằng tiếng Việt mình chứ.... làm em giật nẩy cả mình.

Bobby Car

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ đã cho em ngắm lại Úc qua những bức ảnh của bác.
Em cũng đã tới Úc 4 lần, đi qua những nơi bác vừa qua, Úc thật là sạch sẽ oto để ngoài đường cả tháng không bẩn bằng xe anh em mình để ngoài đường HN một ngày, văn hóa đa sắc tộc nên cũng người Việt mình dễ thích nghi, chi phí vừa phải, đường xá và nhà cửa rộng rãi (vì Úc là đất rộng người thưa + quy hoạch kiểu Âu). Tuy nhiện, thực sự là có cảm giác hơi buồn.
Bác bay từ Syd đi Mel bằng vé giá cao nên toàn thấy sự hiện đại, còn lần đầu tiên em bay từ Syd đến Mel bằng hàng không giá rẻ Quatas thấy nhà ga như cái nhà cấp 4, lên máy bay không biết mình ngồi đâu nên mở mồn hỏi ông bạn bằng tiếng việt là "ghế mình là ghế nào vậy" => một ông Tây mũi lõ ngẩng lên trả lời là "thích ngồi đâu thì ngồi" điều đặc biệt là ông Tây ấy trả lời êm bằng tiếng Việt mình chứ.... làm em giật nẩy cả mình.
Ở đâu cũng vậy ,cụ mua vé hãng hàng không rẻ , thì sân bay của họ là ở gần cái làng xã nào đó vì phí phi trường đóng ít .

vinakatv_player

Xe máy
em thấy cũng bình thường ạ, mặc dù đời em không biết có được đi đây đi đó như cụ chủ thớt không

Bóng Chày

Xe lừa
Ra khỏi sân bay Melbourne băng qua đường như ở Nội bài ngoài Hà nội là bến đỗ xe của khách, vượt qua khu BUS chờ khách:

bãi xe

thập cẩm các loại xe đỗ trong và ngoài bến:

Bóng Chày

Xe lừa
lấy xe ngoái đầu nhìn lại thì thấy nhà ga nội đia ở Melbourne này cũng nhỏ nhỏ:

lên đường ra thẳng sân golf (lúc này khoảng 11h trưa!)

Bóng Chày

Xe lừa
Chạy về downtown Melbourne đường xá vắng hoe ...

trong khi nhà cửa thì to đùng ít tầng, vỉa hè bãi cỏ rộng mênh mang ...

Bóng Chày

Xe lừa
Phố xá vắng tanh, xe cộ tha hồ đỗ, chả sợ bị kéo hay vặt gương gì cả

Bóng Chày

Xe lừa
đường vào 1 sân golf hướng ra phía bờ sông (yarra thì phải) lên xuống dốc với đường ray của tram chạy, rất giống ở SF

đến nơi rồi (bụng đói meo)

1 loại country club (toàn các gia đình mang em bé trong xe đi oánh golf)

Bóng Chày

Xe lừa
trong lúc ông bạn vào đàm phán đặt giờ cho cả hội chơi thì em loanh quanh bãi xe và thấy mấy em rất thích:
hình như đây là xếp của IS250 mui trần cứng. kế bên là 1 ẻm Escape cũ rích

Còn xe hỏng thì được cấp cho 1 em Yaris đi tạm vào cuối tuần dư này:

Bóng Chày

Xe lừa
Nhưng quan trọng hơn cả là gặp 1 em Grand Vitara (hôm đó em đang định múc em này) nên rất thích thú ngắm nghĩa mãi. Mê quá quên cả chộp em Nissan 350 ngựa chiến kế bên

bản này 2.4 có vẻ full option nên nhìn rất phê. nước sơn sáng loáng vậy mà không hiểu sao bản Su VN nhập về trông cứ xỉn xỉn mà máy lại chỉ có 2.0:

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Xe cộ 1 hồi đói quá hô cả hội về ăn cơm,lại chạy về downtown vắng hoe

vào đền gần trung tâm thì hơi ùn 1 chút vì dân tình đi ăn trưa về:

Luu Lehong

Xe container
Nhìn những bức ảnh trên hành trình của bác Bóng làm em cứ bồi hồi nhớ lại những ngày trước còn học bên QueenSland! Nhớ cái cảm giác thanh bình của vùng nông thôn nước Úc, cảm giác sạch sẽ an toàn và ở thành phố! :-?

dep_le

Xe hơi
Phải công nhận là Úc đẹp và thanh bình thật đấy, thỉnh thoảng em vẫn dạo chơi bên Úc bằng google earth+street view ;))

Bóng Chày

Xe lừa
Luu Lehong nói:
Nhìn những bức ảnh trên hành trình của bác Bóng làm em cứ bồi hồi nhớ lại những ngày trước còn học bên QueenSland! Nhớ cái cảm giác thanh bình của vùng nông thôn nước Úc, cảm giác sạch sẽ an toàn và ở thành phố! :-?
Chắc bác nói Brisbane. Lần này không qua Brisbane. Nếu qua nhất định đi tắm truồng hek

Sent from my iPhone using Forum Runner

Bóng Chày

Xe lừa
Đây là cửa sổ phòng em tại KS Crowne Plaza tại Mel. Nó nằm ngày con sông Yarra trung tâm Mel nên rất tiện cho việc đi lại. Giá gốc khá đắt nhưng em đặt qua Holiday Inn membership nên rẻ ối! Phòng này gọi là "Superior River View"

Còn đây là khu chờ cho khách tại lầu 1 (trệt là lobby)

Bóng Chày

Xe lừa
Thay đồ rửa mặt mũi là ông bạn qua đưa đi ăn trưa ... trên đường đi, ổng chỉ 1 cây cầu nơi dân Việt thua bạc ra đó nhảy cầu tõm tòm. Chính quyền Mel thấy vậy bèn cho lắp thành cầu cao ngăn nạn tự tử chùa:

Sau đó chạy ra khu người việt ở phố tàu ăn thì phải

Noi chung vẫn đường xá vắng hoe