[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

Excadovietnam

Xe máy
Không biết các cụ có giống em không? Nhưng nhắc đến cái tên Trường Sa là khóe mắt lại rưng rưng, sống mũi lại cay cay.
Nếu có một ngày BQP-QCHQ tổ chức những chuyến đi thường xuyên ra Trường Sa thì chắc chắn em sẽ không thể bỏ lỡ.

madaguoi

Xe đạp
Nước ngọt !!! Ngay cả những xô nước ngọt đã sử dụng đục ngàu rồi vẫn được cất giữ cẩn thận để dùng cho tưới rau

Trên đảo, nước ngọt quý như máu trong cơ thể vậy. Nhìn những can nước hiếm hoi được cất giữ cẩn thận em thấy tự hổ thẹn. Ngay trên tàu 571 này, toàn cán bộ này nọ cả, nói thì quá hay nhưng hình như đầu họ không nghĩ thế. Ngày tắm 3 lần, mỗi lần tắm độ 30 phút chưa xong như đang ở nhà....có nhiều cụ nói chẳng qua cũng là đi du lịch cũng không phải oan sai lắm cho 1 số người, 10 ngày lênh đênh trên tàu là 10 ngày ăn nhậu quần quật. Với họ đi chỉ là để được hãnh diện tuyên bố :"tưởng gì, Trường sa tao đi mãi rồi".
Nghĩ mà buồn cụ nhỉ

BinNguyen1979

Xe hơi
Chuyến tiếp theo bao giờ bắt đầu đăng ký các cụ nhỉ? Em chưa được ra ạ :( :( :(

madaguoi

Xe đạp
Cũng có vẻ hơi thiếu thiện cảm chút....tất nhiên họ đi ra ở cũng vì mục đích chính trị của chúng ta. Nhưng thực sự ko làm gì thì đúng là nhàm chán quá. Mà kể ra chúng ta đã làm màu thì làm màu cho nó đến nơi đến chốn sẽ hay hơn. Ví dụ làm một hay 2 cái lồng cá như ở Đá Tây cho họ nuôi coi như đó là nguồn thu nhập sẽ hay hơn còn nuôi thế nào, có cá hay ko là chuyện khác, cụ nhỉ. Trước đây e cứ tưởng dân trên đảo vẫn đánh bắt thủy sản trên biển nhưng ra đến nơi mới thấy là ko phải. Trước đây e cũng cứ tưởng bộ đội trên đảo nghĩ đến cá tươi là phát sợ hóa ra lại càng ko phải nữa. Sống giữa biển mà cả năm ko được bữa cá tươi....chuyện thật lạ.
Em cũng nghĩ vậy chứ ngồi không nhận tiền hơi kỳ,thiếu gì việc phải làm

madaguoi

Xe đạp
Tại sao ko câu cá, đánh cá cải thiện?? tôi nghĩ các anh ngoài này cá ăn ko hết còn phải phơi khô để ăn dần ấy chứ?
- Chả phải mình anh nghĩ thế đâu mà hầu hết mọi người đều nghĩ thế. Trên đảo nghiêm cấm câu cá, đánh bắt cá vì mất an toàn. Ở Trường sa rất hay có sóng dữ bất thường, rồi địa chất phức tạp, rồi.....
tôi hiểu điều anh bỏ lửng.....đó là hệ thống phòng ngự, là hàng rào chống đổ bộ là hệ thống mìn nước, thủy lôi....câu ở chỗ nào.
- Vậy tức là rất ít khi các anh được ăn cá tươi?
- A có tin là ở đảo Trường Sa lớn này cả năm bọn em ko biết mùi cá tươi ko? lính nhà giàn và đảo chìm còn câu cá cải thiện được, bọn em thì tuyệt nhiên là ko.
Vậy đó các cụ ạ. Nếu chúng ta chỉ ngồi trên bờ và chém bàn phím, chúng ta có biết những chuyện nhỏ nhỏ nhưng cũng đầy tâm tư như thế này ko????
Cảm ơn cụ ở nhà mà cứ nghe VTV thì ..

E đã nói đến điều này rồi, nhưng đọc còm của cụ em phải nhắc lại điều e đã nói, e viết in hoa luôn : NHÀ NƯỚC VÀ QUÂN ĐỘI ĐÃ, ĐANG VÀ SẼ ĐẦU TƯ CỰC LỚN CHO BIỂN ĐẢO. CHÚNG TA CHƯA BAO GIỜ NHÂN NHƯỢNG CHỦ QUYỀN CẢ. NẾU XẢY RA CHIẾN SỰ, QUÂN ĐỘI ĐÃ CÓ MỌI PHƯƠNG ÁN TRONG NĂNG LỰC QUỐC PHÒNG. Câu này em lại viết thường, Tây và Tàu sợ nhất chúng ta ở một điều : nói một đằng lại làm một nẻo và chỉ làm trong âm thầm lặng lẽ. That all.
em thích cái câu viết thường của cụ, Việt Nam ta nổi tiếng nhất là câu đấy đấy:)):)):))

_Vn_Star_

Xe đạp
Em đợt tháng 5 vừa rồi cũng có một chuyến ra Trường Sa, nhưng vì một lý do tế nhị nên sang năm em sẽ lập topic kể về chuyển đi này. Tạm thời em post 1 ảnh đã.

Sunset in Truong Sa:
bác chủ chụp ảnh đẹp quá ! Cảnh hoàng hôn

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Cụ Avalon-Bg lên Chã mà chả khao anh em nhể? Chúc mừng cụ nhé.

onlylove_foreve

Xe hơi
Cụ chủ vẫn chưa sửa ảnh ah. Em phải lộn ngược cả màn hình!

Shrek0382

Xe hơi
Xúc động nghẹn ngào không nói nên lời.