[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

minhmo

Xe cút kít
E đã về, một số đảo cụ chưa đi E và cụ bigbang sẽ tiếp tục ạ. Không ngờ E và cụ bigbang đã biết nhau từ trước :D. Rất nhiều ảnh đẹp đang chờ các cụ nhé!
Em lại oánh dấu theo dõi tiếp hành trình đến cõi thiêng: TRƯỜNG SA.
Nhân tiện dựng Trung đội trưởng của cụ Avalon-Bg đứng dậy nghiêm ngắn tí nào. :D

Có người chỉ huy chắc chắn thế này thì yên tâm lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Viethp90

Xe tải
Cụ ơi cho nhà cháu hỏi trên đá thị còn cái pông tông k. Cháu vừa gọi về cho bố cháu bố cháu kêu ngày xưa khi bố cháu ra xây dựng đá thị nó bé lắm k to như ảnh bây h

Cụ ơi cho nhà cháu hỏi trên đá thị còn cái pông tông k. Cháu vừa gọi về cho bố cháu bố cháu kêu ngày xưa khi bố cháu ra xây dựng đá thị nó bé lắm k to như ảnh bây h
Giờ ko còn đảo nào dùng pongtong nữa rồi cụ ạ. Tất cả đã được xây dựng kiên cố, có trang bị xuồng máy công suất lớn hết. Thời bác thân sinh ra cụ đóng quân chắc những năm 88-90

Viethp90

Xe tải
Giờ ko còn đảo nào dùng pongtong nữa rồi cụ ạ. Tất cả đã được xây dựng kiên cố, có trang bị xuồng máy công suất lớn hết. Thời bác thân sinh ra cụ đóng quân chắc những năm 88-90
Bố cháu đi lính năm 87 ra quân năm 89 ạ

tilltill

Xe tải
Khi tàu e vừa quay mũi ra thì gặp tàu quân y Khánh Hóa vừa tham gia tập trận ở Indo về cập cảng

Tàu quân y này cũng đã là lớn và hiện đại nhưng trong chuyến tập huấn tại Indo thì còn nhỏ bé so với tàu của TQ. Đoàn E đi có 1 sỹ quan tập huấn trong chuyến đó.

Tàu quân y này cũng đã là lớn và hiện đại nhưng trong chuyến tập huấn tại Indo thì còn nhỏ bé so với tàu của TQ. Đoàn E đi có 1 sỹ quan tập huấn trong chuyến đó.
Cụ có thuế má trả bài thì khẩn trương lên rồi còn tác nghiệp, anh e đang chờ.

tilltill

Xe tải
E xin phép cụ Avalon cho E tham gia hành trình trong thớt này của cụ. Nếu văn của em nó có dở quá làm loãng thớt của cụ thì mong cụ và các anh em lượng thứ

quynhtunghia

Xe đạp
Đâ
Đá Tây C nằm cách đó độ 2 hải lý

Và ở cụm đảo Đá Tây lần đầu tiên em gặp tàu chiến thực thụ của hải quân trực chiến ( cũng là tàu duy nhất đang làm nhiệm vụ trên quần đảo )

Đây chắc
Đảo đá Đá Tây có một chiến sĩ cuối cùng mà nhóm cuả Phương hiệu phó trường Đoàn Thị Điểm làm clip, đó là hạ sĩ Hoàng Văn Long, quê Thanh Oai. Cuộc gặp của bọn em với Long nhiều nụ cười hơn, nhiều niềm vui hơn khi so với cuộc gặp với Đạt ở Len Đao nhưng nó cũng không hề ít hơn những cảm xúc rưng rưng. Tình cờ cả Long và Đạt đêù là khẩu đội trưởng 12ly7, cả hai đã đóng quân gần ở đảo chìm gần 1 năm nay. Đạt thì hoàn cảnh vô cùng khó khăn, Long thì thiệt thòi chuyện tình cảm bởi em gái đã lấy chồng gần năm nay mà chưa cả biết mặt cậu em rể nó ngang dọc ra sao. Nhờ clip của Phương thì Long nhìn thấy bố mẹ và biết mặt cậu em rể. Khi bọn em lên đảo Long đang trực chiến ở lô cốt hoả lực. Do đã được Chuẩn đô đốc cho phép nên bọn em kéo Long mặc nguyên bộ đồ chiến đấu ngồi xem ở ụ súng. Chính những điều đó càng làm cho hình ảnh người lính hải quân cực kỳ mạnh mẽ và quyến rũ. Em ko biết khi xem những ảnh em chụp Long thì mấy cái thằng lính trong Hậu duệ mặt trời có đáng xách dép cho bộ đội Việt Nam ko nhỉ ?#-o

Mũ chiến sĩ đội là loại nón sắt bọc vải chưa nhỉ, hay vẫn còn bằng nhựa bọc vải nhìn cho đẹp.

Đâ
Đây chắc

Mũ chiến sĩ đội là loại nón sắt bọc vải chưa nhỉ, hay vẫn còn bằng nhựa bọc vải nhìn cho đẹp.
Ờ há, cái này e cũng chả để ý, ko được sờ nắm nên ko biết. Chỉ thấy là các chiến sĩ ở khẩu đội pháo hay cao xạ trên đảo thì đội mũ sắt trần ko bọc gì cả.

đội ngũ phóng viên hùng hậu tác nghiệp ở Gạc Ma, nơi những người lính công binh hải quân đã tạo nên Vòng tròn bất tử

Gương mặt mọi người đều cái gì đó rất ưu tư, trĩu nặng khi đau đáu nhìn về Gạc Ma

Chaukga

Xe container
Chấm đen đen phía dứơi bên phải bức ảnh là con tàu Trung quốc đang trực tại Gạc Ma hùng hổ lao ra quan sát khi thấy tàu 571 thả neo làm lễ tưởng niệm

Chepomdua

Xe buýt
đội ngũ phóng viên hùng hậu tác nghiệp ở Gạc Ma, nơi những người lính công binh hải quân đã tạo nên Vòng tròn bất tử

Gương mặt mọi người đều cái gì đó rất ưu tư, trĩu nặng khi đau đáu nhìn về Gạc Ma

Cứ nghĩ đến Gạc Ma là lại thấy luồng máu nóng dồn lên mặt.Có lần em ngồi uống với một cựu lính địa phương quân của VNCH,em cho ông ấy xem clip chiến sỹ ta bị sát hại ở Gạc Ma và để ý phản ứng của ông ấy ntn.Tợp phát hết li rượu,dằn mạnh li mặt đanh lại:Đù m.á,anh em không có che đỡ mà bọn chó nó bắn súng lớn vậy sao chịu nổi!

quynhtunghia

Xe đạp
đ
Tình cờ sáng nay Vnexpress đưa tin này:

Quy mô 7 bãi đá Trung Quốc bồi đắp phi pháp ở Trường Sa
Diện tích mà Trung Quốc bồi đắp phi pháp ở quần đảo Trường Sa của Việt Nam lên tới 1.300 hecta. Trên đó Bắc Kinh xây 3 đường băng dài tiếp nhận được cả máy bay ném bom và các công trình quân sự, theo báo cáo mới nhất của Bộ Quốc phòng Mỹ.

Xem thêm: So sánh 7 đường băng trên quần đảo Trường Sa
Trong chuyến đi vừa rồi em đã được đi qua mấy điểm nóng đó: Xubi. Ga ven, Gạc ma. Tuy nhiên bài viết này còn thiếu một bãi đá Trung quốc chiếm đóng trái phép nữa : Huy Gơ. Bãi đá đó TQ còn bồi đắp to hơn cả Gạc Ma. E đã up ảnh ở mấy trang trước
Đá Huy-Gơ chính là đá Tư Nghĩa đó cụ.Huy Gơ = Hughes Reef đọc trại tiếng Anh ra thôi.