[CCCĐ] Hành trình đảo nam, New Zealand bằng xe tự lái RAV4

Đi 1 tuần cho 2 người thì chi phí hết nhiều không cccm?

Bigcat

Xe tải
Cụ lái xe đi xuyên đảo Nam bên xứ Kiwi là em phục cụ rồi, vì tay lái nghịch, hơn nữa, tuy đường xá và hệ thống giao thông rất tốt, nhưng theo kinh nghiệm của em đi du lịch bên đó = ô-tô mà cụ ko có bằng lái xe tay lái nghịch mà đi như thế là khá nguy hiểm, cụ nhể. Chứng tỏ cty cho thuê xe hơi ảu trong việc kiểm tra bằng lái xe quốc tế của cụ đấy ạ.

Xứ Kiwi thì xanh-sạch-đẹp rồi ạ, sạch như bọn Singapore mà sang đó cũng phải ngã mũ gọi họ là ..sư phụ về sạch sẽ và trong lành. So với xứ thiên đường nước ta thì họ không = 1 góc về...dân số và xe ô-tô xin các kiểu đâu, toàn xe đểu đểu bình dân thôi. Bảo sao chẳng mấy người Việt xin nhập cư, mà có nhập cư xong lại té sang Úc hoặc làm lò bánh mỳ hay bán hàng ở siêu thị.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Cụ lái xe đi xuyên đảo Nam bên xứ Kiwi là em phục cụ rồi, vì tay lái nghịch, hơn nữa, tuy đường xá và hệ thống giao thông rất tốt, nhưng theo kinh nghiệm của em đi du lịch bên đó = ô-tô mà cụ ko có bằng lái xe tay lái nghịch mà đi như thế là khá nguy hiểm, cụ nhể. Chứng tỏ cty cho thuê xe hơi ảu trong việc kiểm tra bằng lái xe quốc tế của cụ đấy ạ.

Xứ Kiwi thì xanh-sạch-đẹp rồi ạ, sạch như bọn Singapore mà sang đó cũng phải ngã mũ gọi họ là ..sư phụ về sạch sẽ và trong lành. So với xứ thiên đường nước ta thì họ không = 1 góc về...dân số và xe ô-tô xin các kiểu đâu, toàn xe đểu đểu bình dân thôi. Bảo sao chẳng mấy người Việt xin nhập cư, mà có nhập cư xong lại té sang Úc hoặc làm lò bánh mỳ hay bán hàng ở siêu thị.
Về lái xe, tôi không phải là tay mơ, tôi đã học và có bằng lái xe của âu bương từ trên 20 mùa trước, tôi đã chạy ở quê hương của nữ hoàng và dọc ngang dãy alpơ ở châu âu nhiều bận.
Nhưng tôi vẫn thích thử dùng bằng lái xe của xứ đông lào để thuê xe còn về báo cáo các cụ ở nhà ạ.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Lindis pass

Bãi đỗ xe trên hẻm núi Lindis

Đường mòn đi lên view point từ bãi đỗ xe.

Phong cảnh đối diện bãi đỗ xe

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Chúng tôi lại tiếp tục chạy theo đường 8 xuống miền nam

Có những đoạn cua khá dốc

Phong cảnh thay đổi khi chạy xuống thung lũng Landis

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Landis là một thung lũng nhỏ, khô cằn nên chỉ chạy một đoạn ngắn là hết thung lũng, chúng tôi lại chạy lên núi.
Các núi ở đây không có nhiều cây như ở VN.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Chỉ có những cây bụi nhỏ mới sống được trên núi

hungmanhTNG

Xe buýt
Cảnh đẹp quá, xem đến đây hụt mất làm e có 1 sự tiếc nuối, tiếp nhanh đi cụ

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Cảm giác rất thú vị các bác ạ. Chúng toi chỉ chạy ở độ cao mấy trăm mét mà đã ngang tầng mấy rồi.
Thế nên tôi lại tạt vào một chỗ view point để chụp choẹt.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đây là view point cuối cùng trước khi chúng tôi đi xuống thung lũng Cromwell. Tinh thần bắt đầu khá lên vì sắp không phải chạy đường núi ngoằn ngoèo nữa mà sẽ được thưởng thức phong cảnh các ruộng nho xanh mướt ở thung lũng Cromwell
Tôi tập bắn theo xe chạy nhưng tay đưa không đủ nhanh nên ảnh vẫn nhòe.

Chỉnh sửa cuối:

Bigcat

Xe tải
Về lái xe, tôi không phải là tay mơ, tôi đã học và có bằng lái xe của âu bương từ trên 20 mùa trước, tôi đã chạy ở quê hương của nữ hoàng và dọc ngang dãy alpơ ở châu âu nhiều bận.
Nhưng tôi vẫn thích thử dùng bằng lái xe của xứ đông lào để thuê xe còn về báo cáo các cụ ở nhà ạ.
Cụ có > 20 năm lái xe ở bển thì em yên tâm rồi. Hé....

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Con đường giờ đây chạy dọc hồ Dunstan, trong thung lũng Cromwell trù phú.
Vùng này nổi tiếng là vùng trồng nho làm rượu. Đặc biệt là đoạn phía tây hồ Dunstan, dầy đặc các nhà làm rượu vang. Tuy nhiên giá rượu vang ở đây khá cao, phải chi khoảng 25-30 NZS mới được một chai uống được.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Phong cảnh vùng này hơi có một chút giống với phong cảnh vùng Tuscany bên nước ý, với hình ảnh hàng cây bách đứng hai bên đường. Tuy nhiên cây bách ở NZ thì to hơn nhiều cây bách ở châu âu.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Các cây cầu bắc ngang hồ Dunstan

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Có hai loại thực phẩm mà người NZ rất sợ người nước ngoài mang vào nước của họ, đó là mật ong và pho mát.
Khi nhập cảnh vào NZ nhất định họ sẽ hỏi các bác về hai loại thực phẩm này.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đây là bức ảnh thích nhất của tôi. Tôi đã tự trách mình nhiều lần vì không dừng lại để chụp con đường cho nét hơn.

Rời Cromwell chúng tôi rẽ vào đường số 6 để đi Queenstown, thế là lại tiếp tục điệp khúc đèo và núi làm chúng tôi ngán quá chẳng muốn chụp ảnh nữa. Hơn nữa lúc này trời cũng đã bắt đầu tối dần và con đường thì chạy uốn lượn dọc hai hẻm núi nên càng tối thâm, âm u như là chay trong xứ của bọn Orcs trong phim Lord of the Ring vậy. Chúng tôi giờ chỉ muốn chạy đến KS để nghỉ thôi chứ lái xe trên con đường lúc này chẳng thú tí nào.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Căn hộ chúng tôi thuê ở Queenstown tên là Ponamu Apartments. Nó cách trung tâm khoảng 1km đi bộ, có chỗ để xe miễn phí.
Dịch vụ đầy đủ, có khu nướng thịt ngoài trời dành cho các cụ/mợ thích tổ chức party miễn phí.
Bác nào có ý định thuê ở đây có thể báo với tôi vì khi check-out Khách sạn bảo nếu tôi hoặc người quen đặt phòng lần sau sẽ được khuyến mại hoặc tặng quà.
Ks này còn có chính sách giảm 10% nếu đặt trước 30 ngày.
View nhìn từ phòng ngủ lớn

Phòng khách

Cử sổ lớn nhìn thẳng ra ngoạn núi phía trước và sân golf queenstown

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Ngày 4: Queenstown

6h30 sáng tôi chạy xe ra One Mile Car Park ngắm bình minh trên mặt hồ Wakatipu.

Buổi chiều chúng tôi đi cáp treo Skyline lên đỉnh Ben Lomond để có thể nhìn ngắm xung quanh TP. Các cụ nên thử chơi trò Luge, đảm bảo sẽ nghiện ngay. Đó là một kiểu xe đua chạy xuống núi, được phát minh ở NZ (nói chung các bạn NZ mạo hiểm bcmr, cả cái trò bungee cũng là do các bạn ý nghĩ ra. Mỗi lần nhìn là em cứ hãi hãi là). Cụ nào cao dưới 1,3 mét thì không được chơi ạ.

Buổi tối có thể ăn ở nhà hàng Stratosfare ngay trên núi, sau đó tham ra tour ngắm các ông sao. Các ông sao ở vùng cực nam này nhìn phê vãi, nếu may mắn các cụ còn có thể ngắm được cả Milky Way nữa thì đúng là phê lòi.

Dãy núi cecil được bao bọc bởi một lớp mấy mỏng. Phong cảnh thật là vô cùng ngoạn mục

TP. Queenstown và khu vườn Queenstown Gardens ở phía bên kia bờ hồ

View từ bờ hồ Wakatipu nhìn lên núi đỉnh núi Walter

Bigcat

Xe tải
Đảo Nam nổi tiếng các hồ và núi tuyết đẹp, đặc biệt là Queen-town. Ai đi chơi Newzealand mà không mò xuống đảo Nam là ân hận nhiều. Cụ chụp nhiều ảnh đẹp quá và làm em nhớ xứ này, em học tập và ở xứ Kiwiland khá lâu, cũng đi du lịch ô-tô tự lái khắp đảo Nam-Bắc nên nhờ cụ em hồi tưởng được phong cảnh. Hồi 2000 ko có máy ảnh kỹ thuật số, internet lại ko có nhiều nên ko có điều kiện úp ảnh như hôm nay. Chúc cụ lái xe an toàn và chụp nhiều ảnh đẹp. Cụ nhớ đi trượt tuyết và leo núi tuyết nhé, trải nghiệm rất hay ạ!