[CCCĐ] Hành trình Canada - Mỹ mùa thu 2017

bảo châu

Xe điện
Với cá nhân em thì thấy xin visa Mỹ+Can không quá khó:
1. Em xin visa Can trước. Hồ sơ em chuẩn bị cũng giống như mọi người gồm tài liệu: chứng minh nhân thân, công việc, tài sản, thu nhập (in công chứng gửi Đại sứ quán). Quan trọng nhất em nhờ người nhà bên Can (có quốc tịch) gửi một cái thư mời do em soạn sẵn (qua mail), trong đó nêu rõ chi phí chuyến đi do em tự chi trả. Nhờ một bạn bên du lịch khai hộ tờ khai online và nộp lệ phí cho Đại sứ quán Can. Sau đó là chờ đợi ... và đợi chờ..., sau khoảng 50 ngày thì có mail thông báo lên nhận kết quả. Ngày lên nhận kết quả hồi hộp như lần đầu đón cô dâu. Bóc cái phong bì dán kín ra tìm quyển hộ chiếu (tài liệu mình , lật và lật từng trang đến khi thấy visa dán sẵn mới chắc chắn là đã ok.
2. Tiếp theo xin visa Mỹ. Trên cơ sở hồ sơ xin visa Can em khai tờ khai DS160 gửi Đại sứ quán Mỹ và nộp lệ phí qua ngân hàng, sau đó chốt ngày mình lên sứ quán phỏng vấn. Đến ngày hẹn lên Ngọc Khánh, vào gặp một anh Mẽo, hỏi đúng 1 câu: Đi Mỹ làm gì? Trả lời: Tôi có 2 tuần đi Can thăm bạn, trong đó dành 4 ngày tham quan New York. Xong, đòi xem hộ khẩu (vì mình khai đi cùng gấu) thế là ok. Bao nhiêu tài liệu: giấy tờ nhà đất, sổ ngân hàng... chả thèm xem.
Sao visa Canada của cụ lại issue ở TP HCM ạ? mà nó cho 1 phát 6 năm luôn hả cụ?

Sao visa Canada của cụ lại issue ở TP HCM ạ? mà nó cho 1 phát 6 năm luôn hả cụ?
Vâng, em cũng chả rõ quy trình của nó thế nào. Nó gửi vào Tp. HCM để dán visa, sau lại gửi ngược ra cho mình. Canada nó cấp Visa 1 phát 10 năm luôn, nhưng hộ chiếu của em còn 6 năm nên nó cấp 6 năm.

bảo châu

Xe điện
Vâng, em cũng chả rõ quy trình của nó thế nào. Nó gửi vào Tp. HCM để dán visa, sau lại gửi ngược ra cho mình. Canada nó cấp Visa 1 phát 10 năm luôn, nhưng hộ chiếu của em còn 6 năm nên nó cấp 6 năm.
Thời gian xét h/sơ lâu quá cụ nhỉ, tận 50 ngày. Nhỡ mình có việc gì cần đi thì lại vướng.

Thời gian xét h/sơ lâu quá cụ nhỉ, tận 50 ngày. Nhỡ mình có việc gì cần đi thì lại vướng.
Vâng, bạn em cũng mới được cấp xong, nhưng thời gian xét nó mất hơn 2 tháng cơ. Sau khi có Visa rồi thì lại thoải mái hơn anh bạn Mẽo (cấp có 1 năm thôi, multy entry, hết hạn phải gia hạn lại mất xèng)

E nhờ người quen bên du lịch tư vấn hồ sơ thôi. Cơ bản hồ sơ mình thể hiện được mình có nhiều ràng buộc ở VN, có khả năng chi trả cho chuyến đi, không có ý định ở lại là ok rồi. Tiền gửi ngân hàng, tài sản k cần chứng minh quá nhiều.
(y) duyệt như vậy thì cũng không quá rườm rà nhỉ

Montreal là thành phố lớn nhất của tỉnh Québec ở Canada và là thành phố Pháp lớn thứ hai thế giới chỉ sau Paris. Montréal nằm ở phía tây-nam của Thành phố Québec - thủ phủ của tỉnh bang - khoảng 200 km, và độ 150 km về phía đông của Ottawa - thủ đô của Canada. Những người Việt Nam đầu tiên có mặt tại Montréal vào năm 1954. . Trước 1975, cộng đồng người Việt ở Montréal chỉ độ 100 người, đa số là sinh viên du học. Sau đó, nhất là từ 1975 đến 1985, Montréal là nơi tiếp nhận người Việt nhiều nhất tại Canada. Thống kê dân số năm 2001 tíng được 25.605 cư dân gốc Việt đông thứ nhì sau cộng đồng người Việt tại Toronto. So với dân địa phương, người Việt ở Montreal có học vấn cao (14,5% : 28,3% có bằng đại học). Một số đáng kể hoạt động trong ngành y khoa (10,4% so với 5,5% dân bản xứ). Nói chung thì cộng đồng người Việt tại Montréal đã sát nhập một cách rất hòa đồng với đời sống và dân bản xứ.

Cơ sở hạ tầng của Montréal được xây dựng khá lâu nên xuống cấp nhiều, cột trụ bê tông trơ cả lõi thép, dầm cầu vá víu chằng đụp:

Đến Montreal em đi thăm Tháp Montreal nằm ở sân vận động Olympic tại thành phố Montreal, Canada, sân này được xây làm nơi thi đấu cho Thế vận hội mùa Hè 1976, sau đó đã trở thành sân nhà của các đội bóng chày và môn bóng bầu dục Canada. Đây là tháp nghiêng cao nhất thế giới với chiều cao 175 m, góc nghiêng 45 độ. Thang máy của tháp có thể chứa 76 người để đưa khách lên đỉnh. Tại đỉnh tháp, du khách có thể chiêm ngưỡng khu vực thành phố với tầm nhìn xa lên đến 80 km.

So sánh độ cao với các ngọn tháp trên thế giới:

Chỉnh sửa cuối: