[CCCĐ] Hành trình các chuyến đi của người con xa xứ

thuyntt512

Xe tải

Hoa anh đào trên đường lên chùa. Trời lúc nào là 10 độ C và không có nắng nên hình chụp không được đẹp

Chen nhau khoe sắc

Chùa Kiyomizu-dera được sáng lập bởi cư sĩ Gyoei. Đây là ngôi chùa nổi tiếng nhất và cũng là di sản văn hoá thế giới ở Kyoto

Chỉnh sửa cuối:

thuyntt512

Xe tải

1 năm chùa đón khoảng 3 triệu lượt khách đến cúng bái và tham quan

thuyntt512

Xe tải

Tầng trên của chùa nhìn được toàn cảnh ra bên ngoài rất đẹp

Từ tầng trên nhìn xuống dưới ngôi chùa

Hiện trong chùa có 3 dòng thác chảy qua tạo thành 3 dòng nước như trong hình. Tương truyền rằng 3 ngọn thác ở nơi này đều rất linh nghiệm về trường thọ, tình duyên, học hành thành đạt, nếu người đến cúng bái uống một ngụm nước ở một trong ba dòng nước này thì điềm may sẽ đến. Ngược lại, nếu uống 2 ngụm thì sự linh ứng sẽ giảm đi một nữa, uống 3 ngụm thì vận tốt chỉ còn một phần ba. Và nếu tham lam mà uống nước ở cả 3 dòng thì hoàn toàn sẽ không linh nghiệm. Nên người đứng xếp hàng chờ tới lượt được uống nước thánh rất đông

Từ đây có thể nhìn thấy tháp Kyoto

thuyntt512

Xe tải

Bên trong chùa

Người đến lễ chùa rất đông

thuyntt512

Xe tải

Đây là chính điện của chùa, hay còn được gọi với cái tên khác là Vũ đài Kiyomizu. Nó được chống đỡ bởi 139 cây cột bằng gỗ Zelkova và hoàn toàn không sử dụng đinh

Trên đường đi xuống vẫn thấy mọi người xếp hàng rất đông để được uống nước thánh

Hoa anh đào nở rộ trên đường ra khỏi chùa

thuyntt512

Xe tải

Cổng chính của chùa chụp từ lối ra

Đường lên chùa

Ra khỏi chùa là nguyên 1 con đường bán đủ thứ đồ lưu niệm, các loại bánh và kem nhật

Cửa hàng bán quạt giấy

Cửa hàng bán hoa anh đào khô

Hàng lưu niệm

thuyntt512

Xe tải

Dòng người đi viếng chùa ngày càng đông

Kem chất lượng nhật bản, giá tiền nhật bản.

Cửa hàng kem bán luôn trà xanh matcha

Món khoái khẩu của em, sáng đến giờ ăn mấy cây rồi mà vẫn mua ăn tiếp. HDV ở nhật em phải nói là trên cả tuyệt vời. Họ dẫn mình đi cả ngày vừa mệt, vừa free mà lại còn rất nhiệt tình. Đi đến đền chùa nào họ đều tự bỏ tiền mua vé vào cổng hết, khăng khăng không để tụi em trả. Đến cây kem mua biếu bác ăn cho mát mà nói mãi bác mới nhận, sau đó bác đi mua lại chai nước tặng bọn em. Điểm này làm em thật sự cảm thấy kính trọng người Nhật

Geisha chụp hình trên con đường hoa

thuyntt512

Xe tải
Sau khi thăm chùa xong, bọn em đi bộ dạo vòng quanh Kyoto và say đó đón bus đi thăm chợ Nishiki

Vì là thành phố cổ nên ở Kyoto thấy rất nhiều người mặc Kimono

Lại 1 con đường tràn ngập hoa anh đào, hỏi sao em không say đắm cái xứ sở này

Đã xem dự báo thời tiết trước nên tối qua vào daiso mua ngay cái dù, thế nào hôm nay cứ vi vu đi thôi

VIKO L

Xe điện
Điểm tham quan đầu tiên Nara Park

Trên đường ra công viên em vô khu sầm uất này ngay gần đó mua ít đồ ăn mang ra công viên ngồi ăn

Có thớt này hay quá mà hn em mới biết. Mợ còn trẻ mà đc đi nhiều nhể. Em hỏi khí ko phải, mợ sang Oman làm j thế?
Ở nhật vẫn còn xe kéo hở mợ, để trưng bày hay kéo khách đấy?

thuyntt512

Xe tải
Chợ Nishiki

Trên đường đi thấy Kyoto Marui mall

Đi hết con đường này là đến chợ

Chợ Nishiki toạ lạc tại quận Chuo của thành phố Kyoto, được mệnh danh là nhà bếp của Kyoto.
Từ thời xa xưa, không có tủ lạnh nên người ta đã sử dụng nguồn nước ngầm dồi dào trong giếng đào xung quanh chợ Nishiki để tích trữ cá, chính vì vậy các cửa hàng dần dần mọc lên và hình thành nên chợ như bây giờ

Chợ bán rất nhiều trái cây tươi ngon

Nổi tiếng là các hàng đồ muối

Em rất muốn thử mấy món đồ muối của người Nhật, muốn mua mà người bán bảo em còn ở Nhật mấy ngày nữa thì không nên mua mang về

thuyntt512

Xe tải
Có thớt này hay quá mà hn em mới biết. Mợ còn trẻ mà đc đi nhiều nhể. Em hỏi khí ko phải, mợ sang Oman làm j thế?
Ở nhật vẫn còn xe kéo hở mợ, để trưng bày hay kéo khách đấy?
Đến Oman thật tình là 1 cái duyên rất lớn mà trong đời em chưa bao giờ nghĩ đến. Ngày xưa còn ở nhà em chả biết xứ đấy là ở đâu. Sau này do chồng em chuyển công tác từ công ty Malay qua công ty bên Dubai mà công ty bên Dubai lại cử ổng đi dự án bên Oman. Dự án lúc đầu chỉ có 1 năm thôi nhưng sau đó dần dần công ty bên Oman thuê luôn chồng em, nên giờ thành ở đây 3 năm rưỡi rồi ạ và chưa biết ngày về. Thế là em phải bỏ việc ở Vn qua đây theo chồng, chỉ cần công ty bên đây còn muốn mình thì tụi em vẫn tiếp tục ở :D

Bên đây 1 năm được nghỉ phép đến 25 ngày, chưa kể các ngày lễ mà 2 vợ chồng em lại có máu du lịch, nên thường đến lễ không về nhà thì sẽ khăn gói quả mướp đi đâu đó ạ

Xe kéo ở Nhật để kéo khách ạ, không phải để trưng bày

Chỉnh sửa cuối:

thuyntt512

Xe tải

Cửa hàng bán các loại cá muối

Món bạch tuộc này ngon lắm lắm luôn ạ

Bên trong người ta bọc trứng

thuyntt512

Xe tải

Dâu Nhật nhìn ngon quá, em mua 1 bịch ăn ngay tại chỗ khỏi cần rửa, haha

Em mua cái bánh này ăn thử

Bên trong là nhân socola

thuyntt512

Xe tải

Khu chợ khoảng 400m với 120 gian hàng lúc nào cũng tấp nập người

giangsuki

Xe ngựa
Em đặt một chỗ ở đây để ngó xem anh ô man như nào :D

thuyntt512

Xe tải
trên kyoto này còn món xe kéo tay nữa. mợ có đi xe ấy ko. e hóng đến phần mợ xuống himeji nơi trc e ở một thời gian. nhớ himeji zoo quán mợ ah. còn kem thì nhà e nghiện món kem bánh

Bác nói xe lôi này ạ. Tiếc là em không đủ thời gian nên không thử ạ. Himeji em chỉ thăm mỗi castle thôi ạ, do mê mẩn trong đó vì hoa anh đào hết thời gian :D

thuyntt512

Xe tải
vâng xe lôi đấy ah. có anh chàng ng nhật ăn mặc kiểu nhật cổ kéo xe. còn trên himeji castle ngắm hoa ngay từ đường vào và trong bãi đất trống to rồi nhìn từ trên thành xuống mới đẹp
dạ, em cũng làm y như bác nói khi ở Himeiji castle ấy ạ, hihi

thuyntt512

Xe tải
Thành Nijo

Điểm thăm quan tiếp theo ở Kyoto là Thành Nijo, trời lúc này mưa nặng hạt hơn. Đây là cổng chính vào thành

Thành nằm ngay trung tâm thành phố, được xây vào nằm 1601 dưới thời Mạc Phủ Edo, dùng để bàn việc quân sự hay thực hiện các nghi lễ dưới thời đó. Sau này, do hoả hoạn và sấm sét nên 1 phần Thành Nijo đã bị thiêu rụi. Nơi đây cũng được công nhận là Di Sản Văn Hoá Thế Giới

Cổng chính nhìn từ phía trong thành

Cung điện Ninomaru hay mọi người vẫn gọi là Chùa vàng, 1 trong những biểu tượng của nước Nhật, được cho là thư viện quân sự vào thời Edo. Hiện tại không mở cửa cho du khác vào thăm quan mà chỉ được đứng từ xa chụp hình

Em chả biết tiếng Nhật nên hình chả hiểu mấy khu này tên gì

Có cái chỗ này để ném tiền vào cái bát màu đen cầu may, chồng em ném mấy lần không trúng nên thôi ngưng, để tiền đó ăn kem cho đã :))

Chỗ để mọi người thắp nhang, cầu mong điều tốt đẹp cho gia đình. Trong Thành Nijo có 3 khu vườn hoa nữa mà do trời mưa quá nên em không đi đến đó

thuyntt512

Xe tải

Sau đó em đón xe bus đến đây mà chỗ này tên gì em không nhớ nữa, em chỉ biết nó gần cầu Togetsu-kyo. Bác nào biết bổ sung giúp em với ạ

Tấm này là em đang đứng trên cầu chụp xung quanh

Vu Quang Ba

Xe tăng
Nhật vẫn là chuẩn mực của Châu Á.