[CCCĐ] Hành trình Bangkok

beekoon

Xe hơi
Ko biết bên đó giờ nó có đuổi chị e nhà ta nữa ko nhể cụ chủ ;))
Em tưởng đuổi chị em ta về là sing chứ bác
Bạch cụ, cả 2 đều đuổi cụ ợ :) Nhưng mà Sing thì làm mạnh hơn.

Cái này hay nha. Em vodka bác rồi nha !
Cám ơn cụ, em cũng vodka cụ rồi ợ!

Thiệt hại ít thế thôi à cụ! em đi chuyến nào cũng ngốn cả 100.000 bath vì mua với sắm! em tính vé đặt rẻ cũng đã 4 củ khứ hồi! mấy đêm ks cũng loanh quanh 2 triệu/ đêm. Ăn uống di chuyển, mua sắm quá tôi hi vọng sắp tới hàng thái về VN nhiều
8 củ là em tính tiền đi lại ăn ở thôi. Còn nếu mua sắm thì vô cùng cụ ợ.

Các cụ gọi món thái thì thêm từ "mai bẹt" ( không cay), " bẹt nít nòi " ( cay ít ). Ngoài tom yum còn có món som tom ( gỏi đu đủ ) rất ngon khi ăn cùng với khao niểu ( xôi ) nhé các cụ.
Cám ơn cụ đã add thêm thông tin vào thớt

Quả này cụ bị chăn rồi, nếu để ý cụ có thể thấy góc dưới nó có ghi rõ số tiền 49 Baht, SIM này trong 7 Eleven em mua ở Pattaya có 50 Bath thôi. Lúc xuống sân bay Don Mueang có mấy mẹ ở quầy thông tin du lịch cũng lùa vào mời chào mua SIM nhưng em xin lỗi và xin cái bản đồ thôi nhưng họ cũng vui vẻ ;ấy bản đồ cho, lại còn gọi F1 nhà em lại cho thêm quyển hướng dẫn du lịch Bangkok nữa.

Vì thế các cụ đi sau nhớ đừng bao giờ mua SIM ở sân bay hay tóm lại là đừng mua cái gì ở sân bay, giá cả đều đắt. Cứ về khách sạn rồi ra 7 Eleven hay Family Mart (kiểu gì gần khách sạn cũng có 1 trong hai thằng này) mà mua là ổn, nhớ mang theo hộ chiếu cho họ đăng ký mới mua được.
Em cũng không biết mình có bị chăn không nữa, nhưng em tin là Thái lịch sự và đứng đắn cụ ợ. Nhà mạng AIS cũng là nhà mạng lớn như Mobi, Vina, hoặc Viettel ở Việt nam. Cụ vào website của AIS thì nó cũng đề 299 batt cụ ợ (http://www.ais.co.th/roaming/visiting/sim-for-traveller-en.aspx)

Cái SIM cụ mua có 50 baht, tức là khoảng 32 nghìn VND, em sợ là chỉ có gọi điện thoại cụ ợ.

nowhereland

Xe điện
Em cũng không biết mình có bị chăn không nữa, nhưng em tin là Thái lịch sự và đứng đắn cụ ợ. Nhà mạng AIS cũng là nhà mạng lớn như Mobi, Vina, hoặc Viettel ở Việt nam. Cụ vào website của AIS thì nó cũng đề 299 batt cụ ợ (http://www.ais.co.th/roaming/visiting/sim-for-traveller-en.aspx)

Cái SIM cụ mua có 50 baht, tức là khoảng 32 nghìn VND, em sợ là chỉ có gọi điện thoại cụ ợ.
Nếu cái này thì đúng 299 Baht, nhưng cái cụ chụp trước thì chỉ có 49 Baht thôi. Cái em mua 50 Baht nghe gọi 5 ngày chưa thấy hết, về nước vẫn thấy có yêu cầu Roaming nữa he he. Còn 3g thì lướt web, check facebook đủ 5 ngày em ở Thái cũng chưa thấy bị chặn, em nghĩ vậy là ok đấy chứ?

nowhereland

Xe điện
Ngay ở chỗ đổi tiền, có một cậu bán đồ lưu niệm xe tuk tuk, rất đẹp, đòi 150 baht nhưng mặc cả xuống 100 baht không bán, cậu ta đòi 120 baht.
Bến tàu Pier 8 và phà sang sông
Em mua cái này (bằng sành thì phải) cho bọn trẻ con ở ngay cổng chợ Chatuchak bán 35 Baht, không biết loại cụ nói có phải loại này không?

beekoon

Xe hơi
Bạch cụ, theo em nghĩ thì AIS chỉ có 3 loại cho Traveller (theo website của AIS): 499, 299, và 199 baht. Không thấy loại nào là 49 baht cụ ợ. Loại em mua nó đề 49 baht rồi viết tay lại thành 299 baht. Em nghĩ 49 baht là giá cũ xưa rồi.

Cụ mua được giá 49 baht ở 7-11 mà dùng được 3G lướt web check face thì nhất cụ. Lần sau em đi cũng theo kinh nghiệm của cụ xem sao.

Thanks cụ đã add thông tin vào thớt :)

beekoon

Xe hơi
Em mua cái này (bằng sành thì phải) cho bọn trẻ con ở ngay cổng chợ Chatuchak bán 35 Baht, không biết loại cụ nói có phải loại này không?

Bạch cụ, cái tuk tuk em định mua không phải loại này cụ ợ. Nó giống như cái xe tuk tuk thu nhỏ. Đại loại như thế này cụ.

Mr.Bentley

Xe đạp
Sim 49 bath thì chỉ có xác sim thôi , khuyến mại ngày đầu tiên nghe gọi lướt net miễn phí. Các cụ muốn dùng thêm phải top up. Ở Thái dùng truemove và Dtac phổ biến, AIS mạng mới như kiểu beeline của Vn các cụ ạ
Các cụ xuống suvanabhumi thì ra ngân hàng K bank ( Kashikon Bank ) màu xanh lá đổi ngoại tệ thì nó sẽ khuyến mại cho sim miễn phí, không mất tiền mua ạ.

bikaka

Xe máy
"Ờ ni tho đảy" = cái này bao nhiêu? :D

thik4banh

Xe máy
Ngày 3 (buổi sáng):

Đổi tiền ngay tại chỗ cửa vào khu khách sạn. Lần này cũng phải ký hóa đơn nhưng không cần xuất trình passport. Ra chỗ ăn sáng làm một bữa hoành tráng cho chắc dạ để chuẩn bị lên đường. Bữa sáng gồm có salat, bánh mỳ, trứng đánh, trứng ốp lếp, mỳ xào, ham, nước cam ép, dưa hấu, dứa. Sau đó tất nhiên là phải làm thêm 1 cốc cafe cho tỉnh táo :)

Bữa sáng ngày thứ 3 và cậu nhân viên kiểm tra chìa khóa.

Lại đi xe bus 82 (lần này đi cũng không phải trả tiền, xe này hình như cuối tuần là free) ra Grand Palace để định mua đồ lưu niệm là xe tuk tuk nhưng mà sớm quá thành ra cậu bán đồ lưu niệm chưa ra.

Xe bus 82, những bức ảnh Hoàng gia trên đường, tượng đài Dân chủ (Democracy Monument), tượng voi trắng (ảnh chụp khi đi trên xe bus 82).

Ra Pier 9 lấy thuyền Orange Flag (14 baht) đi lên trạm cuối cùng ở phía bắc – N30, đi khoảng gần 20km trên sông.

Trên thuyền orange flag, cảnh cầu dây văng Rama VIII Bridge trên sông Chao Phraya. Rama VIII là tên một vị vua Thái. Vua Thái hiện nay là Rama IX.

Trên sông Chao Phraya có nhiều bèo, giống như bèo tây ở Việt nam nên phải có thuyền đi vớt bèo

Thuyền vớt bèo và con chim đậu trên bèo giữa dòng sông Chao Phraya.

Cầu tầu ở trạm cuối cùng N30 có rất nhiều cá béo.

Pier N30, và cá béo tại cầu tầu này.

Sau đó lại lấy tàu orange flag (14 baht) về đến tận bến Central Pier (đi đúng 30 trạm). Đi tất cả các phương tiện công cộng ở Thái lan thì khi lên cứ tìm chỗ ngồi, người bán vé sẽ đến tận nơi thu tiền và đưa vé.

Trên đường đi thấy có một đám người trên bờ sông vẫy tay rối rít :). Ảnh Vua và Hoàng hậu Thái lan cũng có ở bên bờ sông.

Đám người vẫy tay, ảnh Hoàng gia, bến tàu trung tâm và vé thuyền đi 2 lượt.

Về đến trạm này thì lại link luôn với tuyến tàu BTS (tàu BTS là tàu đường sắt trên cao). Lấy tàu BTS từ bến Taksin (cũng là tên một vua Thái) đến bến BTS Mo Chit (đã mua thẻ đi tàu BTS rồi). Mọi người xếp hàng cũng rất trật tự.

Trạm BTS Taksin, cảnh xếp hàng lên tàu, trạm BTS Mochit.
xe bus này là xe miễn phí cụ ah, nó là miễn phí nên thời gian đi lâu nhất, phải nhường đường cho các xe bus có phí khác

thik4banh

Xe máy
Phụ lục ảnh, ngày 2/5 (Part 2/4):

Cả sinh viên tốt nghiệp, cô dâu chú rể cũng ra Hoàng cung chụp ảnh lưu niệm.

Trên đường từ Hoàng cung ra Wat Pho có rất nhiều hàng bán đồ linh tinh, lặt vặt bày ở vỉa hè. Cũng là một nét đặc trưng ở Bangkok.

Wat Pho (trên đường đi đến)

Tượng Phật nằm (Wat Pho). Pho tượng đồ sộ nhưng rất tinh tế trong từng đường nét.

Rất nhiều tháp và tượng trong quần thể Wat Pho[/Qkhacsowr ngoài
ở ngoài grand place này có 1 tay ngươi thái, khi mình lơ ngơ đi đến thì họ bắt chuyện với mình, giới thiệu là giáo sư dạy đại học... blab blab... chốt lại : cần hướng dẫn không, tao làm cho, cần gọi xe không, tao gọi cho, và em ko cần, tay tuk tuk nói luôn: stupid :). em nghĩ may mà ko dính vào, ko thì hôm đó mất khối tiền cho mấy tay cò này. phải công nhận 1 điều người việt sang bên đó ko đc wellcome cho lắm, người thái rất biết kiếm tiền từ du lịch. em ở hostel gần chỗ cụ ở, sạch sẽ, gọn gàng, chủ là người thái gốc hoa, dễ gần, chiều đến là để trước cửa phòng em 1 túi bánh + 1 túi sữa đậu nành. tuy giá trị không cao nhưng em thấy nó làm cho khách rất ấn tượng, trên tường hostel có rất nhiều comment tốt về
Bạch cụ, cái tuk tuk em định mua không phải loại này cụ ợ. Nó giống như cái xe tuk tuk thu nhỏ. Đại loại như thế này cụ.

mấy tay tuktuk này phóng ghê lắm, cụ cần Z thì mấy tay đó dẫn đi luôn

khoizenzen

Xe hơi
dạ cho em đi thái là em cũng chả mún về vn nữa ấy chứ....sạch và đẹp thế cụ nhỉ

Phuco2007

Tháo bánh
E toàn đi tour. E vô đọc chuyến đi của cụ chủ để lấy kinh nghiệm phượt:D

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp ở Thailand

Tunganht

Xe hơi
Chùa đẹp quá, tặng cụ 1 ly

long.evnfc

Xe hơi
Thật ấn tượng với những ngôi chùa tại Thái Lan, to đẹp.