[Funland] Hành động thâm độc và hệ lụy nghiêm trọng từ anh hàng xóm "tốt bụng"

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra em cũng ko bênh TQ. Nhưng nếu ở địa vị các cụ, có con sông chảy qua, nước nhiều, các cụ có nghĩ đến thèng khấc mà ko chặn dòng xây thủy điện ko. Ngay như mình cũng xây đến 4 cái Sê san đó thôi. Em dự là khi nào mấy cái hò chứa đó đầy nước thì nó cũng phải xả ra thôi. Trừ khi nó xây kênh, thu nước về phía Bắc thì mình mới lo.
TQ đã và đang đầu tư đại dự án "Nam thủy Bắc điều" xd kênh đào khổng lồ dẫn nước từ phương Nam (lũ lụt triền miên) lên phương Bắc (hạn hán, sa mạc hóa..) . Hiện đã xong giai đoạn 1 (cung cấp nhiều tỷ mm3 nước cho Bắc Kinh) và đang triển khai mở rộng tiếp giai đoạn 2..
P/S: Nước ở thượng du đầu nguồn sống Mekong không chỉ cung cấp thủy điện mà cũng sẽ được điều tiết 1 phần cho đại dự án này...

meomun346

Xe container
TQ đã và đang đầu tư đại dự án "Nam thủy Bắc điều" xd kênh đào khổng lồ dẫn nước từ phương Nam (lũ lụt triền miên) lên phương Bắc (hạn hán, sa mạc hóa..) . Hiện đã xong giai đoạn 1 (cung cấp nhiều tỷ mm3 nước cho Bắc Kinh) và đang triển khai mở rộng tiếp giai đoạn 2..
P/S: Nước ở thượng du đầu nguồn sống Mekong không chỉ cung cấp thủy điện mà cũng sẽ được điều tiết 1 phần cho đại dự án này...
Em đề nghị cụ xem lại thông tin. Họ có dẫn nước về phương bắc (công trình rất to lớn, và vẫn chưa xong), nhưng không phải là nước sông Lan Thương (đầu nguồn Mê Koong) cụ nhá. Cụ có thể tra Google

Chỉnh sửa cuối:

khanhnz

Xe tải
Website
www.phs.vn
Em đề nghị cụ xem lại thông tin. Họ có dẫn nước về phương bắc (công trình rất to lớn, và vẫn chưa xong), nhưng không phải là nước sông Lan Thương (đầu nguồn Mê Koong) cụ nhá.
Cái này là nó phá băng tuyết ở Tây Tạng dẫn nước về hạ lưu cụ ạ. Tàn phá hệ sinh thái, môi trường thì khựa vô địch nhá.

Henry 27

Xe tăng
Có thể viết lên đây giờ chưa giải quyết gì nhiều nhưng để mn cùng biết. Sau này có biến cùng một lòng chống giặc (không phải cứ chống là phải đánh nhau đâu nhé, nhưng người Việt cũng không sợ).
Cụ nói câu nghe được. Mà cháu nghĩ, dân mình ghét tàu ăn vào gen rồi.

ok.

Xe tăng
Thực trạng xâm thực mặn nghiêm trọng, hạn hán kéo dài, làm biến dạng khủng khiếp miền Tây theo các chuyên gia đều bắt nguồn từ những tham vọng vô đối của anh hàng xóm xấu tính. Những cam kết trên dòng Mekong đã bị vi phạm trắng trợn. Không chỉ trên lãnh thổ của họ mà còn bên ngoài lãnh thổ và kể cả các nước từ trước tới nay vẫn ủng hộ chúng ta. Chúng ta đang bị o bế trên bộ, trên sông, trên biển mà vẫn chưa biết bao giờ thoát ra được. Thật buồn

Bác ráng chờ....biết bao người đã và đang đi mua đất ở các châu lục khác rồi bác, họ cũng ngắm toàn vị trí đẹp...rộng rãi cả.

Hy vọng một ngày gần đây, khi đã gom đủ đất những người tiên phong sẽ đón mọi người khác, đón bác sang ở cùng....và dư vậy.....bác sẽ không phải buồn nữa.

Vui, hy vọng ...và cổ vũ những người tiên phong mở đường đi bác....khó khăn nào rồi cũng qua.....khó chịu nào rồi cũng kết thúc.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nói câu nghe được. Mà cháu nghĩ, dân mình ghét tàu ăn vào gen rồi.
Vâng, giống như gửi công hàm lên Liên Hiệp Quốc cụ ạ.
Biết về thực tế không dc nhiều trước mắt. Nhưng là sự chính nghĩa sẽ đc nhiều nước ủng hộ, ngay ĐNA giờ cũng có Philippines và Malaysia ủng hộ.

Chỉnh sửa cuối:

Brighter2020

Xe tải
Vâng, giống như gửi công hàn lên Liên Hiệp Quốc cụ ạ.
Biết về thực tế không dc nhiều trước mắt. Nhưng là sự chính nghĩa sẽ đc nhiều nước ủng hộ, ngay ĐNA giờ cũng có Philippines và Malaysia ủng hộ.
Bọn cẩu khựa đó có 14 ông hàng xóm nó tranh chấp xơi đất 13 ông:

taplai2012

Xe trâu

Đây là kế viễn giao cận công của TQ. Tuy nhiên kế này chỉ hữu dụng khi TQ ổn định. Mà chẳng có gì mãi mãi cả. Khi TQ bất ổn, các nước láng giềng bơm hàng cho phiến quân xác định tan đàn xẻ nghé :))

binhsu7273

Xe cút kít
Thực ra em cũng ko bênh TQ. Nhưng nếu ở địa vị các cụ, có con sông chảy qua, nước nhiều, các cụ có nghĩ đến thèng khấc mà ko chặn dòng xây thủy điện ko. Ngay như mình cũng xây đến 4 cái Sê san đó thôi. Em dự là khi nào mấy cái hồ chứa đó đầy nước thì nó cũng phải xả ra thôi. Trừ khi nó xây kênh, thu nước về phía Bắc thì mình mới lo.
Nó xả mùa Mưa và nó Tích mùa khô, chửa cần nó dẫn đi đâu cả.
Theo Cụ phải như thế nào bây giờ...? 8-> 8-> 8->

jo26

Xe tải
Đúng là TQ ích kỷ và vô trách nhiệm khi xây dựng nhiều nha fmasy thủy điện giữ nước ở đầu nguồn/thượng du MeKong...Tuy nhiên, việc XD đập thủy điện chặn dòng cũng được đầu tư ồ ạt ở các nước trung du (Thái, Lào).. Riêng ở Lào thì không chỉ có TQ đầu tư xây đập thủy điện mà VN cũng tham gia dự án lớn TĐ Luaphrabang nên phần nào cũng "há miệng mắc quai"...?! ;)
VN cần thích nghi với biến đổi khi shaaju cũng như thay đổi lưu lượng nguồn nước ở sông Mekong theo hướng chuyển đổi cơ cấu nông nghiệp: những vùng nhiễm mặn, nước lợ chuyển sang nuôi trồng thủy hải sản, mở rộng giống lúa chịu mặn....:-?
Mình k tham gia thì Khựa nó tham gia
Mình phải theo để còn kiểm soát khi cần cụ nhé

lekimcuong

Xe tăng
Đã mất công tìm đất thì ta mua hẳn cmn mặt trăng, vậy cho nó cao và sang hơn lão Ốc ợ. Chứ dưới này ô nhiễm quá rồi.
Ở trển buồn lắm, tốt nhất là cho đại gia đầu gấu thuê, vừa được xèng vừa trị hàng xóm.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cứ chửi TQ nhưng thương lái nhà ta thấy xèng là lại quên 2 chữ Tê Qui này nhanh lắm :))

ngocmai227

Xe lăn

Công nhận éo có thằng nào bẩn bựa như thằng này, thế mà mấy ông có tí buôn bán với nó cứ chực chực đưa nó lên bàn thờ để thờ :))

taplai2012

Xe trâu
Công nhận éo có thằng nào bẩn bựa như thằng này, thế mà mấy ông có tí buôn bán với nó cứ chực chực đưa nó lên bàn thờ để thờ :))
Mình trả tiền cho mấy ông gia công thuê. Đáng ra dân TQ phải quỳ lạy bán hàng chứ nhỉ :))

nguyenphan80

Xe tăng
O ép trên cạn, quấy rối trên biển, vung vẩy vi rút làm cho các nước xung quanh đảo lộn. Cùng lắm là đánh nhau với nó thôi. Thằng Trung Quốc không đánh quyết liệt nó không bao giờ sợ cả.

hslaptop

Xe hơi
Biết thế này ngày xưa ko chống Pháp , chống Mỹ có khi giờ lại ngon

ConDuongBlue

Xe tăng
Theo em ta nên bán mảnh đất này, cầm tiền sang mua mảnh khác ở mạn Châu Âu ấy. Bên ấy vừa giàu có, vừa thanh bình.
Tư duy như cụ nghĩa là ta đã thua bọn Khựa rồi đấy :)
Phải chung sống hoà bình và áp dụng biện pháp ngoại giao khôn khéo thôi cụ ạ.

taplai2012

Xe trâu
O ép trên cạn, quấy rối trên biển, vung vẩy vi rút làm cho các nước xung quanh đảo lộn. Cùng lắm là đánh nhau với nó thôi. Thằng Trung Quốc không đánh quyết liệt nó không bao giờ sợ cả.
Trông nó to xác vậy thôi. Gặp chuyện giẫm đạp nhau mà chạy. Lịch sử Trung Quốc từ xưa vẫn vậy.
Nhưng để đợt tới các nc bóp chết dần, dân họ tự giải phóng hay ho hơn cụ ạ.

vneseman

Xe lăn
Mình phải tự thay đổi để thích nghi thôi chứ đầu nguồn bao nhiêu cái thuỷ điện chặn nước nên lọt thằng tàu lại tới thằng Cam, Thái. Miền Tây nên quên tới mùa nước nổi đi.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay thời sự tin trưa VTV1 cũng đưa tin vấn đề thuỷ điện Tây Nguyên khá dài. Một bên hồ thuỷ điện nước đầy ăm ắp như biển hồ. Dưới hạ lưu đập sông cạn khô đáy, bà con không thể sản xuất nông nghiệp. Địa phương phải bó tay trước doanh nghiệp, không có tiếng nói chung. Vấn đề phát triển thuỷ điện ở VN đã thấy cái hại nhiều dần lên.